เสน่ห์ลูกทุ่ง(เพลงลูกทุ่ง) > เพลงลูกทุ่งทั่วไป

น้ำใจพ่อตา - ชัยชนะ บุญนะโชติ เพลงที่ทำให้ผมจมอยู่กับเวปเพลงเก่านานนับสิบปี

<< < (4/4)

พีรชา:
ได้อ่านแต่ละกระทู้ของสมาชิกทุกท่าน กับเพลง"น้ำใจพ่อตา"มีที่มาที่ไปไม่ธรรมดาจริงๆครับ
มีเสน่ห์ที่ทำให้ชีวิตเปลี่ยนไป หลงใหลไปกับเสียงร้อง เคริบเคลิ้มไปกับเสียงดนตรี ซึมซับกับเนื้อหาของเพลงที่ให้ความหมาย ขอบคุณพี่สมภพ และสมาชิกด้วยครับ :tab_on:

ดรีม:
เพลงนี้ ครูสำเนียง ม่วงทอง หยิบทำนองการสวดคฤหัสถ์มาใช้ได้อย่างยอดเยี่ยมทีเดียวเชียวครับ ถ้าหากสมัยนี้มีรำวงชาวบ้าน รำวงย้อนยุคนำเพลงนี้ไปทำแบบฉบับสามช่า คงสนุกเหมือนกัน
ขอบคุณครับ

แก่นไท้:
เพลงนี้ไม่รู้ว่า เก่าหรือใหม่ ฟังไม่ออก

บุญชม พรสัมฤทธิ์:
ขอบคุนสำหรับเพลงเพราะยามดึก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version