สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องรับแขก

สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ

(1/2) > >>

น้องนางบ้านนา:
กระผม  นาย ประ์เสริฐ จาก สี่แยกแม่กรณ์ เชียงราย(ไปวัดร่องขุ่น12โลเอง)
ชื่นชอบเพลงลูกทุ่งเก่า มาก โดยเฉพาะเพลงยุคครูสุรพล
เข้ามาเวปนี้ เพราะรู้ว่าที่นี่มี กูรูลูกทุ่งตัวจริง(แต่ไม่แสดงตัว) คุณสมภพ ประจำอยู่นี่
เลยมาสมัครสมาชิก ร่วมสนุกหาเกร็ดความรู้ลูกทุ่งด้วยคนครับ

.ป.ล. วันที่19 เดือน6 ปี2013 ผมแก้ไขข้อมูลให้เป็นไปตามความจริง เพื่อความจริงใจที่เข้ามาร่วมสนุกกับเวปนี้ ครับ

ภิรมย์:
    ยินดีต้อนรับครับสู่บ้านเพลงไทย ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลง
ไม่ใช่แค่เพลงเพราะๆ ยังมีน้ำใจจากชาวเรามอบให้ด้วยครับ หนึ่ง
ทุ่มของทุกวัน มาฟังเพลง พูดคุยแบบกันเองได้ที่นี่ครับ

ดาวเรือง:
ยินดีต้อนรับสมาชิกจากพะเยาครับ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
           ยินต้อนรับครับคุณเหมยขาบ น่าจะมีเชื้อทางพม่านิดๆนะครับ  ตอนเรียนมัธยมเคยไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่ ต.เกาะคา จ.ลำปาง พ่อเพื่อนเป็นกำนันตำบลนี้  ตื่นเช้ามาท่านบรรจงเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงเพลงครูสุรพล สมบัติเจริญ ให้ฟังลั่นบ้านเลยครับ  ประทับใจมาก 
         เดี๋ยวนี้ท่านได้เสียชีวิตไปนานแล้ว แต่ไม่ทราบลูกหลานเก็บแผ่นเก่าๆเหล่านี้กันบ้างหรือไม่  ผมสังเกตุเห็นแกมีเยอะมากเลย  ประทับใจ๋จาวเหนียมากครับ

น้องนางบ้านนา:
แผ่นถ้ายังมีอยู่น่าจะดีไม่น้อย....แถวบ้านส่วนใหญ่จะขายกันไปช่วง10กว่าปีก่อน...
....จำได้มีช่วงหนึ่งคนเขารับซื้อ....
....ชื่อผม..เหมยขาบ...แปลว่า...แม่คะนิ้ง(นํ้าค้างบนยอดหญ้า)...ครับ
...ชาวเหนือพันธ์แท้จะเรียกแม่คะนิ้งว่าเหมยขาบครับ...

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version