กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้อาการมึนสุดๆ เพราะกำลังจะเมาเหล้า  (อ่าน 4596 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                                คนคออ่อน ไงครับ...

คนคออ่อน เข้าวงเหล้า กลายเป็นของเล่น ล้อสนุกๆ ของเพื่อนๆ ทุกที...
    ผมเองก็เข้าข่ายนั้น ....
     1. ตอนทำงานใหม่ๆ...ไปงานเลี้ยงแต่งงานโต๊ะจีนกลางวัน..ที่ ต. นาประดู่
         เจ้าบ่าว+เจ้าสาว เป็นเพื่อนครูรุ่นพี่...และ ฝ่ายเจ้าบ่าวก็รู้จักพี่ชายผมด้วย
     เลย โต๊ะนึง -เป็นผม กับกลุ่มเพื่อนๆ...อีกโต๊ะ พี่ชายผม -กับกลุ่มเพื่อนๆของพี่
        โต๊ะเราเยื้องๆ ห่างกันไม่มาก...เห็นพี่ชายหน้าแดงเป็นกวนอู เพราะดื่มเบียร์กลางวัน
       ผมก็เอามั่งดิ ....
   เดี๋ยวเดียว เพื่อนๆก็หัวเราะกันทั้งโต๊ะ...เพราะว่าผมหน้าแดงก่ำ เป็นกวนอูไปอีกคนในบัดดล
        เลยจำไว้มั่น อย่าดื่มตอนเที่ยงๆ...หน้าจะแดงก่ำ เป็นชมพู่ม่าเหมี่ยว
                               :39 :39

2. พอลาไปเรียนต่อ มศว บางแสน....รุ่นผม พารุ่นน้องเอกศิลปะของเรา ไปกินกัน ที่ร้านอาหารที่หาดบางแสน
     ผมดื่มเข้าไปหน่อย อาการไม่ดีเลยครับ ....
             ทั้งมึน ทั้งหน้าซีด ตัวเย็นเฉียบ... คลื่นไส้ จะอาเจียนท่าเดียว เวียนหัวมาก  :54
         ที่จริงพยายามกัดฟัน ไม่พูด.... แต่เพื่อนๆ ก็รุมกันเป็นห่วง เพราะเห็นอาการชัดเจนต่อหน้า
              ....ยาหม่อง ยาดม ส่งมาให้ พร้อมบีบนวด เช็ดเหงื่อให้ผมอุตลุด
          แต่ผมว่า...มันก็เอาไม่อยู่ครับ

ทีนี้ มีรุ่นน้องศิลปะ เป็นคนใต้-ชื่อ"ประยุทธ" ..คงมองอาการผมมานาน น้องเดินมาหาผม
     ก้มกระซิบข้างๆ บอกให้แค่ได้ยินกันสองคน...
           "พี่ลือ เชื่อผมนะ รีบไปเข้าห้องน้ำ    แล้วก็"...."ซะ
                    รับรอง หายแน่ครับ-เชื่อผมเถอะ"

ผมฟังแล้วอึ้ง แต่ไม่มีทางเลือกอื่น...จึงบอกขอตัว ไปทำตามวิธีที่น้องยุทธกระซิบบอกครับ
         โห......  ได้ผลจริงๆครับ  .....  :27
    ...ร่างกายหลังจากนั้น ก็ปรับตัวเองเข้าสู่ภาวะปกติ
              และผมก็ยังมีหน้า มานั่งจิบต่อกับเขาที่โต๊ะ.... ทีละนิด ทีละหน่อยได้อีกด้วยแน่ะครับ
                    ...ไม่ลืมกระซิบ บอกขอบใจน้องยุทธ  :11
                  ไอ้น้องยุทธหัวเราะชอบใจใหญ่....
                                :58

ท่านที่อ่านมา คงพอจะเดาได้นะครับ  ว่าน้องยุทธแนะนำให้ผมเข้าห้องน้ำทำอะไร
                                  ...... :32 .........
            ถูกต้องครับ...มาคิดดู เราเมา เพราะร่างกายเราอึดอัด ถูกกดดันกับสิ่งที่เราอัดเติมเข้าไป....
                   พอเอาออกซะบ้าง.....แรงอัดในร่างกาย ก็ผ่อนไปได้เยอะ
                          ก็เลยกลับเป็นปกติครับ
             (แต่เมาขั้นอาเจียนแล้วอาละวาด ผมไม่ทราบนะครับ....
                    ..เอาว่า แค่มึนมาก หน้าซีด ตัวเย็น คล้ายจะเป็นลม ท่าจะไม่ดี  ประมาณนี้-รับรองผลครับ)

3. ทุกวันนี้ ถ้ามึนศีรษะ เวียนหัว หน้าซีด จะอาเจียน  ตัวเย็น คล้ายจะเป็นลม.....ทั้งที่ไม่ได้ดื่มเหล้า
                  ผมก็ลองใช้วิธีของน้องยุทธ คือ เข้าห้องน้ำ ทำธุรกรรมหนัก(-แต่อาจแถมธุระเบา)
                          ออกมา....นั่งพัก แป๊บเดียว  อาการดีขึ้นจริงๆ
                     ( ขอเผยแพร่เป็นวิทยา...  :77 แต่ ห้ามทานนะครับ)
                             :01 :01 :01......พูดอะไรอะ คนกำลังกินอร่อยๆ....อิ อิ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: วิธีแก้อาการมึนสุดๆ เพราะกำลังจะเมาเหล้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:59:04 AM »
แสดงว่า เมาแล้วต้องขาย "หยวก" เมามาก ขายบ่อย เมาน้อย ขายน้อย หยวก..หยวก..หยวก..
แล้วจะโล่ง ง ง ง  ส...บาย

ลือ

• Thank You
Re: วิธีแก้อาการมึนสุดๆ เพราะกำลังจะเมาเหล้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 02:02:18 AM »
               อิ อิ...ผมชักกลัวครับ ..
        เกรงว่า จะเข้าใจกว้างออกไป...
       ที่จริงคือ ให้ถ่ายหนักนั่นเองครับ
                     ฮิ ฮิ...... :09 :09

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 08:13:46 AM »

ผมคิดไปว่า........เสียอีก ผมว่าคงใช่มั้ง แต่ อาจารย์ลือแกล้งบ่ายเบี่ยง รู้น่า
จริงที่เขาว่า เมาแล้วเกิดอารมณ์ ก่อคดีมามากมาย ก็อีเมานี่แหละ ผมว่า อันนั้นแหละ แน่ๆ
เสียคน เสียตัว ก็เพราะเมา ถ้าไม่ใช่ แล้วอะไรหละ รับมาซะดี ๆ ลุงชัยท่านยิ้ม เห็นไหม ว่าใช่ ขอยืนยัน
จริงไหมพี่ธง ท่านกรุ คิดยังไง ยิ่งท่านสมภพ คงไม่เจอเหตุการณ์นี้  เพราะไม่กินเหล้า 5 5 5

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 09:43:28 AM »
5555....
     ยังยืนยัน ว่าวิธีแก้มึนเหล้า อยู่ใน ตอบที่ 2 ครับ...
            :55
              ขอส่องดูครับ อาจมีท่านอื่น เข้าใจไปไกลกว่า...
                             อิ อิ....

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 09:49:09 AM »
ขายหยวก คือ อ้วกบน อึ คือ อ้วก ล่าง แต่...อย่าพร้อมกันนะ มันจะ...เนือย...(ขออภัยทุกท่านหากไม่สุภาพแจ้งลบได้ครับ)

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 11:49:52 AM »
ผมมีวิธีแก้เมาจนอ้วกง่ายๆ ครับ ครูลือ
  วันใดถ้ามีเหล้าเต็มขวด ให้ชวนเพื่อนๆ มาช่วยกินกันหลายๆ คน
      อย่าหยบกินคนเดียวเด็ดขาด พุงขึ้นครับ อิอิอิ (สูตรเด็ดห้ามบอกใคร)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 06:42:15 AM »
   ถ้าครูบอกซะตั้งแต่แรกว่าคือ.....ก็จบ เราๆ ท่านๆ คงไม่ต้องคาดเดาไปต่างๆ นาๆ  แล้วก็แปลกนะครับ เวลามีคำตอบที่คลุมเคลือ ทำไม๊ ทำไม ต้องคิดไปในทางนั้นทุกที...

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:51:39 AM »
 :39
     ....สม   ทำเป็นอมพะนำ 
       (ตบปากตัวเองซะเลย)

ใช่ครับ....
        น่าจะเขียนไปเลย ตามที่ น้องยุทธมันบอก...
   เพราะเป็นคำสั้นๆ ไทยๆ พยางค์เดียว ฟังปั๊บ เข้าใจปุ๊บ

คงเพราะผมขี้อาย ที่จะบอกคำนั้นตรงๆครับ...
           ( อ๊าว !!....เผลอบอกไปรึป่าวเนี่ย.. ) :49