กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านตัดผม แรกเริ่มมีในสยาม  (อ่าน 3921 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
ร้านตัดผม แรกเริ่มมีในสยาม
« เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 09:14:03 PM »
   หลักฐานเก่าสุดที่พบว่ามีร้านตัดผมคือเมื่อ พ.ศ.๒๔๒๙ ในสมัยต้น
รัชกาลที่  ๕ ซึ่งมีปรากฎอยู่ในหนังสือ "วชิรญาณวิเศษ" เล่ม ๒ จ.ศ.
๑๒๔๘(พ.ศ.๒๔๑๙) หน้า ๑๘ หัวข้อ "ร้านค้าขายถนนบำรุงเมือง"
   ในหัวข้อดังกล่าว ผู้เขียนได้รวบรวมสถิติร้านค้าต่างๆ บนถนนบำรุง
เมืองมาให้เห็นว่าทำกิจการ หรือขายของอะไรบ้าง เช่นร้านช่างเย็บมี
๑๙ ร้าน ร้านช่างแก้นาฬิกามี ๒ ร้าน ร้านช่างไม้มี ๕ ร้าน และร้านอื่น
อีกหลายประเภท เฉพาะ  "ร้านช่างตัดผมช่างโกนผม"นั้น ปรากฎว่ามี
อยู่ ๖ ร้าน นี่คือสถิติเก่าที่สุดที่เกี่ยวกับร้านตัดผม
   แต่โบราณมา  เมืองไทยยังไม่มีร้านตัดผมโดยตรง  มีแต่ช่างตัดผม
ชายหญิงเอาเครื่องไม้เครื่องมือติดตัว เที่ยวเดินทางไปตามที่ต่างๆรับ
จ้างตัดผมไม่ประจำที่

รูปถ่ายแสดงการตัดผมของผู้หญิง ต้นรัชกาลที่ ๕

ข้อความตัวอย่างการตัดผมในหนังสือ วชิรญาณวิเศษ

ทรงผม "มหาดไทย" ทรงนิยมชายไทยสมัยโบราณ

จากหนังสือ แรกมีในสยาม ของ เอนก นาวิกมูล

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: ร้านตัดผม แรกเริ่มมีในสยาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:32:12 AM »
  1.ขอบคุณครับ

2. มีคน คนนึงนะครับ...
         หัวล้านหมดเลย แต่ตรงกลางมีผมเหลืออยู่ แค่เส้นเดียวจริงๆ ...
       ยาวสัก 3-4 นิ้ว...
           เข้าไปนั่งเก้าอี้ตัดผม แล้วบอกกัลบกว่า
              "เอาให้สุดฝีมือเลยนะช่าง"
                       ฮิ ฮิ....

(เป็นการ์ตูนช่องเดียวจบ จากหนังสือขายหัวเราะครับ)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: ร้านตัดผม แรกเริ่มมีในสยาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 09:21:58 AM »
ขอบคุณข้อมูลมากครับขออนุญาตินำไปเผยแพร่ต่อในเวปเชียงราย108ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ
http://www.chiangrai108.com/board/index.php/topic,2032.0.html

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 11:01:36 AM »
คุณเหมยขาบ ก็คือ คุณน้องนางบ้านนา น่ะเอง....
         I have just known. ครับ

:61 :61