กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้กระดานชนวนบ้าง..ยกมือขึ้น  (อ่าน 9585 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
ใครเคยใช้กระดานชนวนบ้าง..ยกมือขึ้น
« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:23:59 AM »

(กระดานชนวนไทย)

หน้าตาแบบนี้แหละ ..ยุคกระโน้น นักเรียน ป.เตรียม จะใช้กระดานฃนวน กับดินสอหิน
พอขึ้น ป.1 ก็ใช้ดินดำกับสมุดกระดาษ ถึง ป.5 ถึงจะได้เริ่มหัดเขียนภาษาอังกฤษ
ต้องใช้ปากกา และต้องเป็นปากกาหมึกซึม จึงจะได้ตัวอังกฤษสวยๆ มีเส้นหนัก เส้นเบา
ไม่ใช่เส้นอึ เส้นฉี่ นะ ..คือ เส้นที่ลากขึ้นจะเป็นเส้นบางๆ เรียกเส้นเบา
เส้นลากลง จะหนา เรียกเส้นหนัก

ปากกาหมึกซึม.. ใครเป็นลูกคนมีอัฐ มีอันจะกิน ก็ดูที่ปากกานี่แหละ
ผมเรียนโรงเรียนวัด ก็ได้ใช้แค่ปากกาจีนแดง อันละสิบกว่าบาท
กว่าจะจบ ป.7 ใช้หมดไปหลายด้าม หายมั่ง พังมั่ง เอาไปแทงเพื่อนถูกครูริบไปมั่ง

แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นปากกาลูกลื่น อันละ 2 บาท
ปากกาลูกลื่น ..เดิมมันชื่อปากกาหมึกแห้ง หรือเปล่า
แล้วใครมาเปลี่ยนเป็นลูกลื่น ..ทำไมลูกลื่น

เมื่อเป็นเด็กฝึกเขียน ก ไก่  ก  กา ด้วยกระดานชนวน  กระดานชนวน น. กระดานทําด้วยแผ่นหินชนวนบ้าง ทำด้วยไม้ทาสมุกบ้างสําหรับเขียนหนังสือ.(พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒)

.... กระดานชนวนทำจากหิน เวลาเขียนต้องใช้ดินสอหินเขียน ต้องมีการฝนปลายให้แหลมก่อนเขียน อุปกรณ์ที่ใช้ขาดไม่ได้ก็คือ ขวดน้ำเล็กๆ กับผ้าสะอาดเอาไว้ลบเวลาเขียนผิด หรือเต็มหน้า ใครหรูหน่อยก็ใช้เป็นขวดยาหยอดตา ที่มีที่หยอดน้ำ ถ้าใครไม่มีก็ต้องใช้"น้ำบ่อน้อย" ก็น้ำลายเรานั่นแหละ ผ้าไม่มีก็เอาชายเสื้อเช็ดเอา กระดานชนวนเขียนได้ครั้งละ 2หน้าเท่านั้น การบ้านจึงมีแค่สองหน้า เวลาทำเลขพอหมดสองหน้าก็ให้ครูตรวจ จากนั้นลบแล้วทำใหม่ ดินสอหินถ้าฝนจนแหลมแล้วจะคม เวลาเขียนบนกระดานชนวนจะเป็นรอย กระดานชนวนรักษายาก เพราะว่าบาง แตกง่าย แต่ก็มีบางคนรักษาดี ใช้กันตั้งแต่พี่ยันน้อง กระดานชนวนถือว่าเป็นของศักสิทธิ์ เวลาจะเอาออกมาใช้ต้องกราบ เลิกใช้ก็กราบ ห้ามเดินข้ามเด็ดขาด เรามีโอกาสได้ใช้กระดานชนวน ตอนอยู่ ป.1 ป.2 และป.3 ส่วนป.4ไม่มีโอกาสได้ใช้ เพราะเริ่มใช้สมุด มีการบ้านทีหลายข้อ  เขียนด้วยดินสอบางครั้งมือแทบหงิก เขียนแล้วต้องลบ กระดานชนวน ทำให้ต้องจำไอ้สิ่งที่ลบไปแล้วให้ได้ ไม่ต้องซื้อสมุดหลายสิบเล่ม แล้วเขียนเพียงสิบหน้าก็ทิ้งเกลื่อนโรงเรียน
     แต่ปัจจุบันนี้ได้ยินมาสักพักแล้ว กับคำว่า iPad แต่ว่ามันหมายถึงอะไรล่ะ?
 iPad เห็นครั้งแรก หลายคนนึกถึง จอคอมพิวเตอร์ บางคนคิดถึงกระจก ใครที่ชอบทางด้าน เทคโนโลยีอยู่แล้ว อาจจะคิดถึง iPhone และ iPod Touch ซึ่งก็ไม่ผิดจากความจริงเท่าไหร่นัก
แล้ว iPad คืออะไรกันล่ะ?

iPad นั้น พูดให้สั้นที่สุดต้องบอกว่า มันคือ Tablet PC แต่เราจะจำกัดความ iPad ด้วย Tablet PC สั้นๆก็คงไม่ถูกนัก
iPad คือ Tablet PC ?

เรามาเริ่มกันที่ iPad เป็น Tablet PC กันก่อน ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค ทุกคนคงรู้จักกันดีนะ ตอนนี้เราใช้ คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คเป็นหลักในการทำงานมากกว่าคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะเสียอีก  ทีนี้ถ้าเราเอาโน้ตบุ๊คมาหักครึ่ง เอาเฉพาะส่วนหน้าจอมาใช้งาน เอาคีย์บอร์ดทิ้งไป แล้วเปลี่ยนการพิมพ์บนคีย์บอร์ด มาพิมพ์บนหน้าจอ โยนเมาส์ทิ้งไป เปลี่ยนมาใช้นิ้วจิ้มบนหน้าจอแทน อะไรจะเกิดขึ้น เราก็จะได้ คอมพิวเตอร์แบบหน้าจอสัมผัสแบบพกพา ที่เราเรียกกันว่า Tablet PC
ipad ไม่ต่างจากกระดานชนวน (ฝรั่ง)
ปัจจุบันนี้คนไทยเดินถือ ipad เหมือนกับคนไทยสมัยก่อนเดินถือกระดานชนวน

(กระดานชนวนฝรั่ง)

ขอบคุณเจ้าของลิงค์ข้อมูล

http://www.ia17.net/ia17board/data/0951.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 11:29:25 AM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: ใครเคยใช้กระดานชนวนบ้าง..ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:37:06 AM »
ไม่ทันกระดานชนวนค่ะ ยุคนั้น ก็เป็นสมุด ปากกากันแล้วค่ะ ปากกาหมึกซึมใหม่  ๆ ไม่ชอบใช้ เขียนได้ช้า พอเี่ขียนเสร็จต้องระวังอย่าให้มือไปโดน เพราะ หมึกจะเลอเทอะกระดาษ แต่พอฝึกเขียนด้วยปากกาหมึกซึม ทำให้ลายมือสวย ไม่ลื่นเกินไปถ้าเทียบกับปากกาลูกลื่นทำให้ลายมือเสียไม่สวยค่ะ  หมึกซึมสมัยนั้น ใช้ยี่ห้อ Geha สีสวย น้ำเงินอ่อนและ แต่ถ้าเป็นยี่ห้อ Pilot สีสวยแต่ สีจะเข้มกว่า ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 11:47:30 AM โดย ชญาดา »

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: ใครเคยใช้กระดานชนวนบ้าง..ยกมือขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:46:04 AM »
เคยใช้อยู่สองปี...ป.1และ.ป.2....ครับ..
ครูทหารเขาเอามาแจก.....สมัยนั้นไม่มีตำราเรียน....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 12:27:50 PM »
งั้นรุ่นก่อน ก็เคยใช้แท็บเล็ต มาก่อนแล้วสิครับ อิอิ
เพียงแต่ว่าคนละรูปแบบ ฮา ยังทันใช้ครับ เท่อย่าบอกใคร

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:47:23 PM »
ผมเคยใช้ Tablet รุ่นดินสอหิน ตอนเรียน ป.1 ครูบอกว่าตอนจะ Delete ข้อความให้ใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำแล้วบิดพอหมาดๆ มาเช็ด ผมว่ามันไม่เท่ห์ เลยใช้นิ้วมือบวกกับน้ำสะอาด(ลาย) ดีกว่าที่ครูบอกมาเสียอีก  :52 :52 มีกระเป๋านักเรียนใช้กับเขาด้วยนะผมน่ะ พอกลับมาถึงบ้านโยนโครม  พอเช้าจะไปโรงเรียนร้องตะโกนเลย แม่  :09 :09 Tablet พังอีกแย้วอ่ะ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 02:45:14 PM »
       ผมขอยกมือขึ้นหนึ่งคนครับลุงชัยนรา  เคยเห็นและเคยเล่นของพี่สาว  เพราะรุ่นผมใช้สมุดปกแข็ง ปกอ่อนกันหมดแล้ว (สงสัยกระทรวงคงได้สัมปทานสมุดแทนกระดานชนวน)  เออ...ผมฝากถามครูลือหน่อยครับสงสัยอยู่เหมือนกันว่า ทำไมวิชาเลขคณิต ต้องใช้สมุดปกแข็งครับ ห้ามใช้ปกอ่อนเด็ดขาด เดี๋ยวจะถูกหักคะแนน...อิอิอิ... (ภาคบังคับทุกโรงเรียนเลยก็ว่าได้)
       พูดถึงกระดานชนวนผมไม่รู้วิธีใช้ (เพราะยังไม่เข้าโรงเรียน) ลองเขียนด้วยดินสอหินมันไม่ค่อยชัด ผมไม่ชอบ ก็เลยล่อด้วยตะปู 5 นิ้วเขียนและวาดรูปแทน เส้นคมชัดเจนดีมากแต่ลบไม่ออก ทำไงดีล่ะ  ผลปรากฏว่าโดนพี่สาวจับตีเข่าเขย่าศอกด้วยศิลปะแม่ไม้มวยไทยเสียหนึ่งยกได้แรงอกไป  เออ...นี่คือแท๊ปเล็ตสมัยโบราณจริงๆครับ
      ส่วนปากกาหมึกซึมครูอนุญาตให้ใช้ได้ตอนขึ้น ป.5 เป็นต้นไป  พกกระเป๋าเสื้อโก้กันน่าดู ยังจำกลิ่นน้ำหมึกปากกาได้ ช่วงนั้นปากกาและหมึก Pilot ก็ฮิตกันมาก  บางทีพกปากกาโดนน้ำหมึกซึมเลอะกระเป๋าเสื้อซักไม่ออก  ต้องใช้นำน้ำยาไฮเตอร์ช่วย ซึ่งเหม็นเข้าจมูกมากๆ
      เคยประกวดคัดลายมือชนะเลิศของโรงเรียนด้วยปากกาหมึกซึมมาแล้วนะครับ  แต่ปัจจุบันใช้ปากกาลูกลื่นเป็นหลัก ลายมือเหมือนไก่เขี่ย  ตัวเองยังอ่านของตัวเองไม่ออกก็มี...อนิจจัง

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:38:39 PM »
......................

เคยใช้กระดาน(หิน)ชนวน ตอนอยู่ ป.มูล - ป.เตรียม ครับ...
สมัยก่อนไม่มีชั้นอนุบาล ใช้เรียกว่า ประถมมูล ประถมเตรียม (เตรียมเรียน ป.๑)
นึกๆดูก็เหมือนแทบเล็ตเดี๋ยวนี้เหมือนกัน
เวลาใช้ต้องใช้ดินสอหินชนวนเขียน
แต่ใช้ชอล์ก หรือ ดินสอพอง เขียนก็ได้นะครับ ลบด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆ
หรือจะใช้น้ำลายลบแบบคุณสมภพก็ได้ แต่ไม่แนะนำ (อิๆ ผมก็เคยใช้)

ขึ้น ป.๑ เริ่มใช้สมุดดินสอ พอ ป.๕ ใช้ปากกา
ครูบอกว่าควรใช้ปากกาหมึกซึม เพราะถ้าใช้ปากกาหมึกแห้ง จะทำให้ลายมือเสีย
ปากกาหมึกซึมมีข้อเสียที่เด็กๆมักจะซุ่มซ่าม ทำหมึกหกเลอะเทอะ และเอามาสลัดหมึกแกล้งกัน
และต้องมีสองด้ามคือ ด้ามหนึ่งใช้หมึกสีน้ำเงิน ไว้เขียนหนังสือ
อีกด้ามหมึกสีแดง ไว้สำหรับขีดเส้นใต้ (วิชาเลขใช้มากที่สุด)

ปากกาหมึกซึมยี่ห้อยอดนิยม คือ ไพล็อต และ ปากกาจีนแดง (รูปร่างป้อมๆ หัวเหมือนเข็มแหลมๆ) ใครใช้ เชฟเฟอร์, ปาร์คเก้อร์ ถือว่าครอบครัวมีกะตังค์

แต่ปากกาหมึกแห้งได้รับความนิยมมากกว่า เพราะราคาถูกกว่า
ปากกาหมึกแห้ง ยี่ห้อยอดนิยมเมื่อก่อนคือ ชไนเด้อร์
พอยี่ห้อ บิ๊ก ออกมาตีตลาด ก็เรียกว่าปากกาลูกลื่น เพราะเขียนได้เร็วกว่า
คำว่าปากกาหมึกแห้ง จึงหายไปจากสารบบวงการขีดเขียนในเมืองไทย กลายเป็นปากกาลูกลื่นซะงั้น

ยังมีปากกาคอแร้ง... ใช้เขียนคัดลายมือภาษาอังกฤษโดยเฉพาะ
เวลาใช้ต้องจุ่มหมึก ต้องใช้หมึกดำยี่ห้อ อินเดียนอิ๊งก์ เท่านั้น

ครูลือ น่าจะบรรยายเรื่องการคัดลายมือภาษาอังกฤษได้ดีกว่าผม

เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่ายังมีการเรียนคัดลายมือภาษาอังกฤษหรือไม่...?

.......................

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 05:40:57 PM »
1. โอ้โห...มีคนรู้จักกระดานชนวนกันมากอย่างนี้เชียวหรือครับ
            ผม ก็รุ่นราวคราวเดียวกับคุณเผ่าพงษ์...
         เข้า ป.เตรียม ปี 2505
    ทันเห็นครับ... แต่ไม่ทันใช้จริง เพราะมีสมุดใช้กันแล้ว...

เลขคณิต ต้องสมุดปกแข็ง เพราะเป็นสมุดอ้วน เจ้าเนื้อ...
    แล้วเลขแต่ละข้อ ถึงแม้โจทย์จะสั้น แต่ต้องตอบแบบแจงวิธีทำ ยาวครับ
    กินหน้ากระดาษกว่าวิชาอื่นเขา....
            สมุดเล่มไหน ใช้แล้ว เหลือหน้าไว้...
      ผมเอามาวาดโกมินทร์ กุมาร แบบ ทวี วิษณุกรหมดเลยครับ

2.-ปากกาหมึกแห้ง หรือ ปากกาลูกลื่น เป็นของจากเมืองฝรั่ง
        ใช้คำว่า "ball-point  pen"   (บอล พ้อยท์ เพน = ปากกาที่ตรงปลายเป็นลูกกลมๆ
         -ที่กลิ้งไปมา ลื่นตามมือลาก)
               บางที เจอที่เรียกสั้นๆ ว่า ball pen ก็มีครับ
               เม็ดกลมๆเล็กๆ จะคอยกลิ้งน้ำหมึกไปตามมือเขียน...
      แต่ถ้า เม็ดกลมนี้ หลุดจากปลายปากกาเมื่อไหร่...เตรียมซักเสื้อกับไฮเตอร์ เหมือนที่คุณเผ่าพงษ์บอกมาเลย...
              ซักเสร็จ ค่อยลงครามตรากวาง...แต่ถ้าซักไม่ออกจริงๆ  น่าลงซีอิ๊วแทนครับ...

-ปากกาหมึกซึม ...ภาษาอังกฤษคือ "fountain pen" (เฟาเทิน เพน= ปากกาที่มีลักษณะอย่างน้ำพุ)
           เวลาสูบหมึก ทดสอบหมีกให้เดิน ด้วยการบีบไส้... น้ำหมึกพุ่งปรี๊ด-ปรี๊ด...เหมือนน้ำพุ มังครับ
                ชไนเดอร์หมึกแห้งแดง สีสวยมากครับ...บิ๊ค ก็โอเค...ตอนหลังมา เรย์โนลด์ มาตีตลาด...
              หมึกซึม เพื่อนผมตอนม.ศ.3 ก็นิยมมากครับ ใช้สลัดใส่หลังเสื้อคนอื่น สีที่นิยม คือ หมึกแดง
    ส่วนตัวหมึกนั้น ไม่ควิ้งค์... ไพล็อต ...ก็ เกฮา ครับ...555
            คัดอังกฤษ เขาว่าควรใช้ปากกาคอแร้ง จึงจะสวย แต่ผมไม่ถนัดครับ....หมึกซึมก็ไม่คล่อง
                  ลูกลื่นนี่ละ....แต่ ลายมือผมไม่สวยครับ

3. ส่วนวิทยาการใหม่ๆ...
           ผมจะโง่กว่าใครเขา เพราะใช้ไม่เป็นเลย และไม่คิดซื้อมาใช้ครับ
       อาศัยว่า ต้องสอนนักเรียน ในตำรา จะมีเนื้อหา และภาพประกอบ
     อย่างคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คนี้ ในภาษาอังกฤษจะเรียกว่า laptop
    ( แลปท็อป... lap แปลว่า ตัก /top แปลว่า ส่วนบน = เวลาใช้ ฝรั่งจะเอามันวางบนหน้าตัก เพราะขนาดของมันเอื้อ)
         ( note book คือ สมุดจดงาน แต่ที่แปลว่า คอมพิวเตอร์อันเล็กๆ -ไม่มีนะครับ
        -คนไทยไปบัญญัติเรียกเอง ตามลักษณะรูปร่างกระทัดรัด ...มังครับ
              ถ้าจะสื่อสารกับฝรั่ง ต้องเีรียก "แล็ปท็อป" เท่านั้นครับ)
    แต่อย่าขำนะครับ... เวลาผมสอนเด็ก.. แล็ปท็อป ก็คือ  คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คไง....
             ทิ้งคำว่าโน้ตบุ๊คไม่ออก กลัวเด็กไม่เข้าใจ...
          ส่วนผมเอง ไม่เคยมี หรือจับใช้ด้วยซ้ำ คือใช้ไม่เป็นอะครับ
              ที่ใช้ทุกวันนี้ ... เป็นรุ่นตั้งโต๊ะกัง (แบบตั้งโต๊ะ)

ไอแพด /แท็ปเล็ท....ผมไม่มีใช้ จึงใช้ไม่เป็น และใครจะให้ซื้อ หรือจะซื้อให้ -ก็ไม่เอาครับ....ไม่ทราบจะเอาไปทำอะไร.....5555
             มือถือที่ใช้ทุกวันนี้ ดีบ้าง เจ๊งบ้าง... ตอนซื้อ ......เลือกรุ่นท็อปเลย....
                   ( แต่รุ่นท็อป ของที่ราคาไม่เกิน 500 นะครับ )
                                    :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 05:46:11 PM โดย ลือ »

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 06:06:53 PM »
กระทู้ล่อผู้สูงอายุ  :58 :58

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:10:23 PM »
ใช่แล้วครับ ลุงภพ ผมจะได้รู้ว่า อายุใครสูงกี่เซ็นต์..

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 02:44:02 AM »
ผู้สูงอายุ ถ้าคุยกันถูกคอ จะสนุกนะครับ
คุยกันได้ทุกเรื่อง ไม่มีง่วงเหงาหาวนอน

ยกเว้นคุยเรื่องการเมือง ถ้าอยู่กันคนละฝ่าย เดี๋ยวเดียววงแตก

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:41:18 AM »
    คุณลุง คุณป้า คุยเรื่องกระดานชนวนกัน น่าอิจฉามาก น่า
สนุกดี  แต่..ผมไม่ทันอีกแระ..เคยแต่ได้ยิน ได้ฟังในตำนานที่
เค้าเล่าต่อๆ กันมา
    ดินสอไส้แกรไฟต์ ใครอยากทราบประวัติ หาอ่านได้ในกระทู้
ผมลงไว้ให้ดู
    ปากกาหมึกซึม ผมใช้ เชฟเฟอร์ครับ ทำไงได้ก็เงินมันพอ
ที่จะซื้อ พอลายมือสวยได้ที่ก็หันมาใช้ลูกลื่น ก็"เชฟเฟอร์"
อีกแระ เปลี่ยนไส้ได้ ที่ชอบก็เพราะตอนกดเอาหัวปากกาออก
มามันไม่เหมือนใคร ใช้กดตรงที่ที่เค้าใช้เหน็บกระเป๋าเท่ห์มาก
    ปัจจุบัน ใช้ลูกลื่น หรือไม่ก็ปากกาหัวเคมี ด้ามละ๕-๑๐บาท
พวกเชฟเฟอร์, ปาร์คเก้อร์ หรือครอส ใช้ไม่ไหว เฉพาะไส้มัน
อันเดียวซื้อปากกาธรรมดาได้เป็นโหล
    ส่วนหมึกซึมที่เคยใช้ ก็ยังอยู่นะครับ เก็บรักษาไว้เป็นอย่าง
ดี

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:24:08 AM »
       จริงครับ....ในเว็บบอร์ดเพลงสุขใจอย่างนี้  การเมืองเป็นสิ่งที่ต้องเก็บไว้
     จะอยู่ในใจ  หรือเลือกระบายออกในเว็บการเมืองเฉพาะ ที่มีรองรับอยู่หลายเว็บ
           จะดีที่สุด...
              เลี่ยงที่จะนำมากล่าวที่นี่กัน บรรยากาศเพลงเพราะๆ อาจพาอึดอัดใจ....
        ถ้าเกิดมีขึ้น อย่างเสรี...
                    ผมคงหายไปเงียบๆ และไม่กลับมา

:14 :14 :14 :14 :14

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 09:26:22 AM »
กระทู้ล่อผู้สูงอายุ

ผมยังไม่สูงครับพี่ แต่ของบางอย่างก็ทันใช้ครับ อิอิ