เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

ครูสัมพันธ์ อุมากูล 2 บทเพลง

<< < (2/2)

มดแดงซ่า:

--- อ้างจาก: กมล ขุนพรหม ที่ ตุลาคม 20, 2014, 09:49:24 PM --- :90อยู่ในชุดเพลงแปลงใช่หรือเปล่าครับ น่าจะใช่ แต่ไม่ทราบว่าใครร้องครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
 :90 :52

--- End quote ---
เพลงที่ผมนำมาลงนี้ไม่ได้อยู่ในชุดเพลงแปลงหรอกครับ ผมได้รวบรวมมาจากหลายที่ ซึ่งกระจัดกระจายไม่ได้เป็นอัลบั้ม อย่างเช่นเพลง "ชูชกฝากเมีย" เป็นเพลงเดียวที่ได้ถูกรวบรวมอยู่กับอัลบั้มของค่ายเพลงแม่ไม้...ชุดแมน เนรมิตร,ประจวบ และระบุชื่อศิลปินที่ขับร้องว่า "ชัย อนุชิต" ซึ่งเป็นข้อมูลที่คลาดเคลื่อนครับ ส่วนเพลงขอทานเด็ดดอกฟ้า,บาบูรำวง เคยถูกบรรจุอยู่ในเทปคาสเซ็ทของค่ายแม่ไม้...ชุดรวมเสียงร้องจากครูเพลง ซึ่งปัจจุบันไม่ได้มีการผลิตออกมาแล้ว รวมทั้งเพลงเหล่านี้ยังอยู่ในแผ่นเสียงด้วยครับ (เท่าที่ผมเคยเจอมาเพลงบาบูรำวง อยู่ในแผ่นเสียง สปีด 33 ด้วยครับ) ครูสัมพันธ์ อุมากูล ได้ขับร้องเพลงไว้ไม่มากนัก (ท่านเป็นนักแต่งเพลง) เท่าที่ผมค้นพบข้อมูลมามีเพียง 4 เพลง คือเพลง ชูชกฝากเมีย,ขอทานเด็ดดอกฟ้า,บาบูรำวง,แอ่วไทย(ร้องคู่กับคุณศิริ คุ้มอยู่) ซึ่งอาจจะมีเท่านี้หรือมากกว่านี้ ยังไม่ทราบข้อมูลที่ชัดเจนครับ หากท่านใดจะร่วมเพิ่มเติมข้อมูลจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

ชัยชนะ ระยอง:
ชูชกฝากเมียต้องขอฟังหน่อยครับ

นายน์:
น่าจะยังไม่เคยฟัง ขอร่วมรับฟังด้วยขอบคุณครับ

มนวัฒน์ แหลมผึ้ง:
ผมก็ไม่เคยฟังเหมือนกันครับ ขอคุณที่เอามาให้ฟังครับ ขอฟังด้วยคนครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version