สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เพื่อน...ข้างบ้าน ๒

<< < (2/2)

อาคม ดอนเมือง:

อ่านเรื่องนกที่ลุงชัยฯ นำมาวางแล้วรู้สึกเพลิดเพลินเจริญใจดีแท้ ได้ทั้งความรู้
และความบันเทิงแบบทูอินวันแถมยังมีข้อเขียนของคุณครูลือ และ คุณเผ่าพงษ์ฯ มาเพิ่ม
สีสันเข้าไปอีกเลยได้อรรถรรสยิ่งๆขึ้น แต่จะมาสะดุดอารมณ์เล็กน้อยก็ตอนที่ว่านกกวักถูก
ตามล่าไปเป็นอาหารนะสิเพราะผมเองเคยคิดเสมอว่าพวกนกนั้นเป็นสัตว์ที่สวยงามเค้าร้อง
เพลงกล่อมโลกมานานแสนนานทุกท่านคงจะเหมือนกับผมนะครับที่เคยฟังเพลง นกกระจาบ
 ของ หลวงพ่อ พร ภิรมย์ ที่ท่านบรรยายว่านกกระจาบนั้นเขารักครอบครัวมากแค่ไหน ผมเคย
อ่านเจอว่านกเงือกเค้าก็จะมีรักเดียวใจเดียวถ้าคู่เขาตายเค้าก็จะอยู่คนเดียว เอ๊ย ! เค้าก็จะครอง
ตัวเป็นโสดไปจนตลอดชีวิต ที่ผมเขียนมานี้ไมได้หมายความว่าอยากจะให้ทุกคนเลิกกินนกและ
ล่านกเพื่อยังชีพนะครับเพราะผมเข้าใจดีว่าบางคนเค้าก็ทำมาหากินเพื่อเลี้ยงตัวเองและครอบครัว
 ตอนเป็นเด็กผมก็เคยรวมตัวกับเพื่อนๆ(แก๊งค์หนังสะติ๊ก)ออกล่านกกระจิบนกกระจอกและนกอื่นๆ
เพื่อมาย่างกินเป็นอาหารอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่กินแล้วครับนก ยกเว้น นกที่ทาปากแดงๆถ้ามี
เวลาและก็โอกาสผมก็เอาเหมือนกัน คริ คริ ขอบคุณลุงชัยฯ คุณลือ และคุณเผ่าพงษ์ฯ มาแบบ
พร้อมๆกันเลยนะครับสำหรับกระทู้ดีๆที่ชื่อ เพื่อน...ข้างบ้าน ๒ อ่ะครับ
                            :72

ลือ:
         ความเห็นของคุณอาคม ดอนเมืองที่มาแจม ก็สนุกทุกครั้งครับ
   กลอน ก็สนุก....
        บอกเล่าให้ฟัง ก็สนุก...
            อย่างความเห็นอยากให้ช่วยกันอนุรักษ์นก...
        " ยกเว้น นกที่ทาปากแดงๆ ถ้ามีเวลาและก็โอกาส
                    ผมก็เอาเหมือนกัน คริ คริ ...."

.................  :49 :49

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ขอบคุณข้อมูลจากท่านทั้งสามท่าน ลุงชัย เจ้าของกระทู้ คุณลือ ท่านอาคม เรื่องรังนกหวัก(กวัก)ตามนิทานที่แม่ผมเคยเล่าให้ฟังก็น่าจะเข้าเค้าที่ครูลือเล่ามาก็เป็นได้ครับ  ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน  เพราะคนโบราณบางครั้งเขาก็ต้องหากำลังใจจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านี้ช่วยอยู่เสมอเหมือนกัน
     ส่วนน้องนกปากแดงที่ร้านสวนเพลง เมืองนราในอดีต ผมทิ้งไว้กับความหลังอันขมขื่นไปนานแล้วครับ ยังไงฝากลุงชัยช่วยดูแลต่อแล้วกัน. ส่วนทางร้านสวนเพลงนั้นผมก็เคยไปช่วยค่าน้ำค่าไฟเขาอยู่พักหนึ่งจนหมดเงินแล้วกลับมาเลียแผลที่บ้านเหมือนเดิมครับ (รอเงินเดือนงวดใหม่ออกอีกวาระหนึ่ง)

ลุงชัยนรา:
...ผมชื่นใจและภูมิใจมากๆเลยครับ..ที่ทุกท่านเข้ามาสานต่อกระทู้และขยายความออกไป ทำให้ความสัมพันธ์ของเราในบ้านนี้กระชับยิ่งขึ้น...นี่คือเจตนารมณ์ ที่แท้จริงของผมที่อยากให้ทุกๆท่าน มามีส่วนร่วมกันแลกเปลี่ยนประสพการณ์ แลกเปลี่ยนความรู้ เรื่องราวในอดีต สู่กันและกัน....
....ขอเรียนไปถึงท่านทั้งหลายที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถึงที่มาที่ไปของ"สวนเพลง" มันคือสวนอาหาร แห่งหนึ่งในนราธิวาส เมื่อ 30 กว่าปีที่ผ่านมา ที่มีชื่อเสียง อาหารดี นักร้องเยอะและบรรยากาศดีมาก จะมีนักร้องดังๆ ในอดีต มาร่วมให้ความบันเทิง หลากหลายท่าน เท่าที่พอจำได้ ก็มี รุ่งฤดี รังษี ดาวใจ  วงจันทร์ นักร้องชาย ก็มี ธานินทร์ ชรัมภ์ อาณัติ ฯลฯ จะครึกครื้นมาก ก็ในช่วง ที่เสด็จไปประทับ ณ พระตำหนักทักษิณฯ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ทุกกระทรวงก็จะลงไปที่นั่น รวมถึงท่านเผ่าพงษ์ด้วย....
....กาลเวลาเปลี่ยนไป..สถานะการณ์ก็เปลี่ยนแปลง... ปัจจุบัน สวนเพลงเลิกกิจการไปแล้ว ได้เจอ เฮียเจมส์ เจ้าของกิจการ อายุมาก แล้วแต่ยังเจอกันบ่อย เพราะท่านมาร่วมเป็น "จิตรอาสา" ของโรงพยาบาล นราธิวาสฯ อยู่เนืองๆ.....

ลือ:
 1.คุณเผ่าพงษ์เป็นทหาร...
 2.ชุดสีเขียวขี้ม้าของทหาร....ผมว่าเท่มาก
         สมัยตอนยังวัยรุ่น พ.ศ. 17-22 ผมจะขอกางเกงทหารตัวเก่าที่เป็นผ้าหนาๆของพี่เขย...ใหม่ก็ไม่เอา
   เอามาใส่กับเสื้อยืดคอรัด ยี่ห้อห่านคู่ ใส่ไปเที่ยว  บางทีก็ใส่ไปเรียนศิลปะ ...
              ชอบมากเลยครับ
       ตอนนั้น เขาไม่ค่อยเคร่งกับเรื่องแต่งกายเลียนแบบทหาร...
           แต่ผมไว้ผมยาวนะครับ ไม่ได้ตัดเกรียนอย่างทหาร...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version