กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย  (อ่าน 8802 ครั้ง)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 12:56:53 PM »
ปรกติผู้ติดตั้งWindowsในทุกเวอร์ชั่นมักหาวิธีต่างๆมาช่วยเสริมไม่ให้WindowsติดGenuineเช่น
1.วิธีแก้ปัญหาwindowsปลอดจีนัส Genuineด้วยการลบWgaTray.exeและแก้ไขRegeditก็ว่ากันไป...ซึ่งจะเจอวิธีนี้บ่อยในยุคที่XPกำลังรุ่ง
2.หรือต่อมาที่ชอบใช้บริการของโปรแกรม-Chew-WGA...และอีกหลากหลายวิธี...

หลังการติดตั้งมักจะได้ยินเขาเอ่ยว่า
1.ปิดอัพเดท
หรือ.2.ไม่ซี้ซั้วโหลดโปรแกรมที่มาจาก microsoft..เป็นต้น
ทั้งหมดนี้ก็เพื่อจะกันการติดgenuine  (ถูกmicrosoftจับไๆด้ว่าใช้โปรแกรมเถื่อน)
ในข้อแรกนั้นเป็นที่รู้กันดีกว่าตัวตรวจจับก็คือWAT ที่มาในนาม KB971033 การอัพเดททุกครั้งไม่ควรติ๊กเลือก KB971033 ..เท่านี้ก็พอแล้ว..ตัวอื่นไม่เกี่ยวเลย...ส่วนตัวที่ลงเสดก็เปิด::: AutoUpdate..มาตลอดทั้งนี้เพื่อความสมบูรณ์ของโปรแกรมที่เราใช้
ในข้อสองที่ผ่านมาผมยังไม่เคยเจอเลยครับ
วันนี้เลยเอาเวปทดสอบมาฝากท่านสมาชิก..(ผมเองลงWindowsเสดหมดทุกขั้นตอนผมจะไปที่เวปนี้ทดสอบทันที)
ภาพที่ลงWindowsเสด

ตัวอย่างที่ผมทดสอบก่อนจะมาตั้งกระทู้ครับ

เวปเป็นภาษาไทยครับ ง่ายมาก
http://www.microsoft.com/genuine/validate/?displaylang=th&Error=10&PartnerID=107
ส่วนรายละเอียดโปรแกรมต่างโดยส่วนตัวผมที่จำได้ไม่เคยลิงค์ในหน้าเวปเลยเพื่อให้เวปเราเป็นเวปที่สะอาดครับ(ค.ห.ส.ต.)

...ป.ล.ภาพที่ติดgenuine น่าจะออกมาแบบนี้น่ะ

หรือจะเป็นภาพแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 06:03:43 PM โดย น้องนางบ้านนา »
โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • Thank You
Re: มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 12:58:37 PM »
ทดสอบได้ผลอย่างไรเอาภาพมาแชร์กันหน่อยน่ะครับ....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
-

• Thank You
Re: มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 06:05:31 PM »
ขออภัยตาลายไปลบลิงค์ทดสอบเข้าเพิ่งตรวจเจอครับ
เลยเอามาเพิ่มใว้ทั้งกระทู้ด้านบนและในกระทู้นี้
http://www.microsoft.com/genuine/validate/?displaylang=th&Error=10&PartnerID=107

-

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:01:08 AM »
1.ลังเลอยู่นาน...ไม่ทราบจะตอบคุณน้องนางบ้านนา แบบอิงความรู้ซักหน่อย อย่างไรดี...
     (นับถือความรอบรู้ของคุณน้องนางบ้านนาจริงๆครับ... :52)
     เพราะ ผมแทบไม่รู้อะไรด้านนี้เลยครับ
           ลูกศิษย์เขาลงวินโดว์ xpให้ ....ผมก็ใช้งานมันตามนั้น

2.ผมลงวินโดว์ไม่เป็น...ไม่รู้ว่า ต้องมีแผ่นดิสก์ของวินโดว์
    แล้ววิธีย้ายข้อมูล หรือขั้นตอนการลง ก็ไม่ทราบว่าทำกันยังไง..

(ที่จริง ก็เคยดูคลิปการลงวินโดว์ ในยูทูปมาครับ...ปวดหัวหนึบๆเลย
         เพราะสมอง มันไม่อยากเข้าใจ ตั้งกะแค่เริ่มขั้นตอนต้นๆ..55
       ยิ่งพอในคลิป อธิบายต่อ ยาวไปเรื่อยๆ  ....
             สมองเรา ...ก็ยิ่งรันทดไปใหญ่)

3.บอกไม่อายครับ...  ตอนแรกๆที่ซื้อเครืองคอมมา
    ก็ยังนึกว่า ... ซื้อปุ๊บ ใช้งานได้ทันที ด้วยซ้ำไป ....
        ไม่นึกว่า จะต้องเอาโปรแกรมต่างๆ มาลงในเครือง ก่อนใช้....
              (สงสัยมาก เลยถาม...ก็ได้รับคำอธิบาย พอหายมืดสนิทได้บ้าง)

4.ทีนี้ ว่าถึง genuine .....คำนี้ ผมก็ไม่ทราบคำอ่าน และความหมาย
            จึงพิมพ์เข้ากูเกิ้ลว่า   " genuine แปลว่า "
                ออกมา อ่านสรุปได้ดังนี้ ...

พจนานุกรม : genuine  (เจน'นูอีน) = ของจริง /ซึ่งเป็นของจริง/เป็นของแท้ (real)(true)

ปัญหาที่เจอ ....เรื่องของเรื่อง คือว่า พอเราใช้ๆคอมไป นานอยู่เหมือนกัน
    อยู่ๆ...มันจะมีตัวกรอบ โผล่มาถามว่า จะอัพเดทตัวนี้ไหม....

ผมก็จำได้ ว่าลูกศิษย์เคยบอกไว้ อย่าอัพเดทนะ ....ให้คลิก x  ทิ้งลูกเดียว
      แต่โดนยั่วถาม บ่อยๆ ถี่เข้า ...จนวันนึง ผมเผลอกด "ตกลง" ครับ...
           มันก็แว๊บ ...วาบเข้าไปในเครื่อง...

แล้วโผล่กรอบ ออกมาต่อว่า (เป็นภาษาอังกฤษ) ประมาณว่า
     "ทางเราได้ตรวจพบว่า วินโดว์xp ที่คุณใช้อยู่ ไม่ใช่อันจริง...
          ช่วยบอกเรา ว่าคุณเอามันมาจากไหน... ใช้ชื่อ user อะไร
              และคุณจะซื้อ"ของแท้"(genuine)จากเราไหม

ผมไม่ตอบ...อิ อิ

แต่มันทำให้คอมเราทำงานช้าลงครับ...
           จะดาวน์-จะอัพ ก็อืด ช้ามาก...

ไม่อยากโทรรบกวนลูกศิษย์ เลยลองค้นหาวิธีแก้ไขเองในกูเกิ้ล...
    พิมพ์คำว่า genuine เข้าไป...เจอสองสามกระทู้เกี่ยวข้อง
        รู้สึกว่า ผมจะคลิกอ่านวิธีจากกระทู้นี้ครับ

วิธีลบ windows genuine - ANC Radio and Service Thailand
         www.ancradio.com/smf/index.php?topic=907.0
      หลายท่านอาจจะ มี windows genuine อยู่ ในเครื่อง
       windows genuine คือ ระบบตรวจสอบ วินโดว์ปลอม ของไมโครซอร์ฟ
     เคยมีเพื่อนโดนตรวจพบว่า ...

ทำตามที่เขาแนะนำ  ก็รู้สึกว่า คอมเร็วขึ้นมาหน่อยครับ...
    แต่ทุกวันนี้ ก็ช้าอีก...
             คงเพราะโหลดโปรแกรมกำจัดไวรัส baidu (เลือกอย่างฟรีอีก... อิ อิ)ไว้ให้ทำงาน...
    ซึ่งก็ว่าดีพอใช้...
            แต่มันชอบไปสกัดกั้น ขวางตัว idm ( internet download manager)ครับ...

:54 :54 :76 :76 :54 :54

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 02:22:24 AM โดย ลือ »

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 06:40:57 AM »
     ปัญหาการใช้คอม เจอกันทุกคนโดยเฉพาะผู้ที่ไม่เคยศึกษามาก่อน
ต้องมาลองผิดลองถูก โชคดีอาจไม่มีผลอะไร โชคร้ายอาจแย่หน่อย
    แต่ลักษณะอย่างที่คุณน้องนางบ้านนาว่ามาเหมือนไม่เคยเจอ เจอแต่
อะไรก็ไม่รู้ อาจก็ไม่เข้าใจบางทีโหลดมา แล้วอะไรก็ไม่รู้สารพัดอย่าง
มันขึ้นมาแยะไปหมด ดีหรือไม่ดีเราก็ไม่รู้ แต่สุดท้ายลบทิ้งไปหมด
    ทุกวันนี้อะไร X อย่างเดียวเลย

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 07:59:28 AM »
พูดถึงเรื่องคอมผมเองก็มั่วมาตลอดรู้เรื่องที่ใช้งานประจำอยู่มั่งเท่านั้นเอง
เริ่มแรกสุดสมัยเล่นเกมท์- Star Trek-ยุคระบบ-Dos5.0(สมัยนั้นWindows3.*ยังไต้อาศัยระบบดอส)...ซึ่งเป็นComputerยี่ห้อASUSสมัยอยู่เมืองจีนไต้หวัน
..เกมท์- Star Trekมันต้องการRAM-8-Mb...เครื่องที่ใช้อยู่มันมีแค่4Mb(สมัยนั้นRAMขายกันMbล่ะ1000บาทโดยประมาณ)...
...ความที่ไม่รู้เรื่องเลยลบโปรแกรมและไฟล์ที่มองเห็นในเครื่องทิ้ง(โดยที่คิดว่าลบแล้วจะทำให้RAMเพิ่มเป็น-8Mb-)...พอผมลบจนไม่มีไฟล์ให้ลบ...ผมก็เปิดเครื่องใหม่ ซึ่งผลคือเปิดเครื่องไม่ได้ เพราะผมไปลบไฟล์ของระบบ เช่น Commandcom และConfigsys ต่างๆจนหมด(สมัยนั้นไฟล์เหล่านี้ลบง่าย)...
..ไปถามร้านเขาก็จะให้ยกเครื่องไปแล้วเก็บเงินค่าซ่อมกันทั้งนั้น  จนสองวันต่อมาผมไปถามที่พนักงานร้านขายหนังสือ ซึ่งจากคำถามเราเขาคงรู้ว่าไอ้ตี๋คนนี้ไม่่รู้เรื่องคอมเลย เขาก็อธิบายให้ฟังแล้วก็แนะนำหนังสือคอมให้ผมเล่มหนึ่ง พร้อมกับทำแผ่นเปิดเครื่องแถมมา นั่นคือการเรื่มต้นหัดคอมของผม.....

ส่วนที่คุณลือเอ่ยถึงโปรแกรมป้องกันไวรัส baidu(百度)ภาษาอ่านออกเสียงคือ-ป่ายตู้- แรกสุดกลุ่มนี้เขาทำ-browser-และระบบค้นหาข้อมูลมาตีกันกับGoogle....หลังๆมาก็เห็นออกโปรแกรมป้องกันไวรัสBaidu Antivirus และโปรแกรมกำซ่อมแซมขยะจัดระบบ-Baidu PC Faster(อันนี้จะมาแนวเดวกับAdvance Sysytem Careแต่จะไม่ลึกซึ้งเท่าAdvance Sysytem Care)...ที่เจอตัวหลังนี้เขาเพิ่งทำออกมาและมาตีตลาดแถวบ้านเราก่อนเลยโดยมากับโปรแกรมป้องกันไวรัสAvera
.....โปรแกรมกำซ่อมแซมขยะจัดระบบ-Baidu PC Fasterเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่อยากวุ่นวายกับการจดจำคำสั่งต่าง(ประเภทกดแล้วรอผลอย่างเดว)ซึ่งก็มีฟังชั่นการใช้งานที่เหมาะกับผู้ใช้ทั่วไป ...แต่หากใครใช้ต้องจำไว้น่ะครับว่า ท่านใช้โปรแกรมนี้ปิดอะไรไปบาง(เพื่อให้คอมเร็วขึ้น)  ต้องจำไว้เพราะอาจจะมีวันหนึ่งที่ระบบมันจะใช้ฟังชั่นที่ท่านเคยปิดไปก่อนหน้านี้ ซึ่งถ้าระบบหาไม่เจอ(และท่านก็ลืมไปแล้วว่าปิดอะไรไปมั่ง)มันก็จะรวน (ส่วนใหญ่การรวนจะมาจาก1.ลงระบบWindowswไม่สมบูรณ์.2.การขัดแย้งกันของโปรแกรมที่ใช้)....เป็นเหตุให้เราเห็นผู้ใช้ไม่น้อยออกมาว่าโปรแกรมBaidu PC Fasterไม่ดี(ที่จริงปัญหาอยู่ที่คนใช้เองนั่นแหละ)....

....ส่วนตัวแล้วเห็นว่ามันก็โอเคน่ะ แต่ด้วยเหตุผลที่ว่าไว้ข้างบนผมเลยใช้ Advance Sysytem Care...
....กลับมาเรื่องโปรแกรมไวรัส ไม่ว่าเราลงตัวใหนมันก็กินทรัพยากรเครื่องทั้งนั้น ส่วนจะมากจะน้อยก็แล้วแต่โปรแกรมและสภาพแวดล้อมเครื่องที่ใช้...ยกตัวอย่างบริษัทใหญ่ๆหรือผู้ใช้บางท่านใช้kasperskyและใช้เป็น แค่ตัวนี้ตัวเดวถ้าคนใช้เป็นจริงๆเขาก็ใช้ได้แล้วโดยไม่ต้องพึ่งโปรแกรมอย่างอื่น...อย่างของผมที่ใช้norton internet security มันก็มีการดักโปรแกรมที่เราแคล๊ก แต่มันจะมีฟังชั่นสำหรับให้เราเลือกว่าจะลบหรือว่า-ยิมยอมตลอดไป .....และแนะนำว่าโปรแกรมที่เพื่อนสมาชิกใช้ควรจะหาประเภท- internet security -มาใช้ครับ มันจะมีฟังชั่นป้องกันต่างๆทางเนตโดยเฉพาะ  เช่น norton internet security-avast internet security-.
การลงโปรแกรม(โดยเฉพาะที่มาจากจีนแดง)ก่อนจะกดให้ดำเนินการขั้นตอนต่อไป ให้ดูแถวบริเวณด้านล่างให้ดี บางครั้งจะมีโปรแกรมแถมมาด้วย ทำให้เราลงแค่ครั้งเดวจะได้มาสองหรือสามโปรแกรม

ของคุณลือแนะนำเอาโปรแกรมกำจัดขยะซ่อมแซมระบบ-Baidu PC Faster มาลงใช้ด้วย
อันนี้มันคนล่ะฟิวเจอร์กับโปรแกรมป้องกันไวรัสที่คุณใช้อยู่ไม่ขัดกันครับ  มีภาษาไทยด้วย

และทุกวันนี้ผมก็ยังติดนิสัยแบบคุณภิรมย์คือทุกวันนี้อะไร X อย่างเดียวเลย ...ถ้าแน่ใจแล้วค่อยไปหามาใหม่ ครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านที่มาแบ่งปันประสบการณ์ใช้งานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2013, 08:30:56 AM โดย น้องนางบ้านนา »
-

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:35:05 AM »
1.ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
     ที่กรุณาเล่า เรื่องชอบลบโปรแกรมออก....
   ผมก็เหมือนกันครับ ตอนได้รู้วิธีถอนโปรแกรมออกจาก control panel ใหม่ๆ...
      ร้อนวิชา...เห่อจัด
    ว่างไม่ได้ เที่ยวหาเรื่องถอนโปรแกรมที่คิดว่าไม่สำคัญออก...
    จนต้องโทรตาม ให้เขามาช่วยซ่อมที่ดันลบทิ้งไป
2.ขอขอบคุณที่กรุณาพูดถึง baidu ...ว่าอ่านว่า "ป่ายตู้"
       เพิ่งรู้ว่าเป็นของจากจีนครับ....
    ตอนแรก ผมอ่านว่า "ไบดู"...ยังนึกว่าของฝรั่ง ออกแขกๆ

-ตอนแรกผมใช้ ตัว faster ของป่ายตู้...
      -หลังสุด ลองใช้ ป่ายตู้ 2013

ตัวหลังนี่ ....จะเข้าไปตีรวนกับ ie สุดๆ...โดยเฉพาะเรื่องดาวน์โหลด
  ie จะขึ้นกรอบมาแจ้งเลยนะครับ ว่า
       "มีโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ ...ซักอย่างนึง
            ดันเข้ามาเปลี่ยนระบบของเรา
      รบกวนท่าน ช่วยส่งรายงานข้อมูล(report) มาให้เราหน่อย..."
          โหลดไม่ได้ ....ผมเลยถอนออก...

(สังเกตว่า... คอมเรา  ตอนไม่มีโปรแกรมกำจัดไวรัส มันทำงานเร็วขึ้นนะครับ)

3. แต่ยังไง ...คอมที่ติดตั้งเน็ต ก็ต้องมีโปรแกรมกำจัดไวรัส..
         เมื่อกี้เลยเข้ากูเกิ้ล เห็นหัวข้อกระทู้ "โหลดฟรี 10 โปรแกรมกำจัดไวรัส ที่คนนิยมใช้มากที่สุด"
      เลยเลือกเอา avira -ร่มแดง มาลง...(เพราะเคยใช้ ตอนมีเน็ต(tot)ใหม่ๆครับ)

ตั้งค่าให้ทำงานแล้ว... อ่านไป อ่านมา
     เอ.... มันก็ของป่ายตู้ เหมือนกันนี่นา...
               เอาเหอะ ลองใช้ไปก่อนครับ..
                    ไม้...กัว !!!!
                     :49
        มีไรไม่โอเคอีก.... จะเข้าไปถอนทิ้งทันที  :09

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:53:20 AM »

3. แต่ยังไง ...คอมที่ติดตั้งเน็ต ก็ต้องมีโปรแกรมกำจัดไวรัส..
         เมื่อกี้เลยเข้ากูเกิ้ล เห็นหัวข้อกระทู้ "โหลดฟรี 10 โปรแกรมกำจัดไวรัส ที่คนนิยมใช้มากที่สุด"
      เลยเลือกเอา avira -ร่มแดง มาลง...(เพราะเคยใช้ ตอนมีเน็ต(tot)ใหม่ๆครับ)

ตั้งค่าให้ทำงานแล้ว... อ่านไป อ่านมา
     เอ.... มันก็ของป่ายตู้ เหมือนกันนี่นา...
               เอาเหอะ ลองใช้ไปก่อนครับ..
                    ไม้...กัว !!!!
                     :49
        มีไรไม่โอเคอีก.... จะเข้าไปถอนทิ้งทันที  :09

avira  เป็นโปรแกรมป้องกันและกำจัดไวรัสชื่อดังของเยอรมันครับ
ด้วยเหตุผลที่ โปรแกรม ป่ายตู้ ที่ออกใหม่สองตัวต้องการมาตีตลาดแถวบ้านเราก่อนที่อื่น
จึงไปร่วมมือขอต่อท้ายพ่วงกับ avira ครับ

โดยประสบการณ์ส่วนตัวแล้วโปรแกรมที่ออกมาใหม่ จะมีปัญหาในเรื่อง-ขัดแย้งกับระบบ-อยู่เสมอ
ทั่วไปแล้วผมชอบที่จะรอมันพัฒนาจนเข้าที่แล้วจึงจะใช้
ด้วยเหตุนี้ผมจีงมั่วกับการใช้งาน Advance Sysytem Care จนพอกับการใช้งานส่วนตัวและใช้มาตลอดหลายปีแล้ว
ขนาดแบ๊คอัพผมก็ยังใชัตัวนี้เลย

-

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:22:34 AM »
ผมลองเอาโปรแกรม
Baidu Antivirus 2013 | ป้องกันไวรัสมืออาชีพ และ รวดเร็วที่สุด ด้วย Cloud Security
Download - Free Foreverตัวติดตั้งแบบเต็ม
(รวมฐานข้อมูลเต้ม)
ภาษา: English & ภาษาไทย
รองรับระบบ: Windows 8/7/Vista/XP (32 และ 64 bit)
เวอร์ชั่น: 3.4.2.35903   

มาทดลองลงดูครับ..คอมผมใช้Windows7-64-bit เปิด system update ครับ และใช้-ie10-โปรแกรมที่ใช้ร่วมกันก็มี-Advance Sysytem Care-norton internet security-
ภาพที่.1.ขณะที่ลง
ภาพที่.2.ลงเสดแล้ว ผมก็เปิด-ie10-ก็เข้าเนตดูทีวีได้น่ะครับ

ภาพที่.2.ลงเสดแล้ว ผมก็เปิด-ie10-ก็เข้าเนตดูทีวีได้น่ะครับ...ไอดีเอ็มก็ออกมาให้โหลดตามปรกติ

..เบื้องต้นผมเดาว่าWindowsท่านปิดอัพเดทครับ และไม่รู้ว่าท่านเคยใช้โปรแกรมกำจัดขยะจักระบบเครื่องตัวใหนที่มันไปปิดฟังชั่นบางอย่างไว้  เป็นเหตุให้การใช้งานบางส่วนจะไม่ราบรื่น ครับ..

-

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:33:09 AM »
 :90... :52
   1.  ทายถูกอีกครับ ...
      ผมตั้งสถานะ "ปิดการแจ้งขออัพเดท"... ไว้จริงๆ

2. พอดีผมอ่านเจอในกระทู้กูรู ..
         มีคนแนะให้เข้าไปตั้งค่า"ปิด"ไว้ ในคอนโทรล พาเนลครับ
             (เขาบอกว่า ถ้าไม่ปิด คอมเราจะช้า)
                งั้น ผมจะตั้งค่า "เิปิด" อีกทีนะครับ

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:53:34 AM »
อันนั้นถ้าท่านติดตั้งมาในเวอร์ชั่นที่แคล๊กแล้วห้ามเปิด
ท่านก็เปิดไม่ได้น่ะ....เสี่ยงต่อการถูกตรวจจับ
...ครับ

ส่วนคอมที่จะช้าจริงๆแล้วส่วนตัวผมแบ่งออกเป็นสองทางคือเรื่องฮาร์ทแวร์ของคอม..หนึ่งนั้นมาจากคอมรุ่นที่กลางเก่าวิ่งโปรแกรมใหม่ไม่ค่อยใหว...และเรื่องโปรแกรมที่เราใช้งานครับ หนึ่งนั้น..ส่วนใหญ่จะผ่านการใช้งานและติดตั้งโปรแกรมและถอนโปรแกรมต่าง....เพราะโปรแกรมทุกตัวมันจะกินทรัพยากรของเครื่องไม่มากก็น้อยและการถอนมันจะมีทิ้งไฟล์ขยะไว้ในเครื่องเรา...สอง..เรื่องเนตที่ใช้อยู่ในโซนเราหรือเนตปลายทางที่เราต่อไปก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง....การหาโปรแกรมจัดล้างที่ดีก็เป็นทางออกเบื้องต้นอีกอย่างหนึ่งครับ...ถ้าคอมยังช้าอยู่ค่อยว่ากันใหม่...

.ป.ล.ทดสอบเสดผมก็ลบ Baidu Antivirus ออกเลย เพราะส่วนตัวชอบของnorton internet security มากกว่า
        เพราะโปรแกรมเหล่านี้ ถ้าลงซํ้ากันมันก็เหมือนช่างปูนสองคนใช้ถึงปูนใบเดวกัน ครับ  มันจะแย่งการทำงานจนระบบมีปัญหาได้
       แต่ถ้ามันเข้ากันได้ก็มีข้อดีน่ะครับ เพราะบางทีแต่ละตัวเจอไวรัสไม่เหมือนกัน(ถ้าเครื่องแรง+แรมเยอะก็ลงสอง ตัวเลย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 11:35:28 AM โดย น้องนางบ้านนา »
-

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:53:00 PM »
มาละครับ ผลการใช้...

1.พอเปิดการอัพเดท...
               ก็โดน ie โผล่ขึ้นมาแจ้งทันทีอีก...
        ว่ามีโปรแกรมแปลก มาป่วนเขา...สั่งให้ถอดออก
              (แสดงว่า avira ก็ไม่ต่างกับป่ายตู้)
        ผมต้องถอดอะวีร่าออก และรีสตาร์ทเครื่อง....
           จากนั้น  ie ก็กลับมาทำงานเป็นปกติครับ

2 . ตอนนี้เลยใช้วิธี โหลด faster ป่ายตู้..
              มาเก็บสำรองไว้ในหมวดโปรแกรม ของ my documents
           แต่ไม่ set up ให้มัน run นะครับ

ผมจะใช้คอม อย่างไร้โปรแกรมสแกนไวรัสไปครับ....
           แล้วจะเรียก faster ป่ายตู้ มา run ...
                 เพื่อทำงานสแกนไวรัสให้ เป็นครั้งคราว...
                         แล้วถอดออกอีก...
                     อิ อิ.... คิดเอง ตัดสินใจเองแบบนี้ครับ

เพราะยังไง ...แม้ตัวโปรแกรม จะถูกถอดจาก control panel
                แต่ตัวจริงของมัน ก็ค้างรอ ให้เราเรียกใช้
                     อยู่ที่หมวดโปรแกรม ของมาย ดอคคิวเมนท์
                             ทุกขณะ..เว้นแต่ เราจะตามไป delete มันอีกที่นึง...
                            แบบถอนราก ถอนโคน...

:27 :27 :27

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 02:56:43 PM โดย ลือ »

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 04:06:55 PM »
อ้างถึง
มาละครับ ผลการใช้...

1.พอเปิดการอัพเดท...
               ก็โดน ie โผล่ขึ้นมาแจ้งทันทีอีก...
        ว่ามีโปรแกรมแปลก มาป่วนเขา...สั่งให้ถอดออก
              (แสดงว่า avira ก็ไม่ต่างกับป่ายตู้)
        ผมต้องถอดอะวีร่าออก และรีสตาร์ทเครื่อง....
           จากนั้น  ie ก็กลับมาทำงานเป็นปกติครับ
เอ๋อ....เป็นงั้นไป..
ขอทราบรายละเอียดบ้างครับ
1.คอมรุ่นใหนครับ
2.ใช้วินโดว์เวอร์ชั่นใหน ครับ (เดาเอาว่าท่านใช้-XP-ชิมิ....)
จะลองโหลดตัวนี้ไปรันดูใหม

http://www.mediafire.com/download/zz1dzytwnhy/Fix+IE.zip

หากที่ท่านเอ่ยถึงคือ Cloud Scan ใน  Baidu PC Faster มันคือระบบที่มีไว้สแกนหาไวรัสหรือไฟล์อันตรายในเครื่อง แต่ไม่ได้ป้องกันครับ

ทั้ง Baidu PC Faster และ Baidu Antivirus สามารถติดตั้งลงบนเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกันได้ครับ เพราะทั้งสองโปรแกรมนั้นต่างมีการทำงานที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง กล่าวคือ

Baidu PC Faster - เป็น Utility ที่เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของคอมพิวเตอร์ ทั้งเพิ่มความเร็วเครื่อง ลบไฟล์ขยะ อัพเดท Windows และอื่นๆ

Baidu Antivirus - Program ป้องกันไวร้สไม่ให้เข้ามาทำอันตรายคอมพิวเตอร์ของเรา รวมทั้งสแกนกาไหล์อันตรายที่มีอยู่ในเครื่อง

ก็ลองตามขั้นตอนของท่านดู ใช้ได้สะดวกโยธินก็โอเคแล้วครับ 

-

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:15:21 AM »
เข้ามาอ่าน และพยายามทำความเข้าใจแบบงงงง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 10:07:37 AM »
1. ขออนุญาตขำพี่ดาวเรืองครับ...อิ อิ
    2. แล้วก็ขอขำตัวเองด้วยครับ....
           เพราะ อ่านมากๆ ก็ งงเหมือนกัน...
3. ส่วนคำถาม ที่คุณน้องนางบ้านนาถามมา..

ขอทราบรายละเอียดบ้างครับ
     1.คอมรุ่นใหนครับ
     2.ใช้วินโดว์เวอร์ชั่นใหน ครับ (เดาเอาว่าท่านใช้-XP-ชิมิ....)

ข้อ2. ตอบง่าย...ว่า ใช่ครับ
         แต่ ข้อ 1. คิดหนัก ตอนแรก ไม่กล้าตอบทันที... กลัวตอบแล้วถูกหัวเราะ

คือ ให้ลูกศิษย์ช่วยพากันไปซื้อ...
      ที่ ห้างคอมพลาซ่า ถ.ช้างเผือก เชียงใหม่(เดิม คือ ห้างตันตราภัณฑ์)
            เป็นคอมตั้งโต๊ะ....ซื้อแบบผสมๆกัน หลายยี่ห้อ  เอากลับมาประกอบเองที่บ้านผม
         ตัวเครื่อง ...เมื่อกี้เอาไฟฉายส่อง เห็นติดป้ายสติ๊กเกอร์ intel และ asus ไว้
               รุ่นไหน ก็ไม่ทราบครับ...จอ ก็ lcd ของ samsung...
                        รวมเบ็ดเสร็จ...ร่วม 17000 ครับ

ดีอย่างนะครับ   จะ 4 ปีมาแล้ว...ไม่เคยเสีย ไม่เคยซ่อมอะไรเลยครับ
               ( มีแต่ ฮาร์ด ดิสก์... ตอนที่กำลังใช้งาน แล้วมันยุ่งๆ จนสับสน..ผมไปกดปิดปุ่มสตาร์ทคอม
            แทนที่จะกดรีสตาร์ท.....
                  มันเลยกระชาก จนเป็นรอยแคร๊กข้างใน...กดสตาร์ทเท่าไร ไฟก็ไม่เข้าเครื่อง
           แต่โชคดี ยังอยู่ในช่วงรับประกัน เอาไปเคลมที่ศูนย์ ย่านแอร์พอร์ต...
               บอกเขาว่า ไฟฟ้าดับตอนกำลังใช้คอม...อิ อิ
                    ก็ได้อันใหม่ (ห่อซีลถุง) มาแทนให้ ...ทันทีครับ ไม่ต้องรอ

4.ขอบคุณข้อเสนออื่นๆที่คุณน้องนางบ้านนา กรุณาแนะนำมาครับ

ตอนนี้ ล่าสุด...ได้เปิดให้ faster ป่ายตู้ทำงานตลอดแล้วครับ ...
               ไว้สั่งล้าง ทำความสะอาดเครื่อง
           แต่ตอนสั่งให้เร่งความเร็ว...จะเลือก ไม่ให้มันปิด idm ครับ(มันมีให้เลือก)

:76 :76....คันหู  เอ๊ย คันหัวเลยครับ