กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: หมาใครมีเห็บ ท้องเสีย มีแผลเน่า เป็นขี้เรื้อน รักษาหายได้แน่นอน ราคาถูกๆเองครับ  (อ่าน 4492 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                                    ผมขอรับรองผล ทั้ง 4 กรณี 100% ครับ

1. ผมเป็นฝั่งกลัวแมว...
                 ไม่กล้าจับตัวแมว กลัวเขี้ยวแหลม และกรงเล็บ... :09
             แต่ผมเป็นฝั่งรักหมามาก....
                  แต่ว่า หมาใหญ่ของคนอื่นเลี้ยง ก็ไม่กล้าเหมือนกัน  :45

แต่ผมก็เลี้ยงหมา อย่างให้เป็นหมาครับ...ไม่ให้ขึ้น หรือเข้าบ้านเด็ดขาด
               มีอาหารเม็ดให้กิน โดยแอบเสริมของชอบหมา เข้าไปอีกหน่อยนึง
                เช่น ลูกชิ้นเอ็นเนื้อ(โลละ 100 ก็เยอะอยู่ครับ)... แต่ก็ให้แค่ 1เม็ดครึ่ง ต่อมื้อ ต่อสำรับ ต่อ1ตัว)
                        ปลาทูนึ่งเข่ง(เลือกแพ็คตัวเล็กๆ ที่ราคาถูกๆ) มื้อละ 1/2 ตัว ต่อสำรับ ต่อ1ตัว
                 (หั่น ซอย คลุกปนกับอาหารเม็ด....
                             สลับวัน สลับมื้อบ้าง เพราะหมาก็เบื่อเป็น   
                           ... ไม่กี่ตังค์ และสะดวกดีครับ)

:01....รูปนี้ ผมเอง....
                                    ไม่ใช่ที่เลี้ยงอยู่นะครับ

หมาผม ตอนนี้ มีทั้งหมด 4 ตัว
                เป็นพันธุ์แท้ทั้งหมดครับ...คือ
           1.Dachshund (ดัชชุนด์=ไส้กรอก ) 2 ตัว หน้าตาแบบเดียวกัน
                สั่งจองของฟาร์มที่เชียงราย ผ่านร้านน้ำปิงปศุสัตว์ เชียงใหม่ (ตรงแยกศาลเด็ก ต้นทางไปเชียงราย)
           2.Temple (เทมเพิ่ล= วัด) 2 ตัว ก็หน้าตาแบบเดียวกันครับ
                เป็นพันธุ์หมาวัดแท้ ....เดินไปซื้อผักที่ตลาดนัด เจอป้าคนนึงนั่งบอกขาย ผูกล่ามเชือกฟางไว้ จะเอาตัวละ 100....
            ต่อรองได้ เป็นคู่ละ 150  ป้าแกขอตัวไปหาที่ใส่ลูกหมาหางหิ่น 
                     ได้ถุงกร๊อบแกร๊บเก่าๆมาใบนึง จับแพ็คคู่ส่งให้...
                         ยังหัวเราะขำกับเพื่อน  ป้าแกทำยังกะขายผัก

ขอโชว์ตัวหน่อยนะคร้าบ...
              มาพันธุ์ละ 1....อีก 2 ที่ไม่มา บอกง่วงเฉยเล็ย
                 นอนเงียบในคอก...เรียก ก็ไม่ยอมมาครับ

2. ขอตัดเข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ....นี่ครับ
                                     ยาดีที่ได้ผล (ที่เพื่อน ขอบอกเพื่อนที่ชอบเลี้ยงหมาต่อ)
                              (ขออนุญาตบอกยี่ห้อ แต่ไม่ขอโฆษณานะครับ)

1. หมามีเห็บ
                เลี้ยงหมามา จะ 20 ตัวได้มังครับ....กี่รุ่น ก็ไม่จำ  จำแต่เวลาเผลอ หมามีเห็บมาเกาะทั่วตัว....
    ทำยังไงก็ไม่หาย
         จับเห็บใส่ขวด ปิดฝา ไม่บี้ เพราะจะแพร่ไข่....ทั้งให้หมอหมาหยดยา ฉีดยาที่ต้นคอ สารพัด...
                  ไม่ได้ผล  กลุ้มมาก....
              บางทีนะครับ เห็บแพร่พันธุ์ มาเดินไต่พื้นบ้าน โชว์แขกที่มาบ้าน..เรานี้ หน้าม้าน อับอาย

โชคดี หลายปีที่ผ่านมา เพื่อนครูแนะนำยาดีให้
                เป็นแป้ง ยี่ห้อ ติ๊กต็อกซ์ (Tick Tox) ราคาแค่ 25-35-40/ขวด
                      ผมซื้อ 4ขวด/100  จากร้านขายส่งอาหารสัตว์ ไก่-หมู-หมา-ปลา-นก
             เปิดกูเกิ้ล  แปลว่า "พิษร้ายกำจัดเห็บ"-(tick แปลว่า เห็บ/tox มาจาก Toxic แปลว่า พิษร้าย)
                        (  ในรูป คือ อันซ้ายสุดครับ )
          วิธีที่ทำ คือ  อาบน้ำหมาทั้งที่มีเห็บ....
              เช็ดตัวหมาให้แห้ง หรือหมาดๆ โรยแป้งให้ทั่วสรรพางค์กายหมา  ทั้งหน้า ทั้งจมูก
        ไม่เว้นแม้ในรูหู...โรยๆ เขย่าๆ ดีดใบหูเป๊าะๆให้แป้งกระจายทั่วรู....
               ....ที่ท้อง ก้น และหางด้วย
          ทาซ้ำอีกวัน ในช่วงแรก...(หมาเลียตัวเองบ้าง ก็ไม่เห็นเป็นไร)
                ส่วนคนที่ทาแป้ง ก็ล้างมือที่ก๊อก ให้น้ำไหลผ่านมือ ฟอกสบู่ทุกครั้งหน่อย จะสนิทใจขึ้น
            รับรองว่า....เห็บตาย แห้งติดคาซอกขน ปัดๆ ก็ร่วงลงมา...
                จากนั้น เอาแป้งโรยๆตามที่ต่างๆ ที่เห็นเห็บไต่ (ตามพื้น ผนัง หรือเพดานใต้ม้านั่ง)... ทิ้งคาไว้
                  ไม่กี่วัน นอนแห้ง ตายเกลื่อน...และไม่มีให้เห็นอีกเลย
                         ทั้งที่ตัวหมา หรือ ตามที่ต่างๆครับ.. :52

2. หมาท้องเสีย บางทีถ่ายเป็นเลือด
              เป็นยาที่ซื้อจากร้านเดียวกัน ชื่อ "ไวโคนเด็น"ลักษณะเป็นผงแป้ง กลิ่นยาแรง
             มี อย่างซองและขวด ผมจะซื้อให้หมากิน... คนขายจึงให้ซื้ออย่างขวด.... 45 บาท
                      (ในรูป คือ อันกลางครับ)
                  (คนเลี้ยงไก่ชน ชอบซื้อไปคลุกอาหารให้ไก่กินแก้ถ่ายเหลว...)
    ของผมนี่ ... เอาลูกชิ้นเนื้ออย่างเอ็น มาคว้านไส้ ด้วยมีดเล็กปลายแหลม...เอาช้อนไอติม ตักแป้งยา กรอกลงจนเต็มรู
         หย่อนใส่ปากที่อ้ารอ....พอกลืนเข้าไป ทำท่าชะงัก จะคายออก
              ผมรีบจัดเบิ้ลลูกสองตาม นั่นคือ ส่งลูกชื้นล้วนๆ หั่นครึ่ง ต่อให้อีกคำ...
                    สุนัขก็คือหมา รีบกลืนคำแรก เพื่องับคำที่สองต่อ   ก็เรียบร้อย...คำเดียวพอครับ
                           พรุ่งนี้ ต่อซ้ำ อีกคำ.....
           ตามไปสังเกตดู ....วันที่3 ที่ถ่าย เริ่มเป็นก้อน ไม่เหลว ไม่มีเลือดปน...(วันแรก ยังไม่เห็นผล)
                       วันต่อๆมา หมาถ่ายเป็นปกติครับ

3.หมามีแผลสด หรือเน่า
               หมามีสันดานเสียอย่างนึง คือดีๆกัน...อยู่ๆ หมั่นไส้กันเอง ก็กัดกัน
                    จนมีคำเขาว่า "กัดกันยังกะหมา"
              ถ้าเราเผลอ ไม่ไปดูที่มันกัดกัน ได้แต่ห้าม....หมาอาจมีแผล
         แล้ว อาจถูกแมลงวันแอบตอมตอนนอน แผลจะเน่า....
                    หมาผม "เจ็บมาเย๊อะ...ปวดมาเย๊อะ"...(ฮิ ฮิ ไม่ใช่สมจิต จงจอหอ นะครับ)
     แต่พบว่า ยา "เนกาซันท์" (เป็นผง) ดีที่สุด...
             (ในรูป อันขวาสุด ซื้อร้านเดิม น่าจะ 72 บาท)
          ผมทาเบตาดีนให้ก่อน รอยาแห้ง โรยเนกาซันท์ทับ (บางที แอบโรย ติ๊กต็อกซ์ แถมอีกที)
                สองสามวัน แผลแห้งเลยครับ.....
            ยิ่งถ้าแผลหมา มีหนอนไต่ เขี่ยหนอนออกเท่าที่ได้ โรยแป้งเนกาซันท์ให้เต็มแผล....
                 รับรอง หนอนร่วงตาย แผลจะปิดไวครับ
   4. หมาเป็นขี้เรื้อน
            ดูเหมือนหมาไส้กรอก (หรือดัชชุนด์)จะไวต่อการเป็นขี้เรื้อน...จนรู้สึกว่า คงเป็นกรรมแห่งพันธุ์
       ผมลองมาหมด ทั้งฉีดยา ทาครีม....ไม่ได้ผลดั่งใจ
            ที่สุด ก็นี่เลย...ภูมิปัญญาคนโบราณ  น้ำมันขี้โล้(หรือน้ำมันเครื่อง ที่เขาถ่ายทิ้งจากรถยนต์ หรือมอเตอร์ไซคล์)
       ผสมกับผงกำมะถัน(หาซื้อได้ตามร้านขายวัสดุก่อสร้าง เขาป่นมาเลย ถุงเล็ก 20 บาท)
               ผสมกันไปเถอะ มั่วๆ กะๆ เอาเอง ใส่ขวดปิดฝา...มีแปรงสีฟันที่ทิ้งแล้ว เป็นอุปกรณ์เสริม

มองหมาตัวเองยามว่าง....อ้าว นี่โดนขี้เรื้อนเล่นเข้าละซี ขนเริ่มร่วงเป็นหย่อมๆ
                จับยืนนิ่งๆ เปิดขวดน้ำมันเครื่องที่มีกำมะถันปนอยู่...เอาแปรงสีฟันจุ่มน้ำมัน
             ป้ายๆ ทาๆที่วงขนร่วง  ...หมาเพลินครับ....เสร็จทุกที่ ก็ปล่อย ไปไหนก็ไป
                    2 อาทิตย์ มาดูอีกที ขนขึ้นเต็มสนิืทครับ

"โชคดีนะครับ.....หมาคือเพื่อนแท้
                                  เขารักเรา ทุกวินาที ทุกลมหายใจ
                           เพราะ เราคือ...จ่าฝูง"ของมัน "

(คุณ ซีซาร์ มิลาน แห่ง ด๊อก'ส วิสเปอร์เรอร์ ....ว่ามางี้
                       ตกลง  เราเป็นคน รึว่าเป็นหมาไปแล้วนะเนี่ย).....
:09

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 04:30:23 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
     ได้ความรู้แยะเลยครับ
     บ้านผมมี ๕ ตัว พุดเดิ้ล ๓ ตัวแม่"กำไล" ตัวลูก "เพชร" กะ "พลอย"
     พันธุ์ แม่ส่ำส่อน ๒ ตัว ใหญ่ ๑ เล็ก ๑
     คงต้องลองของกันหน่อยแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
ครับ...
    1. รับรองว่า ได้ผลดีแน่นอนครับ
    2. เอารูปมาให้ดูกัน ด้วยนะครับ
       ของผมนี่....
    มี -พี่ "ป๊อก"(ดัชชุนด์)...6 ขวบ  และ  พี่"หมึก"(ดัชชุนด์)...5 ขวบ
       - น้อง"ดิง"(วัด-พันธุ์ทางแท้ๆ)....4 ขวบ  และ น้อง"ดอง"(วัดอีกตัว)....4 ขวบ
                 เลือกเลี้ยงตัวผู้หมดเลยครับ
        เพราะเคยเลี้ยง "กาง"ตัวเมีย...ดูไม่ทัน มีลูกจากหลายพ่อนอกบ้าน มาฝาก 2 ครอก...
    ต้องเลี้ยงต่อ และแจกเพื่อนๆไปด้วย
           (ที่เห็นในรูปข้างบน คือ ป๊อก และ ดิง ครับ)