กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นใคร ??  (อ่าน 6480 ครั้ง)

พรหมนิมิต

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
ใครเป็นใคร ??
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:57:40 AM »
มีผู้อาวุโสมาเยือนเมื่อวันก่อนที่บ้าน ตำบลพรหมนิมิต ตาคลี นครสวรรค์ ลองเดาสิครับในรูปสามท่านมีผู้ใดบ้าง ทายถูกรับรางวัลกับท่านที่นั่งขวามือ

ปูน_ขอนแจ่น

• รักจริงใจ ไม่จิงโจ้
  • รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4630
  • Thank You
  • -Given: 8390
  • -Receive: 4630
Re: ใครเป็นใคร ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 09:06:13 AM »
 :90 พี่สมพร เกาะยอ ครับ จำได้แม่น อิอิ

+++<<<<

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 09:48:38 AM »

คนขวามือน่ะท่านสมพร แหงๆ แต่สองท่านอาวุโสทางซ้ายน่ะสิ
จะเป็นลุงชัยฯ คุณภิรมย์  หรือว่าคุณตานพพร รึเปล่าน้อ ? คงต้อง
รอคุณลือ มาช่วยคอนเฟิร์ม เสียแล้วกระมังครับคุณพรหมนิมิต อิ อิ

:72

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:00:57 AM »
ลุงชัยอยู่กับที่ครับ...ท่านอาคม..ไม่ได้เดินทางไปไหนนานแล้ว......

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:38:46 AM »

ผมเดาครับว่า ท่านที่อยู่ตรงกลางคือคนที่มีแผ่นเสียงมากที่สุดในประเทศไทย คนที่เก็บเรื่องราวในวงการเพลงบ้านเราไว้กับตัวท่านมากที่สุดในประเทศไทย และท่านผุ้นี้ได้กรุณาให้ความเมตตากับชมรมคนรักษ์เพลงเก่าสงขลา ผ่านทางพี่สมพรมาโดยตลอดครับ  :90 :90

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:20:28 PM »
ยังตอบไม่ครบ คนทางซ้าย ท่านเจ้าของบ้านครับ  :11 สวัสดีครับคุณพี่พรหมนิมิต

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:21:41 PM »

เอ ! หรือที่นั่งอยู่ตรงกลางจะเป็นท่านเทพแห่งแดนใต้ ท่าน สันติ ยะลา อ่ะครับ ?

สมภพ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:23:58 PM »
   เอ ! หรือที่นั่งอยู่ตรงกลางจะเป็นท่านเทพแห่งแดนใต้ ท่าน สันติ ยะลา อ่ะครับ ?

:09 :09 คุณสันติ ยะลา เพิ่งจะิอายุ 51 อะไรจะดูหนุ่มปานนั้น

ท่านผู้อาวุโสท่านนี้ พี่สมพรเรียกท่านว่า "ลุง......" ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 12:46:20 PM โดย สมภพ »

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:31:31 PM »
1. ผมก็เหมือนพี่ชัยครับ
          ตอนยังทำงาน ชีวิตคือเส้น(line)....
     ต้องเดินทางไปนอกบ้าน ระยะสั้น-ยาวบ้าง ตามหน้าที่การงานกำหนด
             แต่พอหลังเกษียณฯ มานี้  ....ผมกำหนดชีวิตตัวเองให้เป็นจุด(point)...
     คือ ไม่ต้องขยับตัวไปไหนไกลๆอีก ....พอแล้ว
           ...สร้างบ้าน ผ่อนแบ็งค์มา
                 ออกงานมา ก็อยู่กับบ้านซะให้อิ่ม...

2. คุณอาคมครับ...
      พี่ชัย กับคุณภิรมย์ มีภาพของทั้งสองท่านในลิ้งค์กระทู้ของคุณมหา กระทู้นี้ครับ
               http://banplengthai.net/b/index.php/topic,366.0.html     

งั้น ผมขออนุญาต ยกภาพของทั้ง 2 ท่าน มาตรงนี้เลยนะครับ

" อึ๊บ..!!! 
                        หนักเอาการแฮะ... )

1.  ฝ่ายแดง:   พี่ชัย นรา

(คนยืนกลาง...
                                            ก็กลางจอภาพไงครับ)
                       หรือ อดีต ธงชัย ลูกขุนอิงค์ (มวยทหารดัง จากค่ายอิงคยุทธบริหาร ปัตตานี)
                            ปัจจุบันอายุ 63แล้ว...รัฐวิสาหกิจเกษียณ
                       แต่ความคิดอ่านของท่าน ยังแล่นฉิว ฟิตเปรี๊ยะ
                         หน้าก็ยังอ่อนเป๊ก...เพราะอยู่ริมทะเล
                    ได้กินโอเมก้า 3  จากปลาทะเลน้ำลึก ทุกวันครับ..

2. ฝ่ายน้ำเงิน:  คุณภิรมย์

(หน่มหน้าเกาหลี ที่นั่งข้างคุณแม่ ขวามือ)
                 เดาเองนะครับ ว่าอดีตท่านต้องเคยเป็นพระเอกหนังจีนสากลเก่าอย่างแน่นอน
                ปัจจุบัน นักธุรกิจส่วนตัว -ด้านค้าส่งออก แห่งเมืองเพชร
                     เจ้าตัวเคยบอกเองว่า เกิดตอนผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุม...
                คุณภิรมย์เป็นคนเก่ง ด้านรู้จักเพลงเก่าๆ... สารคดีโบราณเด็ดๆ
                        และด้านภาษาจีนท่านนึงครับ

ส่วนพี่นพพรนั้น
           เป็นผู้ที่ผมโทรคุยด้วย... นาน และมากที่สุดในบ้าน...
      แต่ไม่เคยเห็นกันเลยนะครับ
          ทราบแต่ว่า ปัจจุบันท่านอยู่ตัวเมืองระยอง
            ท่านเป็นเพื่อนเรียนร่วมชั้นกับพระเอกเก่า อุเทน บุญยงค์
      และสนิทกันมาก พี่นพพรจึงรู้จักคุณภาวนา ชนะจิต เป็นอย่างดี
          รวมตลอดจนนักร้องดัง อย่างคุณ พนม นพพร...
               ในวัย 67-68  นี้....บอกได้แค่ว่าท่านมีเสียงพูดคล้ายพี่ธงมากๆ
         แต่พี่ธงจะพูดรัว เร็ว.....ส่วนพี่นพพร จะพูดเนิบๆ
             ว่าไป คงคล้ายพี่ธงพูด
     ตอนเหนื่อยๆ จากการดูแลธุรกิจพันล้าน โรงงานหีบน้ำมันปาล์มที่ชุมพร ของพี่ธง
                        มังฮะ....
                               55555

บอกแล้วครับ คุณอาคม .... ว่าอย่าพาดพิงให้ผมพูด หรือตอบ...
          เพราะผมพูดสั้นๆไม่เป็นครับ ติดจะอธิบายยาวเป็นรถไฟอย่างครู
                          ตามอาชีพเก่าของผม ....55
                           หวังว่า  คงไม่ถือสากันนะครับ

แต่ว่า...
                      อ้า...ขอโทษนะครับ ทุกท่าน
            อ่านที่ผมเล่ามานี้ จบแล้ว... 
           กรุณาจดลงสมุด แล้วเอามาส่งที่โต๊ะผม พรุ่งนี้เช้าด้วยนะครับ
                      และก็ อย่าลืม .... ขีดเส้นใต้ด้วยปากกาแดง
                               ด้วยนะครับ...

5555...ทิ้งนิสัยครูไม่ลงจริงๆ  ผมเนี่ยะ :76 :76

3. กลับมาที่คำถาม ของคุณหนุ่มพรหมนิมิตร กันต่อครับ
           สองท่าน(ซ้าย และกลาง)......
                 แม้คุณภพจะเฉลย บอกใบ้มาหน่อยๆ...
        ผมก็ยังไม่ทราบครับ ว่าคือท่านใด..ไม่มีฐานข้อมูลเลยครับ
         ส่วนคนขวาสุด ขอทายว่าเป็นคุณสมพร เกาะยอ ....
                    50-50 ครับ
                           ....... :49

อ้าว กำลังจะโพสต์ตอบ ...ก็มี 2 ความเห็นเข้ามาก่อนผมนิดนึง
         ขออ่านก่อนครับ..

โห...ซ้าย คือ คุณหนุ่มพรหมฯ นั่นเอง
              และคนกลาง จะคือ คุณสันติ ยะลา ผู้โ่ด่งดัง
               (มีหลายท่านที่นี่ กล่าวถึงคุณสันติ ยะลา บ่อยมากครับ)...

อ้าว....คุณภพโผล่มาบอกว่าไม่ใช่คุณสันติ ยะลาอีก
                 ไงก็ ขอสวัสดีกับทั้งสองท่านก่อนเลยครับ

:61 :61 :61 :61               

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:44:06 PM »

ขอเดาอีกหนึ่งทีคนนั่งกลางคงจะเป็นท่านกรุฯ ของพวกเรา (รึเปล่า?)
  ..อิ อิ อิ ถ้าเดาผิดขออภัยด้วยนะครับ คือผมเดาไม่ค่อยเก่ง อ่ะครับ

:72

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 01:10:42 PM »
ไม่ใช่คุณกรุครับ
     คุณกรุเคยมีรูป ลงไว้ในบ้านครับ....

โชค

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1000
  • Thank You
  • -Given: 1046
  • -Receive: 1000
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 07:40:59 PM »
เท่าทีผมทราบ คนที่มีแผ่นเสียงมากที่สุดในประเทศไทย ท่านอยู่"สิงห์บุรี" (อาจจะเป็นข้อมูลที่ผิดพลาดก็ได้นะท่าน) แต่..ผมไม่เคยเห็นท่านเลยครับ .. หากข้อมูลของพี่สมภพถูกต้อง นับว่าเป็นบุญของผมจริงๆ ที่มีโอกาสได้เห็นท่าน ..ขอบคุณครับ...

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:52:05 AM »
     ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ ทั้ง 2 ท่าน จริงๆ เจ้าบ้าน โน่น หลังคุณลุง ที่นั่งกลาง เห็นไกล ๆ เป็นพี่สาวคุณลุง  ท่านอายุ 82 ปี
  หูฟังได้เยี่ยม ตาก็ดี สุขภาพโดยรวม แข็งแรง ไม่มีโรคโรคาที่ต้องเป็นห่วงเลย
  ที่ขอบคุณท่านที่ 1 คือ คุณลุง (ขอสงวนนาม เนอะ) ที่ต้อนรับผมกับน้อง(น้องภรรยา ที่มาด้วยกัน) ได้ให้ในสิ่งที่ท่านเคยบอกว่า
  ให้รีบมาเอา ไว้ที่นี่ก็ไม่มีประโยชน์อะไร ก็คือเจตนา จะมอบหน้าที่ให้ ผม นำไปเผยแพร่กับผู้ที่รักษ์ ต่อไป ไม่ต้องเอามาคืน
  เท่าที่นับจำนวน 158 ม้วน ครับ
     ขอบคุณท่านที่ 2 คือพี่พรหมนิมิตร ที่ต้อนรับจากปากทางเข้าบ้านคุณลุง อยู่พูดคุยกันจนลืมเวลาไปเลย และจากนั้น ก็ยัง
  เลี้ยงอาหารเที่ยง อย่างเหลือเฟื้อ และอร่อยมากด้วย
     คนที่ นั่ง ซ้ายมือจากหน้าจอ ไม่ต้องกล่าวถึงมาก เพราะผมเบื่อจะเห็นหน้าเขาบ่อย ๆ เขาขี้โม้ (ภรรยาเขาบอก)
   จากที่ทุกท่านเข้ามาทักทายกระทู้นี้ เป็นปลื้มครับ ที่ได้เล็งเห็นความตั้งใจในการค้นหาวัตถุดิบ มาเพื่อปรุงแต่ง แล้วนำมาฝากเพื่อน ๆ
   ณ บ้านเพลงไทยแห่งนี้ ว่าลำบาก มากน้อยเพียงใด ไม่ได้ขอเสียง แต่ขอกำลังใจ สอบถามข่าวคราว เสมอมา เช่นคุณสมภพ คุณสหพงษ์
   เป็นต้น และท่านอื่น ๆ ต้องขอบคุณแทนพี่พรหมนิมิตร ที่ได้ส่งภาพกิจกรรมนี้ ให้  ขอบคุณมากครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 11:55:26 AM โดย สมพร เกาะยอ »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 05:31:33 PM »
..ท่านไม่ขอเสียง แต่ผมให้ครับ 

สหพงศ์

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 246
  • Thank You
  • -Given: 630
  • -Receive: 246
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 06:15:59 PM »
อยากเฉลยเต็มแก่ถ้าไม่รับปากท่านสมพรไว้คงหลุดปากไปแล้วว่าใครขอขอบคุณท่านสมพรมากที่พยายามไปหาเพลงเก่าๆมาแจก :52 :52 :52 :90 :90 :90ความพยามสุดยอดจริงๆครับขับรถไปกลับประมาณ3000กิโล ครับ ก็คนมันชอบนะไกลแค่ไหนก็ไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 08:22:44 PM โดย สมพร เกาะยอ »