กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน้าตาขนมต่างแดนนี้หน่อยครับ จะใช่ถั่วทุบ..ตุ๊บตั๊บ..กองถึ่ง หรือปล่าว?  (อ่าน 4645 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
               ใช่ปะครับ....
                        ดูแล้ว....ใช่ขนมที่ว่า หรือเปล่าครับ....
                               หรือว่า ไม่ใช่ครับ?...

<a href="http://www.youtube.com/v/kTGGM2RrxmQ?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/kTGGM2RrxmQ?version=3&amp;amp;hl</a>
       (ขอบคุณยูทูป และคุณ jtnyap )

โห....ไม่มีใครตอบเลยอะ.... :76

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 11:52:23 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
....อ๋อ.....แถวๆบ้านผมเขาเรียกขนม"บึ๋บบั๋บ" ครับครูแต่่่.....ถ้าออกเสียง เป็นภาษาใต้ก็ เรียกว่า"ท่าวถำ" 5 5 5 5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 04:25:52 PM โดย ลุงชัยนรา »

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
โอ้ว !!!!!!!!!  :09 :09
ขนมสวยมากครับ  :52 :52

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

อาคม ดอนเมือง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051

จะใช่ ถั่วทุบ หรือว่า ตุ๊บตั๊บ ผมก็ไม่อยากรู้ครับ ครู
ลือ รู้แต่ว่า ซาละเปาสองลูก น่ะ น่ากินที่ซู้ดดด เอิ๊กๆ

:72

ลือ

• Thank You
   เจอมา จากในเว็บพันทิป- pantip ครับ...
        ดูแล้ว ดูอีก...ขยายจอแล้ว ก็ไม่แน่ใจ
      เลยเอามาถามกัน ที่นี่....

ขนม "ท่าวถำ"?....  ใช่เหรอครับพี่ชัย
           ก็ท่าวถำ....-ภาษาใต้ แปลว่า very big นี่ครับ....
                     ในคลิป ขนมมันก็แบนๆอะ :85

คริ...คริ  ......... :49

ลือ

• Thank You
คลิปหาย...
     วางอีกที  แต่คราวนี้ต้องค้นจากเว็บกะปุก kapook
                   ....ในหมวดแม่ค้าจีนเซ็กซี่.....
               ใช้คำนี้ครับ  "น้องขายขนม ขนมอะไร"

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
     เสียดายครับ ไม่ว่าขนมหรือซาลาเปา
ได้แต่ดูอย่างเดียว กินไม่ได้

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• Thank You
 เสียดายครับ ไม่ว่าขนมหรือซาลาเปา
ได้แต่ดูอย่างเดียว กินไม่ได้.....

:37

1.  ขำลึกนะเนี่ย ครับ...
                      ชอบจริงครับ ....พูดสั้นๆ แต่ใจความงี้- เด็ด!
                             ..... เหมือนนิยายบู๊ลิ้ม....
              2.  อยากพูดให้ได้แบบนี้มั่งจัง....
                             ผมนี่ ติดพูดเชิงบรรยาย...แก้ไม่หายละ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
   ปัจจุบันวงการค้าขายเขาต้องมีพลิตตี้มาช่วยล่อไอ้เข้กันทั้งนั้น แม้แต่แม่ค้าขนมจากหน้าโรงหนังตะลุงก็ไม่เว้น ผมเคยเจอมาแล้วครับลืมถ่ายคลิ๊ปมาให้ดู

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
ถ้าเ้ป็นขนมตุ๊บตั๊บจริง ต้องมีีไม้สี่เหลี่ยมใหญ่ มาทุบ ให้ถั่ว ละเอียดค่ะ  ดูจากคลิปแล้ว น่าจะเป็นขนมอื่นมากกว่า  แต่ไม่ทราบว่่าชื่ออะไร  นะคะ

ลือ

• Thank You
ถั่วกระจกไหมครับ...
        เพราะไม่ทุบ แต่รีดกดให้ติดแน่น
              ค่อยตัดเป็นแผ่นทีหลัง

:01 :01 :01....

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
คุณนายไปชมการทำขนมชนิดเป็นแผ่นบาง แต่คนทำเป็นชายร่างใหญ่บึกบึน วิธีทำขนมแผ่น ชายที่ทำใช้แป้งลูกกลมๆมานาบกับหน้าอกให้เป็นแผ่นแบนๆ..

คุณนาย.....      วิธีทำขนมของเธอไม่สะอาดนะ ไม่ถูกอนามัยหรอกเอาแป้งไปแนบกดกับลำตัวอย่างนั้นน่ะ
 ชายทำขนม......  ถ้าคุณนายมาเห็นผมทำขนม โดนัท น่ะนะ จะยิ่งไม่น่ากินใหญ่เลยละ
   คุณนาย........  .?????????????

ลือ

• Thank You
 :89 :89
    ................   :26