กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: คือผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชา....  (อ่าน 4019 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
คือผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชา....
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:52:05 AM »
                            ทำได้ทุกอย่าง เพื่อให้นักเรียนเข้าใจ....

คุณครูทางภาคใต้ มักจะเจอปัญหา นักเรียนประถมมักไม่เข้าใจคำภาษากลาง
ว่าภาษาใต้คำนี้ เวลาจะพูดเป็นภาษากลาง ต้องใช้คำว่าอะไร..
               .....ประมาณนั้นครับ

ครู :          นักเรียนๆ....
                     พวกเธอรู้จักเหยี่ยวมั้ย
                               เหยี่ยว อะ....?
  นักเรียน :    อ่าไลครับครู เหยี่ยว?
  นักเรียน :    ปัสสาวะ ใช่ไหมครับ
  ครู:           ไม่ช่าย...
                     เหยี่ยวนะ ไม่ใช่เยี่ยว   
                        อะ...ก็ ที่มันร้องริมเล ว่า แฉ็งแง-แฉ็งแง ไง
 นักเรียน:      อ่าไลครับ  แฉ็งแง-แฉ็งแง ?
 ครู :   อ๊าว....(ขักฉุน)
                        แล้วพวกเธอไม่เคยได้ยินมั่งเหอะ  ที่เหยี่ยวมันร้องอยู่ริมเลฮั้น...
                                อึ๊....(ครูทำเสียงไม่พอใจ)
                      (แล้วครูก็แหงนหน้า  ทำเสียงนกเหยี่ยวร้องในปาก ซะเหมือนมากๆ)
                           "....แช๊ง แง  (วรรค)   แช๊ง แง...."
 นักเรียน get ทันที ร้องอ๋อกันทั้งห้อง :    อ๋ออออ....
                                                       หยิ่ว นันเหอะ
 ครู(ดีใจ) :   อ๋า......
                     ช่ายยยย.....ช่ายยย
                           นั่นแหละ .... นั่นแหละ
                       ภาษากลาง เขาเรียกว่า เหยี่ยว

นักเรียนตื่นเต้นกันทั้งห้อง บรรยากาศชื่นมื่น...ยิ้มแย้มกัน
    มีนักเรียนคนนึง ...ประทับใจ ลุกขึ้นยืน บอกเพื่อนๆว่า

"ตอนแรก ที่ครูบอกว่า เหยี่ยว ฮั้น
                      .....ผมกะนึกว่า เยี่ยว แล
                แต่พอครูทำเสียงมันร้อง ....
                        ...ฮาโรย  เหมือนมากๆ
                              ผมก็รู้ทันทีเลย ว่า หยิ่ว ...."

:61 :61 :61 :61

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
Re: คือผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชา....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:48:36 AM »
นึกถึงหมอเลยครับครู

"เคยคันมั้ย"  :58 :58

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
Re: คือผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชา....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:16:54 PM »
ครับ คุณภพ อิ อิ......

โห ไม่เจอกันนาน ..... ได้ข่าวไปทำนากุ้งมาใช่มั้ย
                      .....ทำไมตัวดำจัง
                   เมื่อก่อน เห็นเคยขาวจั๊วะ....

:26 :26 :26

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:25:07 AM »
...เคยถูก น้ำเค็ม..เลยคล้ำไปหน่อย...แล้วสมัย หนุ่มๆ ก็เคยได้ยินเหยี่ยวร้อง เหมือนกันนะ....แฉ็ง...แล...เร็วๆ..แฉ็ง...แล.....เร็วๆ.....

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:41:10 AM »
2 ใบเหลือง

:83 :83

สำหรับเสียงหยิ่วนราธิวาสร้อง....

555555