กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: คะนึงรัก  (อ่าน 5461 ครั้ง)

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
คะนึงรัก
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 06:44:26 AM »
......................................

คะนึงรัก
คำร้อง/ทำนอง สง่า อารัมภีร
ผู้ขับร้อง "ดาวเรือง"
http://www.mediafire.com/?8jka77iirbsut66

สมพร เกาะยอ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
Re: คะนึงรัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:01:12 AM »

ขอรับเงาเสียงสุเทพ ไว้ฟังก่อนนอนสักเพลงนะท่านดาวเรือง ได้ยินกิตติศัพท์ มานาน
ขอบคุณครับท่าน จะตั้งใจฟังให้ดีที่สุดครับ

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 08:01:10 AM »
ขอรับ และฟังเสียง ลุงดาวเรืองด้วยคน นะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

จากคนบ้านใกล้(ที่ทำงานค่ะ)

<a href="http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/e479dc3b9fa0d303.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.huaydethuaydunk.com/uppic/files/e479dc3b9fa0d303.swf</a>

ขอบอกว่าเสียงคล้ายลุงเทพ มากกกกกกกกกกกก เพราะค่ะ...

ขออนุญาตทำเพลงมาประกอบ ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 08:11:37 AM โดย ยายน้อยค่ะ »

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:46:19 AM »
  1. คนต้นเรื่องขอเพลงนี้ ....กลายเป็นว่า มาช้ากว่าใครเขา....
       เพราะตื่นมา ก็เข้าพันทิป ห้องจตุจักร กระทู้แมวก่อน...
           ....อ่านที่เขาทะเลาะกันมานาน ต่อจากของที่อ่านแล้ว เมื่อวาน
        วันนี้ ล่าสุด ผู้หญิงที่เคยโพสต์ลงท้าย"ค่ะ"...เปลี่ยนมาโพสต์ลงท้าย"-วะ"
              ...อ่านแล้วปลง  เซ็ง...
       ....กระทู้สาธารณะนะนั่น เอาตัวตนแท้ๆ มาแสดงอย่างนั้นได้ไง
           ไม่คำนึงถึงมรรยาทสังคม.... คนทั่วไป ใครเขาก็สามารถเข้าไปอ่าน...
                  -เจองี้ ปิดเลย... กลับมาบ้านเพลงไทยดีกว่า
        (หากก็ดีใจมากๆ ที่เว็บบ้านเพลงไทย มีแต่การพูดจาสุภาพ ให้กันและกัน...ผมชอบตรงนี้มากๆครับ)

2.ผมเปิดมาเจอ"คะนึงรัก"-ดาวเรือง 
             ดีใจครับ ...รีบโหลดทันที
           และเปิดฟัง ก่อนมาตอบกระทู้ครับ

ขอขอบพระคุณพี่ดาวเรืองมากๆนะครับ  ที่กรุณาจัดให้ตามคำขอ
    พี่ดาวเรืองร้องได้เพราะมากๆ  เสียงเหมือนครูสุเทพมากครับ
                           :90
              ....ฟังแล้วซึ้ง ประทับใจ  สุดยอดจริงๆ ... :52

ผมร้องคลอไปด้วยครับ คีย์เดียวกันเลย...
        แต่ผมว่า เสียงผมออกแนว คุณสมบัติ เมทะนี ซะ...ไม่ใช่ครูสุเทพ... (555)
      และอีกอย่าง ลูกลากคอของผม ไปไม่ยาวอย่างพี่ดาวเรือง
               ...มันห้วนๆครับ....ฮิ ฮิ

ผมชอบเพลงนี้มากๆ มาแต่ปี 2514 โน่นเลยครับ (เรียน ม.ศ. 2)
              คือไปดู ภ."หนึ่งนุช" ที่โรงหนัง "ศรีเมืองปัตตานี"...
       ซึ่งในหนัง เป็นเสียงร้องของคุณสมบัติ เมทะนี ผมก็ว่าเพราะแล้วนะ....
                จากนั้นก็เจอเนื้อเพลงตามหนังสือประเภท โลกดารา
           ก็จดเนื้อมา ฝึกร้องเอง ตามทำนองที่จำมา และคิดว่าใช่...
               จึงบางคำ ผมลงจังหวะไม่เหมือนกับต้นฉบับเพลงครับ
       (ลักษณะเดียวกับเพลง "เนื้อนวล"-ชรินทร์ ที่ผมเคยถามพี่ดาวเรือง
              ว่าน่าจะแยกคำ หรือรวบคำร้องยังไง....
    ซึ่งเกิดจาก ผมฟังเพลงมาจากวิทยุ...แล้วมาฝึกร้องเองจากเนื้อ เลยแบ่งวรรคไม่เหมือนต้นฉบับ อิ อิ
             และเพราะตอนนั้น.. ไม่มีวิทยุ /เทปคาสเส็ท ไว้เปิดฟัง นั่นเองครับ)

อินเตอร์เน็ต ทำให้ผมโชคดี มีความสุขที่ได้ฟังเพลงเก่าๆที่คิดว่า ชั่วชีวิตนี้จะไม่ได้ฟังอีกแล้ว
            จากการแบ่งปันของเพื่อนๆ ( และตลอดจนเพื่อนมนุษย์ทั่วโลก เช่น เพลงฝรั่งเก่าๆ)....
    ผมได้พยายาม เชียร์เพื่อนร่วมวัย หลายๆคน ที่อยู่บ้านเฉยๆ ให้มีคอมฯ และติดตั้งอินเตอร์เน็ต...
      เพื่อเพื่อนจะได้ไม่เหงา และจะได้พบกับความหลังฝังใจที่ถวิลหา เช่น เพลง ภาพ หนังเก่าๆ
             ก็มีทั้ง ที่ปฏิเสธอย่างแข็งขัน โดยสิ้นเชิง....  แต่พอผมเปิดเพลงเก่าๆ บางเพลงให้ฟัง...
     ก็ว่า "หึ๊ย์ เอาจากไหนเนี่ย..." พอบอกว่า ได้มาฟรีๆจากเน็ต  ก็ว่า "ไม่มีทาง-เป็นไปได้ไง"
         ส่วนรายที่กล่อมสำเร็จ เพื่อนบอกว่า ขอบคุณมากที่แนะนำ....เขาไม่เหงาอีกแล้วครับ
             และเจออะไรที่น่าสนใจ ...ก็ใช้อีเมล์(ที่ผมสมัครให้)มาบอกกัน เสมอๆ

3.สุดท้ายนี้  ก็ขอขอบคุณพี่ดาวเรืองอีกครั้ง สำหรับ"คะนึงรัก"จากเสียงร้องของพี่เอง
                           :32
    จำได้ ว่าพี่ดาวเรืองเคยแซว ว่าผมติดจะพูดอะไรยาวๆ
             จริงครับ... เพราะผมก็ยังติดนิสัยเป็นครูเก่า มาไม่เลิก
           ไม่ได้ยินเสียงออดหมดเวลา  ก็ไม่ยอมเลิกพูด....
             ที่จริง ถ้าอยากให้ผมพูดจบสั้นๆ ....ก็ไม่ยากครับ
          แค่บอกว่า "นักเรียน เคารพ"
                  ...."ขอบคุณครับ /ขอบคุณค่ะ คุณครู"
                 ผมก็ต้องหยุดทันทีครับ....

:65 :65 :65 :65 :65   :16

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:10:23 PM »
ครูรอผมหน่อยนะครับ ผมมีแผ่นเสียงหนัง หนึ่งนุช จะริปลง ทั้งภาพและเพลงมาฝากครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:24:50 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ชัย...
     1. แต่ผมจะพิกลอยู่อย่าง ชอบเพลงไหนก็แค่เพลงนั้นครับ...
    เพลงข้างเคียงอื่นๆ ขอไม่ฟังซะงั้น...

2. เคยขอเพลงคุณกรุ/พี่ธงฟัง หน้าห้องแชต 
            ....2 ท่านจะแถมเพลงข้างเคียงให้
   ผมบอก "ไม่เอาครับ".....
       พี่ธงยังว่า "อะไรอะ มีแต่เค้าขอแถมกัน....นี่จะแถมให้
                             ...กลับไม่เอา"

ผมว่า  ผมกลัวการเกิดไปชอบเพลงใหม่ๆเพิ่ม....ไง
              ..... แล้ว ขี้เกียจเหนื่อย ตอนตามเก็บครับ

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 12:40:35 PM »
   อิจฉาคนที่ร้องเพลงได้จังเลย
   ผมเองเคยลองร้องดู ไปซื้อเครื่องเล่นคาราโอเกะมา
   ทั้งเพี้ยน เสียงสูงก็ขึ้นไม่ถึง เสียงต่ำก็ลงไม่ได้
   ร้องก็ผิดจังหวะ ผิดคีย์
   สุดท้าย ฟังอย่างเดียว ดีที่สุด

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:24:48 PM »
 1. ผมเองชอบเพลงจีน หลายเพลง
       เพราะเรื่องทำนองเพลงแล้ว  จีนเขาแต่งได้เยี่ยม
        ไทยเรา ยังเอามาแปลงเป็นเพลง มากมาย
             ...แม้แต่เพลงงิ้ว ที่หลินปอแต่งเป็นชายร้อง
       สมัยก่อน ผมก็เคยซื้อเทปคาสเส็ทมาฟังครับ
               ....แต่ร้องไม่เป็นเลย
2. คุณภิรมย์พอจะรู้ภาษา
       น่าจะร้องคาราโอเกะมาให้ฟังกันนะครับ
             ผมว่า ต้องไพเราะทีเดียว....

มาลี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 77
  • Thank You
  • -Given: 501
  • -Receive: 77
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:33:44 AM »
ได้ฟังเพลงที่คุณดาวเรืองร้องหลายเพลง ไม่เคยผิดหวังเลยค่ะ
เป็นประเภทฟังเพลงอย่างเดียวเหมือนคุณภิรมย์

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:49:31 AM »
ดีใจจัง คุณมาลี เข้ามาฟังแว้ววววว

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:00:12 PM »
   เพลงนี้ผมตั้งใจฟัง โดยใช้หูฟังเลย เพื่อความชัดเจนในการฟัง ยอมรับว่าเยี่ยมครับ
    :52  :90

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:03:56 PM »

.................

อ้าว...แล้วเพลงอื่นไม่ได้ใช้หูฟังหรือครับ งงเลย?...แห่ะๆ
ขอบคุณมากครับคุณเผ่าพงษ์ ปัตตานี

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:57:36 PM »
    555   :09  ภาษาไทยดิ้นได้หลายจังหวะจริงๆ  ผมหมายถึงใช้อุปกรณ์หูฟังครับ  เพราะปกติผมจะฟังผ่านลำโพงเครื่องเสียงน่ะครับ  วิชาภาษาไทยผมคะแนนไม่ค่อยดีครับพี่ดาวเรือง...อิอิอิ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:52:09 AM »
ไม่มีอะไรอื่นจะตอบแทนน้ำใจครับ...
     เผอิญ เห็นรูปใหม่ที่พี่ถ่ายคู่กับครูสุเทพ...
        เลยนำมาเข้ากรอบให้ครับ

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 06:52:50 PM »
:90 :90 :90
ชอบรูปนี้จังอ่ะ...