สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

บ้านกลางสวนป่า

(1/3) > >>

ลุงชัยนรา:
บ้านกลางสวนในปัจจุบัน
...ก่อนที่จะนำเสนอเรื่องนี้ได้ ไตร่ตรองพร้อมทั้งปรึกษา ผู้เกี่ยวข้องในบ้านนี้แล้ว ว่าเหมาะสมหรือไม่ เพราะเดี๋ยว บางท่านอาจจะเข้าใจว่าเป็นการ โชว์ออฟ หรือ อวดอ้าง แต่มีมติว่า ลงได้ เพราะที่ลงนั้น ต้องการให้เห็นถึงการใช้ชีวิต แบบพอเพียง และอนุรักษ์พืชพันธ์พื้นเมือง ที่ไม่ใช่ พืชเศษฐกิจเอาไว้ ไม่ให้สูญพันธ์ และที่สำคัญ คือผ่านการอบรมการบีบอัดภาพ จากครูลือ มาหมาดๆ เลย อยากลองวิชา....ขอเชิญเข้าสู่บ้านกลางสวนกันได้ครับ
.......หลังจากที่ได้ ทำงานที่องค์การโทรศัพท์ มา 25 ปีเพื่อสร้างฐานะ และส่งเสียลูกๆได้เรียนจบแล้ว ก็ลาออกก่อนเกษียณ เข้ามาสร้าง บ้าน ทำสวน ใช้ชีวิตแบบพอเพียงที่นี่

ทางเข้าบ้านรูปถ่ายบ้านเมื่อสร้างเสร็จใหม่ๆ(13 ปีผ่านมา)บ้านในหลายมุมมอง
เป็นบ้านทรงไทย ผสม ภาคกลางกับภาคใต้
ใต้ถุนสูง

ประตูบันได

เรือนชานรับแขก

ภายในบ้าน
ที่นั่งรับแขก
ประตูบ้าน
บันไดขึ้นเรือนชั้นบน

พื้นชานแล่น ทำจากไม้หว้า ไม้ตำเสา
พื้นไม้หลาวชะโอน ที่นอนเล่นกลางวัน และรับแขกฝาห้องนอนด้านในกั้นกับเปลือกต้นมะพร้าว ในกล่อง คือแผ่นเสียง เหลือจากปลวก

โต๊ะกินข้าว ไม้เหลือจากทำบ้าน

หลอดไฟ ตะเกียงเจ้าพายุ
โต๊ะตั้งคอม ทำจากไม้ตำเสาเหลือ(ไม่มีขายในท้องตลาด)ทุกบาทคุ้มค่า ด้วยธานินทร์ วิทยุเครื่องแรกที่มีในชีวิต 37 ปี มาแล้ว ยังใช้ได้ดีอยู่
เมื่อยาม อ่อนล้า ทดและท้อ มีปัญหาหมดกำลังใจ ภาพนี้คือพลังใจอันยิ่งใหญ่
ผมรบกวนสายตาพวกท่านมามากแล้วครับ ขอหยุดการนำเที่ยวบ้านสวนแค่นี้ก่อนนะครับ วันต่อไปจะขอนำชม ต้นไม้รอบๆบริเวณบ้าน......
...ขอย้ำเน้นนะครับ ว่า ที่ทำลงไปเพื่อ นำเที่ยวให้เห็นสภาพชีวิต บ้านนอก ที่มีเพียงบ้านไม้ ท่ามกลางแมกไม้ สรรพสิ่งที่มี ก็ใช่จะมีราคาค่างวดอะไร เพียงแต่อยากทบทวนบทเรียนที่ครูลือ สั่งสอน ให้แน่นแฟ้น ยิ่งขึ้น..ต้องขออภัยหาก สร้างความไม่สบอารมณ์ให้ หลายๆท่าน

ขอบคุณ ครูลือ ที่สอนการบีบอัดภาพ และการวางภาพ

สมภพ:
เหนื่่อยตอนถูนี่แหละลุง

ลุงชัยนรา:
...ขอบคุณครับลุง ที่คอมเม้นท์เข้ามา....ในบ้านนี่ ผมใช้คำพูดเพียงคำเดียว งานทุกอย่าง ทำกับข้าว ล้างรถ ถูบ้าน ขัดห้องน้ำ ต้องเรียบร้อย สะอาดเอี่ยม..ไม่ใช่ว่าใช้อำนาจ ในฐานะผู้นำในครอบครัว แต่ต้องทำ และพูดให้เด็ดขาดไปเลย คำเดียวสั้นๆแต่.. มีความหมาย..ก็" ครัีบ" นั่นไง....ขวัญใจของพี่... เมียใช้แล้วรีบรับคำและทำทันที  ปัญหาจะไม่มี อวัยวะ ส่วนต่างๆจะไม่สึกหรอ.....5 5 5 5 5 (ลุงลองใช้มั่งยัง)

ป.ล. เหตุการณ์แบบนี้ ไม่ใช่ว่า ผมกลัวเมียนะครับ เพียงแต่...เมียไม่กลัวผมต่างหาก..แฮ่...แฮ่...แฮ่....

ลือ:
พอตอบ pm พี่ชัยเสร็จ...
      ก็เข้ามาห้องสันทนาการ   ก็เพิ่งได้เจอกระทู้นี้ทันที....

1. บ้านสวย ร่มรื่น กว้างขวาง และน่าอยู่มากๆ ครับพี่ชัย
        .... ชอบทางเข้าบ้านจังครับ  มีต้นมะพร้าวเยอะ.....
         บรรยากาศเหมือน มศว บางแสน สมัยโน้น -ที่ผมไปเรียนเลยครับ
2. ผมชุบ(จอง)วิทยุธานินทร์ ก่อนนะ
3. เย้...ที่โต๊ะเล่นคอม มีขวดยาหม่องเหมือนผมเลย...555

:52 :52 :52 ชอบมากครับ....

ชญาดา:
บ้านกลางสวนร่มรื่น ด้วยต้นไม้เนื้อที่คงกว้างมาก ไม่ทราบว่ากลางคืนยุงหรือแมลงต่าง ๆ มากตามด้วยมั้ยคะ    และมองจากภาพ มืด ๆ แถมมีตะเกียงเจ้าพายุด้วย  ของเก่าหายากซะด้วย  อย่างนี้ก็มีความสุขได้แล้วค่ะคุณลุงชัย กับบ้านสวนค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version