กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขนมไทยชื่อไพเราะ  (อ่าน 10171 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
ขนมไทยชื่อไพเราะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:18:41 AM »
                           ขนมไทยชื่อไพเราะ เหมาะเป็นขนมมงคล

ขนมไทยแต่โบราณ มีชื่อที่ไพเราะและเป็นมงคล
   ปัจจุบันอาจไม่เป็นที่รู้จักแพร่หลาย เพราะราคาแพง
      หาผู้ทำยาก ด้วยมีขั้นตอนการทำที่พิศดาร ละเอียดละออ ใช้เวลามาก

1.ขนมจ่ามงกุฎ

(ขอบคุณเว็บพันทิป และเจ้าของเรื่อง)

ทำจากแป้งข้าวเหนียวกวน ตักใส่ใบตองฉลาด/(ขอแก้เป็น เพสลาด)(ใบตองอ่อนของต้นกล้วย)
         โรยเมล็ดแตงประดับหน้าขนม แล้วห่อ กลัดไม้กลัด

"อย่างไรก็ตาม มีผู้ให้ความเห็นว่า ขนมจ่ามงกุฎจริงๆ จะมีสีตุ่นๆ
           ของน้ำตาลกวน  นั่นคือ ดูคล้ายกะละแม...
                จะไม่ใส่สี หรือน้ำใบเตย ที่จะดูกลายเป็นขนมสำปะนีไปครับ"

ปัจจุบัน มีผู้ทำขายทางอินเตอร์เน็ตด้วยนะครับ

ขนมจ่ามงกุฎ      ราคาขายปลีก 15 บาท/ถุง
             สถานที่จำหน่าย กลุ่มส้มโอปลอดสารเหมืองใหม่~
             46 หมู่ 9 บ้านหัวหาด ตำบลเหมืองใหม่ อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม 75110

2. ขนมทองเอกกระจัง หรือมีชื่อใหม่ภายหลังว่า ขนมดาราทอง

(ในรูป คือขนมตรงกลาง ที่มีฐานขนมประดับรอบด้วยเมล็ดแตงโมแกะเคลือบเกล็ดน้ำเชื่อม)

ประวัติของขนม
         1. ผู้ริเริ่มคือ คุณป้านารท สิงหเสนี (เป็นป้าของคุณหญิงเจือ นครราชเสนี) ได้ริเริ่มทำขนมนี้
      กวนขนม แล้วใส่พิมพ์เคาะออกมา    จากนั้นประดับตกแต่งรอบฐานด้วยเมล์ดแตงโมแกะ
      ที่สลัดเกล็ดน้ำตาลเชื่อม    คุณป้าตั้งชื่อขนมว่า ขนมทองเอกกระจัง

2. ต่อมา คุณหญิงเจือ นครราชเสนี ได้ทำขนมนี้แบบที่คุณป้าเคยทำ ส่งเข้าประกวดในงาน       
      ฉลองปีใหม่ที่ท้องสนามหลวง สมัย จอมพล ป. พิบูลสงคราม
             โดยตั้งชื่อให้ขนมใหม่ว่า ขนมดาราทอง
       ใช้นามแฝงว่า "จับจิต"เป็นผู้ส่งเข้าประกวด ...ก็ได้รับรางวัลชนะเลิศ
           หน้าตาของขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง ก็ตามภาพข้างบนครับ

ยุคหลังๆ ในสมัยปัจจุบัน....
             ได้มีผู้รวบรวมขนมไทยโบราณ ....ถ่ายรูปขนม และวิธีทำ จัดทำเป็นหนังสือตำราขนมไทย
      แล้วเกิดสับสนหน้าตาของขนม ตีพิมพ์ตำราผิดความจริง...
            โดยเรียกรูปขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง นี้ว่า ขนมจ่ามงกุฎ
                 ทำให้คนรุ่นหลัง เช่น ผู้บริโภค ....ร้านขายขนมไทยต่างๆ
           แม้กระทั่งครูบาอาจารย์ผู้สอนวิชาคหกรรม ต่างก็เข้าใจตามตำรา
              ว่าขนมหน้าตาแบบนี้ คือ ขนมจ่ามงกุฎ....
             ทั้งที่จริง ขนมนี้ ชื่อ ขนมทองเอกกระจัง หรือ ขนมดาราทอง

3. แล้วไม่นานมานี้...
           มีโครงการอนุรักษ์ขนมไทย ได้ทำขนมในวาระฉลอง 85 พรรษามหาราช
        มีรูปร่างขนมตามภาพ

ตั้งชื่อว่า ขนมมงกุฎเพชร
        (โดยแจ้งจุดประสงค์ว่า เพื่อขจัดความเข้าใจสับสนของคนทั้งหลาย
      ในเรื่องการเรียกชื่อขนมจ่ามงกุฎแบบผิดๆ....
            กำหนดให้เรียกขนมนี้ว่า ขนมมงกุฎเพชร
         และขอระบุชื่อผู้ทำ ในฐานะ เป็นผู้ริเริ่ม คิดทำขนมนี้)

จึงเกิดเป็นกรณีปะทะด้านคิดต่างในโซเชี่ยล เน็ตเวิร์ค ของผู้สนใจทำขนม
                ...คือ มีทั้งฝั่งเห็นด้วย และฝั่งคัดค้าน
             ฝั่งที่คัดค้าน ไม่พอใจที่ผู้ทำขนมชื่อมงกุฎเพชรนี้...
         ทำขนมออกมา มีหน้าตาแบบเดิมของโบราณ แต่ใช้ชื่อใหม่ ทับชื่อต้นตำรับ
               อย่างไม่ให้เกียรติแก่เจ้าของสูตรแต่โบร่ำโบราณ

ฝั่งขนมมงกุฎเพชรก็อ้างว่า ขนมที่ตนริเริ่มนี้
                  จะไม่ใส่ไข่ในส่วนผสม ... และมีหลากสี
          อีกทั้งฝีมือ จะประณีต สวยกว่า

คำเปรียบเทียบ ก็ยิ่งสร้างความไม่พอใจแก่ฝั่งที่ไม่เห็นด้วย...
          ยืนยันที่จะเรียกขนมนี้ว่า ทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง เท่านั้น
                 ไม่ยอมรับชื่อ มงกุฎเพชร

อานิสงฆ์แก่เราผู้อ่านกระทู้คิดต่าง ....
                 คือได้รับความรู้ (จากการขุดคุ้ย หาหลักฐานมาอ้างอิงกัน)
             ว่า ขนมนี้ไม่ใช่ขนมจ่ามงกุฎ
                      แต่คือขนมทองเอกกระจัง หรือ ดาราทอง

ในกระทู้แนะนำขนมของผม ณ วันนี้
                      ขอเรียกชื่อขนมนี้ตามชื่อดั้งเดิมนะครับ
                 เพราะบทสรุปของขนมมงกุฎเพชร ดูจะยังไม่จบ....
          คงต้องว่างๆ... ผมอาจเข้าไปดูความคืบหน้าต่ออีก....
                เพราะเราแค่เคยซื้อกิน(ที่ตลาดนัดสันทราย คนขายมาจากเพชรบุรี ...แพงอยู่ครับ)
           และอ่านกระทู้ได้อย่างเดียว....
                    ไม่สามารถแสดงความเห็นกับเขาครับ
                  (ขอบคุณรูป และสาระจากเว็บพันทิป)

3. บุหลันดั้นเมฆ
               ชื่อเพราะมากๆครับ 

(ขอบคุณรูปจากเว็บพันทิป)
                  บุหลัน คือ ดวงจันทร์ สีเหลือง
          ส่วนเมฆยามราตรี ก็สีฟ้าม่วง....
                        ช่างตั้งชื่อนะครับ
                            :52 :52
           เห็นรูปแล้ว.... อยากขอชิมเล่นจัง
                         ซักถาดก็พอครับ    :01

:32 :32 มีขนมไทยแปลกๆ ....เอามาแชร์กันนะครับ :32 :32
                :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 01:00:30 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: ขนมไทยชื่อไพเราะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:24:22 AM »
ขนมไทยโบราณ คงหาทานยากค่ะ  และถ้ามีขายจะอร่่อยสูตรดั้งเดิมที่ใส่ เครื่องปรุงได้หอมอร่อยหรือไม่  ที่ใดมีขายบอกบ้างนะคะ   ขนมบางอย่างได้ยินชื่อมานาน แต่ัยังไม่เคยหม่ำเลยจ้า    หากมีขนมไทยโบราณ ชนิดอื่น นำมาฝากด้วยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะพี่ลือ

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:31:30 AM »
ขนมไทยโบราณ คงหาทานยากค่ะ  และถ้ามีขายจะอร่่อยสูตรดั้งเดิมที่ใส่ เครื่องปรุงได้หอมอร่อยหรือไม่  ที่ใดมีขายบอกบ้างนะคะ   ขนมบางอย่างได้ยินชื่อมานาน แต่ัยังไม่เคยหม่ำเลยจ้า    หากมีขนมไทยโบราณ ชนิดอื่น นำมาฝากด้วยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะพี่ลือ

ร้านขนมไทยเก้าพี่น้อง มีขายที่ ตลาด อตก. กะ ตลาดบองมาเช่ค่ะ...อร่อยยย แต่หวานค่ะ..อิ อิ

ขอบคุณอ้ายลือด้วยค่ะที่นำมายั่วกิเลส...ต่อมอยากขนมหวานแตกกระเจิง อิ อิ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:36:52 AM »

ตามที่เคยร่ำเรียนมา ขนมมงกุฏเพชร ที่ครูลือว่าคือขนมจ่ามงกุฏ ครับ ตามตำราบอกว่านิยมมอบเป็นของกำนัลในโอกาสที่ผู้รับได้เลื่ยนยศเลื่อนตำแหน่ง ถือเป็นขนมมงคลที่มีราคาแพงชนิดหนึ่ง ผมอ่านมาอย่างนั้นครับ
          ส่วนทองเอก ที่สงขลามีขายเพียบ ร้านสองแสนครับ ถนนนางงาม (เยื้องกับร้านสตูเกี๊ยดฝั่ง ใกล้ศาลหลักเมือง) นิยมมอบให้ในพิธีขึ้นบ้านใหม่ ยกเสาเอกครับผม

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:17:46 AM »
1. ขอบคุณครับ น้องนา น้องน้อย และคุณภพ...

2. ตลาดบอง มาร์เช่ อีกเสียงครับ ไฮโซหน่อย
       แต่เคยไปแค่ครั้งเดียวครับ ...อิ อิ
  (ชื่อฝรั่งเศส เพราะเพื่อพระเกียรติสมเด็จพระพี่นางฯท่าน
 คือโครงการ บอง มาร์เช่ ได้เช่าที่ดินจำนวน 17 ไร่
    จากสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
    ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2538..... เดิมเป็นสนามไดรฟ์กอล์ฟและหมดสัญญาลง )

เวลาไปบ้านหลานสาว -อยู่ซอยเสือใหญ่อุทิศ จันทรเกษมครับ
            ...ขานี้ จะซื้อแต่ขนมอร่อยๆจากบองมาเช่เข้าบ้าน
      ซื้อประจำ จนสนิทกับแม่ค้า....เราไปเยี่ยม เลยพลอยอร่อย

3.ร้านหวานดำรงค์ ขายขนมไทย (ติดกับ รร.สตรีวิทยา อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ราชดำเนิน)...
    สมัยก่อน ผมยืนรอรถเมล์หน้าร้าน จะกลับไปห้วยขวาง...
           ต่อม ตบะ แตกทุกทีครับ...เน้นหนมชั้น กับตะโก้

เข้าเว็บกูเกิ้ลครับน้องนา...ค้น ร้านขนมไทยโบราณอร่อย
                .....กระทู้ออกมาเพียบเลยครับ
4. ครับคุณภพ ผมเอง ก็เคยเข้าใจแบบเดียวกันครับ....
       แต่ลองอ่านกระทู้นี้ดูเล่นๆครับ.....อิ อิ

http://pantip.com/topic/30732876

:26......... :76 :76

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:40:08 AM »
          ผมตามเข้าไปอ่านแล้วครับครู ได้เห็นการเรียกชื่อใบตองของเจ้าของกระทู้แล้ว ความน่าเชื่อถือลดลงไปเยอะเลย ใบตองที่ยังไม่แก่แบบนั้นเขาเรียกว่า เพสลาด ครับ ไม่ใช่ ใบตองฉลาด ขอบคุณครับครูที่ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 12:27:41 PM »
1. ขอบคุณมากเลยครับ คุณภพ...
        ผมพิมพ์ตามเขา ยังงง....กับชื่อ ใบตองฉลาด
          แต่ตอนนั้น ตีซะว่า มันคงเป็นภาษาถิ่นเขา เลยพิมพ์ตามครับ
           .... "เพสลาด" นะครับ ...เดี๋ยวผมจะแก้ไขครับ

2. สมาชิกเว็บพันทิป เป็นคนที่มีจากหลากหลายสถานะครับ....
          ต่างกันหลายระดับความรู้ และมาตรฐานแห่งความคิดอ่าน
     บางคนก็เป็นแพทย์ เป็น ดร. ..เป็นเจ้าของกิจการใหญ่ๆ
              บางคนอยู่ไกล ต่างแดน อเมริกา สวิต  ญี่ปุ่น จีน...ฯลฯ
        แต่บางที ก็อาจเป็นเยาวชนรุ่นลูกรุ่นหลาน ใกล้ๆบ้านเรา ที่ความคิดเป็นตัวของตัวเองตามยุค
             เข้ามาแชร์ความคิดกัน....
                    อะไรก็ได้ ตามสิทธิ์

ใครแสดงกระทู้ หรือความเห็นดี ถูกใจ มีชม...
          แต่ถ้าพลาด...เราคนอ่านยังนึกสงสาร จขกท.(เจ้าของกระทู้)
                  เพราะโดนรุมต่อว่า จนเราอยากเข้าไปห้ามทัพ...

ผมจึงไม่สมัครสมาชิกครับ...ใจไม่เข้มแข็งพอ
            กลัวว่า ถ้ามีใครมาโต้ประเด็นเรา แบบที่เราพิจารณาแล้ว ว่าเหตุผลรับไม่ได้
                 คงปวดประสาท...
      จึงเลือกอ่านเอาสนุก...... เพราะมีผู้มาเสริมต่อประเด็น
                หรือขวางประเด็นแบบแปลกๆ
         ได้ศึกษาคน จากที่เขาแสดงความเห็นกันครับ...
              สาระจากกระทู้ หลายกระทู้ก็มีให้อยู่
             แต่ถ้าไม่มีการอ้างอิงมา.... ผมก็ไม่เชื่อเหมือนกันครับ

:52 :52 :52

สมภพ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 01:23:14 PM »
จะบอกให่ ผมก็เคยเป็นสมาชิกพันทิป แต่ตอนนี้ลบไปแล้วครับ ไม่เคยใช้เลยกลัวเป็นกิ้งกือหกล้มครับ  :14

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 02:20:10 PM »
1.  55555....
       คุณภพคิดถูก....ที่ออกมา   
             อ่านอย่างเดียว ดีที่สุดครับ

2. คลิปสอนทำขนมจ่ามงกุฎโบราณครับ .....ออกอากาศทาง Thaipbs
        ( นาทีที่ 8.40-21.25  คุยกับปราชญ์ชาวบ้าน จนทำขนมสุกเสร็จ)
    (โดยเฉพาะนาทีที่ 15.35-16.15 จะบอกเล่าเรื่องราวขนมจ่ามงกุฎไว้ครับ)

<a href="http://www.youtube.com/v/4lTXOOIOkNY?hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/4lTXOOIOkNY?hl</a>
           (ขอบคุณยูทูป และคุณ Khanomthai Thaipbs)

3.  ชื่อ"จ่ามงกุฎ"นี้ สันนิษฐานว่า
          เรียกจากลักษณะของใบตอง(ตัดปลายแหลมทั้งสองด้าน)ที่ใช้ห่อขนม
              จะห่อให้มียอดสูงแหลม คล้ายยอดมงกุฎ หรือยอดชฎา

(ขอบคุณเว็บพันทิป)

:42 :42 :42 :42

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 08:09:40 PM โดย ลือ »

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:14:26 PM »
ขนมไทย ได้ทราบชื่อร้านแล้ว   มีเวลาต้องไปอุดหนุนกันหน่อยแล้วค่ะ  ขอบคุณมาก นะคะ ที่ช่วยบอก ชิ่อร้่านมาให้นะคะ   เรื่องขนม ไม่มีใครปฏิเสธ  เด็กทานได้ ผู้ใหญ่ก็ชอบจ้า

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:36:45 PM »
     ตลาดบองมาเช่ = ตลาดดี  มีของกินดีๆราคาเหมาะสมกับของเยอะแยะครับ โดยเฉพาะขนมไทยน่ากินทุกอย่างครับ สินค้าที่นี่มีการตรวจสอบคุณภาพอยู่กลายๆครับ อยากกินของที่ให้รางวัลกับชีวิตที่ดีๆควรลองไปครับ สำหรับผมนานๆทีถ้าผ่านจะแวะเดินชมครับ (เพื่ออยากรู้ว่าไฮโซเขามีวิถีชีวิตแบบไหนกัน)  บางครั้งเจอดาราหนังดังๆรุ่นเก่าก็เยอะครับ เช่น พิศมัย วิไลศักดิ์ แกจะมาเดินซื้อของบ่อยๆเหมือนกัน พูดถึงตลาดอยู่ดีๆแวะเข้าหาดารานักร้องเก่าๆจนได้

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:54:41 PM »
1.บอกชื่อร้าน"หวานดำรงค์"ไป...
      มาอ่านในกระทู้พันทิป... เห็นเขาพูดถึงข้าวเหนียวแก้วของร้าน"แม่อุดม" แถวๆ นั้น....
                       :85
              เอ ....หรือว่า จะเป็นร้านชื่อ "แม่อุดม" ซะละมั้งครับ?
       เพราะนึกได้ ว่าก็เคยซื้อข้าวเหนียวแก้วจากร้านนั้น

และ เห็นว่าที่เกาะเกร็ด ก็มีขายขนมโบราณหลายเจ้าครับ
           ทองเอกกระจัง หรือดาราทองก็มีครับ

2. "บอง มาเช่" แปลว่า "ตลาดดี" เหรอครับคุณเผ่าพงษ์....
         ขอบคุณความหมายครับ
     ผมไม่เคยเรียนภาษาฝรั่งเศส.... จบ ม.ศ.3 ก็ต่อครู ป.กศ.
       ไม่เคยเรียน 4-5 ครับ

พี่ชายคนโตผม (72) ที่เป็นพ่อของหลานสาว ถามผม ตอนผมไปเยี่ยม
    ว่าจะกิน ต้ม(ห่อใบพ้อ)ไหม ?  (หน้าตาคล้ายข้าวต้มลูกโยน)....
         พี่บอกว่า มีแม่ค้าคนใต้ นำมาขายที่ตลาดบอง มาเช่....

รุ่งขึ้น พี่ชายก็ไปตลาดฝรั่งเศสกับลูกสาว ซื้อกลับมาฝากผม
           พวงละ 20 บาท/มี 4-5 ลูก.....ไม่แพงครับ
         และมีเต้าคั่ว ข้าวยำ ครบสรรพครับ... :01

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 08:01:13 PM โดย ลือ »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 12:11:34 PM »
....ขนมโบราณๆ ก็คงเหมาะกับคนรุ่นเก่าๆ ส่วนผมคนรุ่นใหม๋(เมือ่ 5 0 ปี กว่าๆ) ก็เหมาะกับขนมชนิดนี้

เข้ามาสร้างสีสันในการคุยนะครับทุกๆท่าน อย่าถือสาหาความ ในการไปธุดงค์ กันซะอีก 5 5 5

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 02:28:28 PM »
ตอบคุณลือครับ
     อันที่จริงผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ภาษาฝรั่งเศสมากมายหรอกครับ อาศัยครูพักลักจำเขามาเหมือนกัน เอาเท่าที่พอจะจำได้นะครับ เพราะเรียนมานิดเดียวตอนที่วัยเท่าๆกับท่านนั่นแหละครับ พอแก่ขึ้นสมองชักเลอะเลือนไปหมดแล้ว  อย่างคำที่เป็นชื่อตลาด "บอง มาเช่" มาจากศัพท์ภาษาฝรั่งเศสคือ bon =  ดี, marche'r = ตลาด (market) ครับ  รวมๆความแล้วก็จะเป็นตลาด(ที่)ดี คงจะประมาณนี้ครับ  ภาษาฝรั่งเศสเขาถือกันว่าเป็นภาษาที่มีสำเนียงที่ไพเราะมากระดับต้นๆของโลกครับ (ไม่ทราบเอาเกณฑ์อะไรมาวัด) แต่เป็นภาษาที่มีกฎเกณฑ์ที่ยุ่งยากพอสมควร เช่น มีการแบ่งแยกบรรดาสรรพสิ่งออกเป็นเพศหญิง,ชาย ด้วย ถ้าแยกผิด ความหมายเพี้ยนไปคนละเรื่องเลยครับ ปวดหัวพอควรยกเว้นคนที่ชอบจะไม่ผลใดๆทั้งสิ้น  แม้แต่ภาษาขะแมร์ที่ว่า "บอง สะลันโอน" ก็ไม่รู้ว่ามาจากรากศัพท์ฝรั่งเศสด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน
     ส่วนที่มาของตลาดนี้ก็เป็นที่ส่วนพระองค์ของสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ (พี่สาวของในหลวงเรานั่นเอง) เนื่องจากพระองค์ทรงมีความเชี่ยวชาญด้านภาษาฝรั่งเศสมาก และพระองค์เคยเป็นอาจารย์สอนภาษาฝรั่งเศสในมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานีมาก่อนในสมัยก่อตั้งแรกๆ จึงน่าจะมีความผูกพันกับภาษานี้มากพอสมควร ส่วนในหลวงของเราเองก็ทรงชำนาญด้านภาษาต่างประเทศ แถบยุโรป อเมริกา ประมาณ 4-5 ภาษา รวมทั้งภาษายาวี (มลายูถิ่น) ด้วยนะครับ น่าภูมิใจจริงๆ
     ผมชอบเรียนรู้ภาษาที่ไม่เป็นภาษาไทยครับ เพราะภาษาคือหน้าต่างของหัวใจ อย่างเช่นภาษามลายูถิ่นหรือที่เรามักจะเรียกติดปากกันว่าภาษายาวีนั้นก็เหมือนกัน เวลาเราผ่านหมู่บ้านต่างๆที่มีชื่อมลายูถ้าแปลเป็นภาษาไทยได้ก็จะทราบถึงสภาพสังคมชุมชนแห่งนั้นในอดีตได้พอสมควรครับ บางแห่งแทบไม่ต้องบอกว่าคนแถวนี้เมื่อก่อนอยู่กันอย่างไร มาตั้งถิ่นฐานบ้านเมืองแล้วทำมาหากินกันอย่างไรครับ เช่น บ้านบาโงสะโต = บ้านโคกสะตอ(บาโง=โคก,สะโต=สะตอ), บ้านปาเซปูเต๊ะ = บ้านทรายขาว (ปาเซ=ทราย,ปูเต๊ะ=ขาว)เป็นต้น ก็สนุกดีสำหรับส่วนตัวของผมนะครับ คนอื่นๆผมไม่ทราบว่าจะชอบอย่างผมไหมครับ เหมือนกับที่เขากล่าวว่าว่า ชื่อนั้นสำคัญไฉน? นั่นเอง
     เห็นครูลือชำนาญภาษาอังกฤษเพราะเป็นครูสอนมาก่อน ผมจึงเข้ามาแจมเยอะหน่อย ต้องขออภัยสมาชิกท่านผู้อื่นด้วยนะครับที่ไม่ค่อยเกี่ยวกับเพลงไทยเท่าไร. แต่ก็เอาความรู้ไว้แปลเพลงสากลที่ครูลือได้โพสต์เอาไว้ในกระทู้เพลงสากลเก่าได้นะครับ เพื่อนๆสมาชิกลองแปลความหมายดูครับ เพลงทุกเพลงมีความหมายที่ลึกซึ้งกินใจเหมือนเพลงไทยเราไม่แพ้กัน
     อ้อ! มีเกร็ดเล็กๆจากผู้รู้บางท่านเขาบอกว่าภาษาฝรั่งเศสเกิดก่อนภาษาอังกฤษนะครับ จะเห็นว่าศัพท์หลายๆคำคล้ายกันมาก เท็จจริงอย่างไรผมเองก็ยังไม่กล้ายืนยันครับ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 06:36:16 PM »
..ผมชื่นชมและดีใจมาก ครับที่เพื่อน สมาชิก เข้ามาสานต่อกระทู้ต่างๆ ให้หลากหลายความคิด หลากหลาย แนวทาง ทำให้บ้านเรา ไม่เงียบเหงา โดยเฉพาะ ครูลือ ชอบ"หาเรื่อง" แนวต่างๆมาฝากให้เพื่อนๆ ได้ร่วมสานต่อเสมอๆ
                         บรรทัดต่อจากนั้ไปผมขอกราบขออภัยท่านเผ่าพงษ์โดยเฉพาะนะครับที่เข้ามาท้วงติงเรื่องชื่อหมู่บ้าน บาโงสะโต เพราะผมอาศัยในนราธิวาส มา 40 ปี และภาษามลายูถิ่น คือภาษาที่  3 รองจาก ไทย และ อีสานครับ จนเพื่อนๆ ทักว่า"เดาะแปและ" แปลว่าไม่เพี้ยนเลย
บาโง  = โคก-เนิน-ดอน
สะโต = กระท้อน - สะท้อน(ภาษามลายูถิ่น ใน 3 จ.ว.ใต้)
..ถ้าสะตอ ภาษา มลายูถิ่น เรียก - บือตาและ สะตา = มังคุด
...เพือความหนักแน่นในข้อมูล ผมขอลอกบทความบางตอนจาก*** Trip นี้มีเรื่องเล่า... นครสโตยมำบังสการา จากเวป http://www.trf.or.th/index.php?option=com***ดย เวธนี ตั้งสินมั่นคง
เจ้าหน้าที่บริหารโครงการฝ่ายอุตสาหกรรม สกว.weatanee@trf.or.th

****หลายท่านคงสงสัยว่า “นครสโตยมำบังสการา (Negeri Setoi Mumbang Segara)” คืออะไร? ฟังดูคล้ายภาษามลายู...ถูกต้องแล้วค่ะ คำว่า “นครสโตยมำบังสการา” เป็นภาษามลายู ซึ่ง “สโตย” แปลว่า กระท้อน ส่วน “มำบังสการา” แปลว่า เมืองพิมาน หรือสถานที่อันเป็นที่สิงสถิตของเทพยดา ซึ่งนครสโตยมำบังสการา เป็นชื่อเดิมของเมืองสตูล หรือ จังหวัดสตูลในปัจจุบันนั่นเอง
เมืองสตูลในสมัยก่อนปลูกกระท้อนเป็นจำนวนมาก  เริ่มเรื่องจากชื่อเดิมของจังหวัดสตูลแล้ว ทำให้ฉันเห็นว่าภาษามลายูหรือภาษาถิ่นน่าสนใจทีเดียว เพราะสามารถสืบไปถึงประวัติความเป็นมาของพื้นที่นั้นๆได้****
.....ที่ท้วงติงมาเพื่อความถูกต้องนะครับท่านเผ่าพงษ์ ผมไม่โทษใครหรอกครับ แต่โทษหน่วยงานรัฐบางหน่วย ที่ไม่อนุรักษ์ชื่อเดิม แถม บางแห่ง ยังไปเปลี่ยนแปลง ชื่อดั้งเดิม จนความหมายเพี้ยนไปเลย ซึ่งเรื่องนี้พวกเรา(พวกชอบใส่เกือกให้เสือ)เคยคุยกัน และเข้าไปพูดกับหน่วยนี้แล้ว เขาแค่ตอบสั้นๆ แต่มีความหมายว่า"นายสั่งมาอย่างนี้" ก็จบ ครับ... ในนราธิวาสก็มีหลายๆ หมู่บ้าน เช่นกัน ที่มีเรื่องเช่นนี้และ บางหมู่บ้านเขาก็เปลี่ยนของเขาเองไปแล้ว เช่น บ้านโคกกระดูกหมู เป็นต้น....ด้วยความเคารพ ในความคิดดีๆของท่านนะครับ ท่านเผ่าพงษ์ อย่าโกรธผมนะครับท่าน