กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ห่วงน้อง  (อ่าน 7031 ครั้ง)

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
ห่วงน้อง
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 05:12:06 AM »
.........................

วันหนึ่งไปเยี่ยมเยียนห้องอัดเสียงของน้องที่รู้จัก
เธอบอกว่าชอบเพลงนี้ แล้วก็มีซาวน์เพลงด้วย อยากให้ผมร้องให้ฟัง

วันนั้นรู้ตัวว่าเสียงไม่ค่อยดี (ที่จริงก็ไม่ดีมานานแล้วน่ะแหละ....)
ก็เลยร้องออกมาได้เท่านี้แหละครับ...
อยากให้คุณลือ และ คุณสมพร ช่วยฟังและติชมให้จั๋งหนับหน่อยนะครับ...

http://www.mediafire.com/?y5vke5728oc7438

ไม่มีปุ่มซ่อนลิ้งค์ เชิญโหลดตามซำบาย.....

.............................

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: ห่วงน้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:41:29 AM »
แม้ไม่มีชื่อ ในการให้ฟังและติชม ขออนุญาตที่เข้ามาขอชื่นชม  ท่านดาวเรือง ที่มีเสียงเหมือน สุเทพ วงศ์กำแหง ตอนยังวัน(ภาษาใต้แปลว่า กลางวัน ยังไม่มืดค่ำ) อย่างนี้ถ้าออกอัลบั๊ม ประกบกับ แธะ ท่าซง หรือ ธง สุนทรสนาน นี่ผมว่า คงมีเงินเข้าไว้เป็นกองทุน บ้านเพลงไทย เราไว้ใช้จ่าย ค่าเช่าโฮส ท่าจะดี มีใครสมัครเป็นนายทุน อ๋อ...ลุงภพกับลุงหรุ เหรอ...ได้เลย.....

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 01:57:30 AM »
ขอขอบคุณ ลุงชัยนรา ที่เข้ามาติชม และขอบคุณ คุณเผ่าพงษ์ ปัตตานี, คุณหลง และ คุณซัน
ที่เข้ามาแวะอ่านและฟังเพลงห่วงน้องนะครับ

เพลงนี้ลืมบอกไปว่าเป็นผลงานของ ครูไสล ไกรเลิศ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 03:03:11 AM »
1.งีบยาว...
      แล้วตื่นดึก เพราะซ้อมนอนกลางวันมาแล้ว...อิ อิ
           โหลดแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้เปิดฟัง
      คงรอพรุ่งนี้ เช้าๆ ....กินกาแฟ แล้วจะค่อยๆ ตั้งใจฟัง
         จากนั้น จะบอกเล่าเก้าสิบมานะครับ...

2. พี่ดาวเรืองครับ....
        ครู"ไสล ไกรเลิศ"
   -ผมเห็นชื่อนี้ มาตั้งแต่อยู่ชั้นประถมเลยนะ....
      จากหนังสือเพลงสำหรับนักเรียน  ประเภทเพลง
                 "ช้าง ช้าง ช้าง   น้องเคยเห็นช้างหรือเปล่า...ฯลฯ"
               หรือ..... "จับให้ทัน    มาจับฉัน เร็วเร็ว ไวไว"
                     หรือว่า... "สายดิ่ง ลองทิ้งน้ำไป รู้ได้ดั่งใจ ว่าลึกเหลือหยั่ง..ฯลฯ"
                         (ซึ่ง ถ้าไม่ใช่ ...ก็ประมาณนี้แหละครับ)
    -พอมาต้องโพสต์เพลงลูกกรุง ลงกระทู้ ก็ต้องค้นที่มาของเพลง
       เจอชื่อท่านเป็นคนแต่งด้วย ... ยังแปลกใจครับ
                   ก็นึกว่า แต่งเฉพาะเพลงสำหรับเด็ก ที่ใช้คำง่ายๆ

(อีกท่าน คือ คุณ"ชอุ่ม ปัญจพรรค์" (พี่สาวของคุณอาจินต์ ปัญจพรรค์ ถ้าจำไม่ผิด)
      -ก็เหมือนจะเจอชื่อท่าน ในฐานะผู้แต่ง จากเพลง "หน้าที่เด็ก"
             ที่ร้องว่า "เด็กเอ๋ย เด็กดี ต้องมีหน้าที่สิบอย่างด้วยกัน...ฯลฯ"
      -แล้วมาเจออีกที  คือเพลง "แผ่นดินทอง"- ที่ สุพรรณี เนื่องนิยม ขับร้อง
               ที่ร้องว่า "งามไม้ดอกต่างสี ชวนชม รื่นอารมณ์เพลินใจ...ฯลฯ"
                        นี่ก็แปลกใจครับ....
   แต่พอค้นเจอเพลง "ฝันเฟื่องเมืองกรุง"-พิทยา บุญรัตน์พันธ์/"จดหมายจากเมียเช่า"-มานี มณีวรรณ
             ที่เป็นฝีมือแต่งเพลง ของคุณอาจินต์ -ผู้น้องชาย....
                     ก็เข้าใจ  หายสงสัยละครับ... ว่าคนบ้านนี้-เขาเก่งจริง ทั้งพี่ทั้งน้องเลย)

แล้วครูไสว ไกรเลิศ ท่านมีเพลงแต่ง(เพลงลูกกรุงทั่วไป)
                       ที่ดัง และมาแรง เป็นที่รู้จักแพร่หลาย .....เพลงไหนบ้างครับ ?

สมพร เกาะยอ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 05:13:08 AM »

ได้ฟังแล้ว นี่ขนาดเสียงไม่ดี ยังแยกไม่ออกเลยครับท่านดาวเรือง ถามจริงเคยเอาดนตรีจากเพลงจริง ๆ
มาลงเสียงคีเดียวกันกับที่ลุงสุเทพ วงศ์คำแหง ร้อง บ้างไหม จากแม่ไม้ก็ได้ ลองอัดเสียงดู ผมว่า เหมือนเพี๊ยบเลยท่าน
แต่อย่างยิ้ม มีบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่สังเกตุ ไม่รู้ครับ เยี่ยมยอดจริง ๆ สมแล้ว ที่เคยร้องคนละตอนกับลุงสุเทพ มาแล้ว

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:00:51 AM »
1.เพราะครับ...จังหวะบีกิน คึกคัก
   แต่เสียดายที่ผมไม่เคยฟังเพลงนี้มาก่อน
        เลยฟังว่าเพราะ ...แต่ไม่อินเหมือน "คะนึงรัก"...
    (เพลงนั้น ผมว่า ได้ใจ - ให้เลย
   เพราะผมชอบเพลงช้า มากกว่าเพลงเร็ว)

2.ขอรบกวน "มนต์รักเรียกหา" ต่ออีกเพลงนะครับ...
     ผมว่า เพลงมนต์รักเรียกหา ก็เหมาะกับเสียงพี่มาก
        แค่นึกฮัม...เสียงพี่ดาวเรืองก็มาก่อนเลย

(ไม่รู้ว่า เนื้อเพลงที่จำมานี้ จะถูกต้องไหมนะครับ
         ผมร้องไป ..พิมพ์ไป)

" ความรักเรียกหา เหมือนมนตราตรึงใจ
              เฝ้าคร่ำครวญไป ไม่รู้สร่าง
                  หวิวหวั่น ฝันแต่ภาพนวลนาง
                      คลั่งไคล้ไม่สร่าง คร่ำครวญถึงนางคนเดียว

บุพเพเสกสรร รักครองกันปานใด
            จึงมาดลใจ ใฝ่รักกลมเกลียว
              เห็นกัน หัวใจพลันปลาบเสียว
                วาบหวิวนักเทียว สุดเหนี่ยวสุดรั้งยั้งใจ

ลืมตัว มัวเมาเฝ้าพิศวาส
                         หลงรูป จูบกระดาษที่วาดไว้
                         พร่ำภาวนา รักเอยพาสมใจ
                         สิ่งเดียวรักยิ่งสิ่งใด รุ่งโรจน์สดใสอยู่ในอารมณ์

ชาตินี้ปองรัก รักไปจนวันตาย
             ไม่มีเสื่อมคลาย จากชู้คู่ชม
                ฝันใฝ่ ฝัน(ฝัง?)อยู่ในอารมณ์
                  แอบรักชื่นชม เมื่อไรจะสมใจเรา "

3.ฮิ ฮิ....
    ถ้าคุณสมพร เกาะยอ -คนที่ชอบหัวเราะ หึ หึ....ชมใคร
        ต้องถือว่า คนนั้น ...เก่งจริงครับ
  เพราะเท่าที่สังเกตมา   คนสมพรเป็นคนพูดไร เถรตรงมาก ปากกับใจตรงกัน
   (เป็นลักษณะเด่น อย่างที่คุณยุทธชาติ ก็เคยพูดครับ...ฮิ ฮิ)
        พี่ดาวเรืองเสียงดีแน่นอน และถูกใจคุณสมพรด้วย...จึงได้รับคำชมไป
    นี่ ถ้าเกิดเสียงไม่ดี ไม่ถูกใจคุณสมพร ละก็....
            5555....   ผมไม่อยากจะคิด....  :76
                     :16 :16 :16

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:06:15 AM »
โหลดฟังแล้ว พูดได้ วลีเดียว เพราะค่ะ..ขอบคุณมากๆ ค่ะสำหรับเสียงเพลงเพราะๆ

<a href="http://upload.plengpakjai.tk/plengpakjai_83761285873.swf" target="_blank" class="new_win">http://upload.plengpakjai.tk/plengpakjai_83761285873.swf</a>

เจ้าของอนุญาตให้ทำเป็น swf. อิ อิ เชิญรับฟังได้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 06:02:03 PM โดย ยายน้อยค่ะ »

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:01:06 PM »
.....................

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาคุยกันนะครับ

เพลงของครูไสล ไกรเลิศ ดังๆมีเยอะครับ...เช่น
ดวงใจในฝัน....(รำพึงรำพันฝันรัก รักเคยใฝ่หา...)
หัวหินสิ้นมนต์รัก .... (หัวหินเป็นถิ่นสัญญา จากไปกลับมาผิดหวัง...)
สายลมเหนือ ... (พลิ้วลมลอยอยู่ ดอกบานแล้วดูโสภา...)
ม่านบังตา... (ถึงเธอจะพรากจากฉัน ไกลกันสุดความหวัง...)
ม่านประเพณี ... (ประเพณีนั้นมีกำแพงกั้น เธอและฉันไม่อาจฟันฝ่า...)
เกิดมาพึ่งกัน ... (เกิดเป็นคนอย่าเห็นแก่ตนแหละดี...) ฯลฯ

คุณสมพรครับ เคยใช้ซาวน์ของครูสุเทพ (ซาวน์แม่ไม้) มาร้องหลายเพลงครับ
แต่ผมว่าเสียงผมไม่เหมือนเสียงครู เพียงแต่ร่องเสียงเดียวกัน
และเสียงปัจจุบันก็ไม่สดใส เสียงออกจะแตกๆ เสียงเมื่อตอนหนุ่มๆดีกว่าครับ (ก็แหงแหละ อิอิ)

คุณยายน้อยครับ ผมอนุญาตให้ทำ SWF ได้นะครับ...แห่ะๆ

ลุงชัยนราครับ... เสียงพี่ธงใสกว่าผมมากครับ เพราะพี่ธงดื่มแต่น้ำเป-ล่า ส่วนผมดื่มน้ำ "อย่างว่า" มานาน มันทำลายเส้นสุขภาพไปเยอะ... (รู้ทั้งรู้)

.......................

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:03:24 PM »
      ร้องได้ดีจริงๆครับ เสียงเนียนมากในสไตล์ลูกกรุงนิ่มๆ เกือบเหมือนครูสุเทพฯ  ผมเคยเจอพีธานินทร์  อินทรเทพ แบบตัวต่อตัวนั่งคุยกันหลายชั่วโมง โดยมีเครื่องช่วยคุยเป็นองค์ประกอบพร้อมกับแกล้มครับ ตอนที่พี่เขามาโชว์ตัวที่หาดใหญ่ 2 ปีมาแล้ว ขนาดเสียงพูดคุยกันธรรมดาๆของแกก็เพราะมีเสน่ห์มาก เหมือนในแผ่นยังไงยังงั้น เขาเรียกคนมีแก้วเสียงในตัวโดยธรรมชาติครับ born to be จริงๆ เลียนแบบยาก  แกยังสอนผมหัดสังเกตุคนร้องเพลงแต่ละแบบเป็นกรณีศึกษาด้วยครับ  นับว่าได้ความรู้เพิ่มจริงๆ  จากคนที่ไม่รู้อะไรเลยในด้านการร้องเพลงอย่างผม นอกจากความชอบด้วยใจล้วนๆ เท่านั้นเอง
     อยากฟังพี่ดาวเรืองกรุณาโชว์เพลง "หัวหินสิ้นมนต์ขลัง" ในสไตล์ของพี่ให้แฟนๆฟังอีกสักเพลงครับ เพลงนี้ผมชอบจริงๆครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:22:02 PM »
1. เพลงของครูไสล ไกรเลิศ มีเยอะจริงด้วยครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่ดาวเรือง

2.ผมดีใจ ที่พวกเราคุยกันสบายๆ เป็นธรรมชาติขึ้น ไม่เกร็งแล้วครับ
   เลยได้สาระลึกๆ มากขึ้นกว่าตอนที่เริ่มคุยกันแรกๆ....
      - เสียงพี่ธงเป็นอีกแนวนึงครับ ....แนวครูเอื้อ
   คนละสไตล์กับแนวครูสุเทพ...
       ดีซีครับ เลยได้ฟังคาราโอเกะจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลากหลายแนว
      - แนวลูกทุ่ง ...เหมือนจะเคยรู้มาว่า
   น้องกมล ก็ร้องของครูสุรพลเก่งทีเดียวนะครับ

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 02:37:43 AM »
ทีนี้ก็มีเพลงการบ้านสองเพลงแล้วสินะ
มนต์รักเรียกหา .... เพลงครู ป.ชื่นประโยชน์
กับเพลง หัวหินสิ้นมนต์รัก ... น่าจะใช่เพลงนี้... เพราะคุณเผ่าพงษ์ บอกชื่อว่าเพลง หัวหินสิ้นมนต์ขลัง?

มาลี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 77
  • Thank You
  • -Given: 501
  • -Receive: 77
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:47:53 AM »
คุณดาวเรืองเสียงคล้ายครูสุเทพมาก  :90
ขอบ้างได้มั๊ยคะ
อยากฟังคุณดาวเรือง ร้องเพลง "ดาวเรือง" ค่ะ
 :23

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:54:01 AM »
"เพลง หัวหินสิ้นมนต์รัก ... น่าจะใช่เพลงนี้... เพราะคุณเผ่าพงษ์ บอกชื่อว่าเพลง หัวหินสิ้นมนต์ขลัง?"

"ถูกต้องแล้วครับพี่ดาวเรือง  ผมชอบจำชื่อเพลงนี้ผิดทุกที ทั้งๆที่ชอบเพลงนี้ ขอบคุณมากครับ"

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:00:33 PM »
  ก็เป็น 3 เพลง...
         ..... ถ้าไม่ไหวจริงๆ
               ให้ผมช่วยร้องด้วยซักเพลง ก็ได้นะครับ...

( ขอให้ฉันได้ร้องเพลงบ้างสักเพลง ฉันไม่เคยคิดร้องเพลงเลยสักเพลง เพลงนี้เป็นเพลงแรก
                 และเป็นเพลงสุดท้าย ในชีวิตของฉันที่คุณจะได้ยินได้ฟัง ...... :85 )

:65 :65 :65 :65 :65 :65

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:57:14 AM »
มอบรูปใส่กรอบใหม่
      ให้พี่ดาวเรือง เป็นกำลังใจนะครับ
   จะได้ร้องเพลงเพราะๆ ให้เราฟังกันต่อไปเรื่อยๆ