กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: พระตำหนักทักษิณราชนิเวศน์ นราธิวาส  (อ่าน 3788 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน

พระตำหนักทักษิณราชนิเวศน์ ตั้งอยู่บนเขาตันหยง ตำบลกะลุวอเหนือ ด้านริมทะเลใกล้กับอ่าวมะนาว ห่างจากตัวจังหวัดนราธิวาสตามทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 4084 (นราธิวาส-ตากใบ) เป็นระยะทาง 8 กิโลเมตร มีเนื้อที่ประมาณ 300 ไร่

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช (รัชกาลที่ 9)โปรดเกล้าฯให้ก่อสร้างขึ้น เมื่อ พ.ศ. 2516 ภายในเขตพระราชฐานประกอบด้วย พระตำหนักของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ และของพระบรมวงศานุวงศ์ ตกแต่งด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิดทำให้มีบรรยากาศร่มรื่น ยังมีศูนย์ศิลปาชีพ ซึ่งเป็นแหล่งฝึกงานเครื่องปั้นดินเผาและเซรามิก รวมทั้งจำหน่ายด้วย

การเดินทาง สามารถนั่งรถโดยสารประจำทางเส้นที่ไปอำเภอตากใบ และลงที่หน้าพระตำหนักได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 05:29:51 PM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: พระตำหนักทักษิณราชนิเวศน์ นราธิวาส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:18:18 PM »
ภาพกลางรู้สึกจะเป็นพระตำหนักมฤคทายวันที่หัวหินใช่ไหมครับลุงชัย
    ส่วนพระตำหนักทักษิณฯ ที่ประทับในหลวงบนเขาตันหยง ก็จะเป็นตึกติดดินธรรมดาๆครับผม

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: พระตำหนักทักษิณราชนิเวศน์ นราธิวาส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 05:30:58 PM »
ขอบคุณครับ ท่านเผ่าพงษ์ ที่ท้วงติงมา แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ