สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย

(1/4) > >>

น้องนางบ้านนา:
ปรกติผู้ติดตั้งWindowsในทุกเวอร์ชั่นมักหาวิธีต่างๆมาช่วยเสริมไม่ให้WindowsติดGenuineเช่น
1.วิธีแก้ปัญหาwindowsปลอดจีนัส Genuineด้วยการลบWgaTray.exeและแก้ไขRegeditก็ว่ากันไป...ซึ่งจะเจอวิธีนี้บ่อยในยุคที่XPกำลังรุ่ง
2.หรือต่อมาที่ชอบใช้บริการของโปรแกรม-Chew-WGA...และอีกหลากหลายวิธี...

หลังการติดตั้งมักจะได้ยินเขาเอ่ยว่า
1.ปิดอัพเดท
หรือ.2.ไม่ซี้ซั้วโหลดโปรแกรมที่มาจาก microsoft..เป็นต้น
ทั้งหมดนี้ก็เพื่อจะกันการติดgenuine  (ถูกmicrosoftจับไๆด้ว่าใช้โปรแกรมเถื่อน)
ในข้อแรกนั้นเป็นที่รู้กันดีกว่าตัวตรวจจับก็คือWAT ที่มาในนาม KB971033 การอัพเดททุกครั้งไม่ควรติ๊กเลือก KB971033 ..เท่านี้ก็พอแล้ว..ตัวอื่นไม่เกี่ยวเลย...ส่วนตัวที่ลงเสดก็เปิด::: AutoUpdate..มาตลอดทั้งนี้เพื่อความสมบูรณ์ของโปรแกรมที่เราใช้
ในข้อสองที่ผ่านมาผมยังไม่เคยเจอเลยครับ
วันนี้เลยเอาเวปทดสอบมาฝากท่านสมาชิก..(ผมเองลงWindowsเสดหมดทุกขั้นตอนผมจะไปที่เวปนี้ทดสอบทันที)
ภาพที่ลงWindowsเสด

ตัวอย่างที่ผมทดสอบก่อนจะมาตั้งกระทู้ครับ

เวปเป็นภาษาไทยครับ ง่ายมาก
http://www.microsoft.com/genuine/validate/?displaylang=th&Error=10&PartnerID=107
ส่วนรายละเอียดโปรแกรมต่างโดยส่วนตัวผมที่จำได้ไม่เคยลิงค์ในหน้าเวปเลยเพื่อให้เวปเราเป็นเวปที่สะอาดครับ(ค.ห.ส.ต.)

...ป.ล.ภาพที่ติดgenuine น่าจะออกมาแบบนี้น่ะ

หรือจะเป็นภาพแบบนี้

ทดสอบได้ผลอย่างไรเอาภาพมาแชร์กันหน่อยน่ะครับ....

ขออภัยตาลายไปลบลิงค์ทดสอบเข้าเพิ่งตรวจเจอครับ
เลยเอามาเพิ่มใว้ทั้งกระทู้ด้านบนและในกระทู้นี้
http://www.microsoft.com/genuine/validate/?displaylang=th&Error=10&PartnerID=107

ลือ:
1.ลังเลอยู่นาน...ไม่ทราบจะตอบคุณน้องนางบ้านนา แบบอิงความรู้ซักหน่อย อย่างไรดี...
     (นับถือความรอบรู้ของคุณน้องนางบ้านนาจริงๆครับ... :52)
     เพราะ ผมแทบไม่รู้อะไรด้านนี้เลยครับ
           ลูกศิษย์เขาลงวินโดว์ xpให้ ....ผมก็ใช้งานมันตามนั้น

2.ผมลงวินโดว์ไม่เป็น...ไม่รู้ว่า ต้องมีแผ่นดิสก์ของวินโดว์
    แล้ววิธีย้ายข้อมูล หรือขั้นตอนการลง ก็ไม่ทราบว่าทำกันยังไง..

(ที่จริง ก็เคยดูคลิปการลงวินโดว์ ในยูทูปมาครับ...ปวดหัวหนึบๆเลย
         เพราะสมอง มันไม่อยากเข้าใจ ตั้งกะแค่เริ่มขั้นตอนต้นๆ..55
       ยิ่งพอในคลิป อธิบายต่อ ยาวไปเรื่อยๆ  ....
             สมองเรา ...ก็ยิ่งรันทดไปใหญ่)

3.บอกไม่อายครับ...  ตอนแรกๆที่ซื้อเครืองคอมมา
    ก็ยังนึกว่า ... ซื้อปุ๊บ ใช้งานได้ทันที ด้วยซ้ำไป ....
        ไม่นึกว่า จะต้องเอาโปรแกรมต่างๆ มาลงในเครือง ก่อนใช้....
              (สงสัยมาก เลยถาม...ก็ได้รับคำอธิบาย พอหายมืดสนิทได้บ้าง)

4.ทีนี้ ว่าถึง genuine .....คำนี้ ผมก็ไม่ทราบคำอ่าน และความหมาย
            จึงพิมพ์เข้ากูเกิ้ลว่า   " genuine แปลว่า "
                ออกมา อ่านสรุปได้ดังนี้ ...

พจนานุกรม : genuine  (เจน'นูอีน) = ของจริง /ซึ่งเป็นของจริง/เป็นของแท้ (real)(true)

ปัญหาที่เจอ ....เรื่องของเรื่อง คือว่า พอเราใช้ๆคอมไป นานอยู่เหมือนกัน
    อยู่ๆ...มันจะมีตัวกรอบ โผล่มาถามว่า จะอัพเดทตัวนี้ไหม....

ผมก็จำได้ ว่าลูกศิษย์เคยบอกไว้ อย่าอัพเดทนะ ....ให้คลิก x  ทิ้งลูกเดียว
      แต่โดนยั่วถาม บ่อยๆ ถี่เข้า ...จนวันนึง ผมเผลอกด "ตกลง" ครับ...
           มันก็แว๊บ ...วาบเข้าไปในเครื่อง...

แล้วโผล่กรอบ ออกมาต่อว่า (เป็นภาษาอังกฤษ) ประมาณว่า
     "ทางเราได้ตรวจพบว่า วินโดว์xp ที่คุณใช้อยู่ ไม่ใช่อันจริง...
          ช่วยบอกเรา ว่าคุณเอามันมาจากไหน... ใช้ชื่อ user อะไร
              และคุณจะซื้อ"ของแท้"(genuine)จากเราไหม

ผมไม่ตอบ...อิ อิ

แต่มันทำให้คอมเราทำงานช้าลงครับ...
           จะดาวน์-จะอัพ ก็อืด ช้ามาก...

ไม่อยากโทรรบกวนลูกศิษย์ เลยลองค้นหาวิธีแก้ไขเองในกูเกิ้ล...
    พิมพ์คำว่า genuine เข้าไป...เจอสองสามกระทู้เกี่ยวข้อง
        รู้สึกว่า ผมจะคลิกอ่านวิธีจากกระทู้นี้ครับ

วิธีลบ windows genuine - ANC Radio and Service Thailand
         www.ancradio.com/smf/index.php?topic=907.0
      หลายท่านอาจจะ มี windows genuine อยู่ ในเครื่อง
       windows genuine คือ ระบบตรวจสอบ วินโดว์ปลอม ของไมโครซอร์ฟ
     เคยมีเพื่อนโดนตรวจพบว่า ...

ทำตามที่เขาแนะนำ  ก็รู้สึกว่า คอมเร็วขึ้นมาหน่อยครับ...
    แต่ทุกวันนี้ ก็ช้าอีก...
             คงเพราะโหลดโปรแกรมกำจัดไวรัส baidu (เลือกอย่างฟรีอีก... อิ อิ)ไว้ให้ทำงาน...
    ซึ่งก็ว่าดีพอใช้...
            แต่มันชอบไปสกัดกั้น ขวางตัว idm ( internet download manager)ครับ...

:54 :54 :76 :76 :54 :54

ภิรมย์:
     ปัญหาการใช้คอม เจอกันทุกคนโดยเฉพาะผู้ที่ไม่เคยศึกษามาก่อน
ต้องมาลองผิดลองถูก โชคดีอาจไม่มีผลอะไร โชคร้ายอาจแย่หน่อย
    แต่ลักษณะอย่างที่คุณน้องนางบ้านนาว่ามาเหมือนไม่เคยเจอ เจอแต่
อะไรก็ไม่รู้ อาจก็ไม่เข้าใจบางทีโหลดมา แล้วอะไรก็ไม่รู้สารพัดอย่าง
มันขึ้นมาแยะไปหมด ดีหรือไม่ดีเราก็ไม่รู้ แต่สุดท้ายลบทิ้งไปหมด
    ทุกวันนี้อะไร X อย่างเดียวเลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version