กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อแปลกเนาะ  (อ่าน 3992 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
ชื่อแปลกเนาะ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 02:11:53 PM »
                      ภาษาถิ่นใต้ เป็นเหตุอีกเคส

ย้อนอดีตไป นานครับ...
            ที่อำเภอหนึ่ง ของภาคใต้....
          คุณยายที่อ่านไม่ออก เขียนไม่เป็น มาแจ้งเกิดให้หลานชายที่เพิ่งคลอด
     แทนแม่ที่กำลังอยู่ไฟ ยังไม่เสร็จ....

เจ้าหน้าที่สาววัยรุ่น ซักถามไป เขียนไป...
     (สมัยนั้น สูติบัตร ทะเบียนบ้านยังกรอกข้อมูลด้วยลายมือเขียนครับ)

เจ้าหน้าที่ :  แล้วตั้งชื่อหลานหรือยัง ล่ะยาย

คุณยาย :         อ๋อ ... พ่อดี๋ ใฮผ่อถ่าน ถ่านฉ่วยแล่ ฉ่วยตัง....
                   (อ๋อ.... พอดี ให้เจ้าอาวาส ท่านช่วยดู ช่วยตั้ง)

เจ้าหน้าที่ :  ดีแล้วค่า...ตกลงชื่ออะไรล่ะคะ

คุณยาย :         เห๊นถ่านหว่า ใฮเฉ่อ ไก๋ส๊อน
                    (เห็นท่านว่า ให้ชื่อ ไกรสร)

..............  :52

เจ้าหน้าที่ (ชงัก...งง นิดนึง ก่อนพูดว่า ) : ....ชื่อแปลกเนาะ
                  แล้วก็ก้มลงเขียนต่อ....

คุณยายโล่งใจ สบายใจ ที่การแจ้งเกิดให้หลานเรียบร้อยทุกประการ
 เดินถือใบเกิดของ "เด็กชายไก่สอน"  และทะเบียนบ้านกลับไป...

............. :09

:16 :16 :16 :16

หมายเหตุ
  ภาษาใต้   จะออกเสียงคำว่า ไกรสร  ... ว่า ไกร๋ส๊อน/ไก๋ส๊อน (มักไม่รัวลิ้น ออกแค่ ไก๋ส๊อน เสียมากกว่า)
              และ จะออกเสียงคำว่า ไก่สอน ...  ว่า ไก๋ส๊อน เช่นกันครับ...
                  (ฟังเขาเล่าต่อกันมา ....ว่า นี่เรื่องจริงนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 02:26:22 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: ชื่อแปลกเนาะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:20:42 AM »
...แล้ว..หว่างนี่ไก่สอน อาโยะเท่าได๋แล้ว... ลาครู

จรีพร

• เก่าแก่มานมนาน
  • กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1809
  • Thank You
  • -Given: 903
  • -Receive: 1809
  • ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:51:26 AM »

ขออนุญาตแจมด้วยค่ะ เรื่องชื่อแปลก ๆ และเป็นเรื่องจริง

ตอนที่ทำงานอยู่ มีลูกน้องคนหนึ่ง เป็นคนขับรถ ชื่อ นาย "สมมัก" เรียกชื่อใช้งานทีไรก็ให้นึกแปลกใจว่า
คนอะไรวะ ชื่อ "สมมัก"  วันหนึ่งขณะที่ออกไปทำงานด้วยกัน ก็อดถามไม่ได้ว่า ทำไมเธอถึงชื่อ "สมมัก"
ใครตั้งให้ และแปลว่าอะไร

ก็ได้ความว่า จริง ๆ แม่ตั้งให้ว่าชื่อ "สมัคร"  แต่ตอนไปแจ้งชื่อเกิดที่อำเภอ นายอำเภอไม่อยู่ เจ้าหน้าที่ ที่รับแจ้ง
เขียนชื่อสมัคร ไม่เป็น ถามใครก็ไม่มีใครรู้ว่าเขียนอย่างไร ก็เลยได้ชื่อนี้มา  5555

อีกเรื่อง เป็นเพื่อนร่วมงาน เดิมชื่อ นาย "ชาญคณิต สุริยะมณี"  วันหนึ่งเกิดไม่ชอบชื่อตัวเองขึ้นมา อยากจะเปลี่ยนใหม่
เลยไปให้พระตั้งให้ ได้ชื่อ "กฤตยา" มา   ก็ไปอำเภอให้เปลี่ยนชื่อใหม่ ด้วยความรีบร้อนไม่ได้ตรวจสอบให้ดี เปลี่ยนเสร็จก็กลับบ้านเลย

วันรุ่งขึ้น ก็ไปแจ้งเปลี่ยนชื่อที่ทำงาน ได้ชื่อใหม่ว่า  นาย "ชาญคณิตกฤตยา สุริยะมณี"  เจ้าหน้าที่ชุ่ยมากไม่ได้เอาชื่อเดิมออกแถมเอาชื่อใหม่ใส่เพิ่มเข้าไปอีก  กลายเป็น "เจ้าชายแขก" ไป   แต่เจ้าตัวกลับชอบใจ ชื่อใหม่ ใช้ต่อไป ไม่ทราบป่านนี้เปลี่ยนใหม่หรือยัง  และชอบที่จะตอบคำถามเพื่อน ๆ ว่า  "ทำไมชื่อเธอถึงยาวจัง"   5555

:35 :35 :35

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:44:48 AM »
คุณ "ชาญคณิตกฤตยา สุริยะมณี"

1.  ชื่อ... เท่ ครับคุณพร เหมือนเจ้าตัวว่า...
                .... เปลี่ยนทั้งที ต้องแบบนี้ สะใจดีครับ
                                     :52
        2.    นามสกุล...
                        :40
                  เหมือนลูกศิษย์ทางนี้คนนึงครับ