กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: แลน  (อ่าน 5102 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
แลน
« เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:14:14 AM »

ตะกวด (อังกฤษ: Bengal monitor, ภาษาอีสาน, ภาษาลาว, ภาษาไทยถิ่นใต้: แลน, ภาษาเขมร: ตฺรอกวต; ชื่อวิทยาศาสตร์: Varanus bengalensis) จัดอยู่ในไฟลัมสัตว์มีแกนสันหลัง ชั้นสัตว์เลื้อยคลานชนิดหนึ่ง
       มีรูปร่างคล้ายเหี้ย (V. salvator) ซึ่งเป็นสัตว์ที่อยู่ในสกุลและวงศ์เดียวกัน โดยมักจำสับสนกับเหี้ยหรือเรียกสลับกัน แต่ตะกวดมีขนาดเล็กกว่าเหี้ยมาก และตำแหน่งของโพรงจมูก อีกทั้งสีสันของตะกวดจะมีสีน้ำตาลหรือสีดำ ซึ่งแตกต่างจากเหี้ยที่มีสีเหลืองผสมอยู่เป็นลาย อีกทั้งอุปนิสัยมักจะไม่ค่อยอาศัยอยู่ใกล้แหล่งน้ำหรือชอบว่ายน้ำหรือหากินในน้ำเหมือนเหี้ย และไม่ดุร้ายเท่า ตะกวดมักอาศัยบนต้นไม้ ปีนต้นไม้เก่ง ชอบนอนผึ่งแดดตามกิ่งไม้ แต่หากินตามพื้นดิน มักอาศัยอยู่ตามป่าโปร่งมากกว่าป่าทึบ
    ตะกวดจัดเป็นสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ตามความเชื่อของคนโบราณในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ พบเป็นภาพปั้นประดับกลองมโหระทึก ราชพงศาวดารกัมพูชาถือว่าต้นตระกูลของชาวกัมพูชาเป็นตะกวดที่ขึ้นมาฟังธรรมเทศนา ในนิทานชาดก พระพุทธเจ้าเคยเสวยพระชาติเป็นตะกวดเช่นกัน
หมายเหตุ ตะกวด ในพระไตรปิฏกไทย ดั้งเดิมแปลมาจากคำบาลีว่า โคธา อนึ่ง ในความจริง โคธา ชาวอินเดียในปัจจุบัน หมายถึงสัตว์ในตระกูล กิ้งก่า อีกัวน่า ไม่ใช่ สัตว์ในตระกูล ตะกวด หรือ เหี้ย อย่างที่เข้าใจผิดมาแต่เดิมแต่อย่างใด

ไข่แลน(ตะกวด)เทียบกับไข่ไก่

สภาพข้างในครับ

พี่น้องบ้าน เพลงไทย ครับที่ผมนำภาพ และเรื่องเหล่านี้มาก็เพื่อที่จะให้ท่านได้ รับรู้ถึงวิถีชีวิต ของเด็กบ้านนอกปักษ์ใต้สมัย ก่อน ในการดำรงค์ชีวิต หาอยู่หากิน สมัยก่อน เมื่อวันหยุดโรงเรียน เด็กๆก็จะยกพวก พาสุนัข คู่ใจ เข้าป่าใกล้ หมู่บ้าน เพื่อที่จะไปหากับข้าว มากินกัน เช่นยิก(ไล่)แลน ดักแย้ ดักนกคุ่ม ต่อไก่เถื่อน(ไก่ป่า) นอกจากสนุก สร้างความกลมเกลียวเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ในการไล่ล่า แล้วยังมีอาหาร มื้อค่ำ เมนูต่างๆ(ตามที่หาอาหารมาได้) ผมจะไม่เล่า วิธีการหา แต่จะนำ เมนูมาฝากครับ เพื่อให้หลายๆท่าน ได้ร่วมระลึก ถึงความทรงจำดีๆ และต้องขออภัย บางท่านนะครับ หากภาพบางภาพ มันทำให้ท่านเกิดอาการผะอืดพะอม แต่เพราะนี่คือความจริง

คั่วกลิ้งแลน

เสร็จแล้ว พร้อมเสริฟ

อยากให้ท่านมาร่วมรื้อฟื้นความ ทรงจำกับการหาแลน คั่วแลน เล่าสู่กันฟังกันนะครับ
ขอแถมเพลงเกี่ยวกับแลนครับ

http://i176.photobucket.com/albums/w176/mrtbtt/cc12.jpg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 08:27:59 AM โดย ลุงชัยนรา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: แลน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:19:19 AM »
คนเราอะไรก็หม่ำได้เลยเนาะ...........5555555555 ขอสละสิทธิ์จ้า

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:24:51 AM »
   ขอเปิดดูกระทู้นี้ครั้งนี้ครั้งเดียวนะครับ พี่ลุงชัยนรา
เข้าใจครับ กับสภาพความเป็นอยู่ของคนที่ใช้ชีวิตใน
ชนบท แต่คนชนบทก็ต้องเข้าใจคนในเมืองด้วยนะจ๊ะ
   อย่าว่าแต่ "แลน" เลย
   ครั้งหนึ่ง  ไปทานอาหารบ้านญาติ มีอยู่จานหนึ่งดู
เป็นปลาทอด กินดูก็อร่อยดี กำลังเคี้ยว  ไม่ทันกลืน
ญาติคนหนึ่งทักว่ากินกบได้ด้วยหรือ เท่านั้นแหละไอ้
ที่รู้สึกอร่อยเมื่อครู่หายไปหมด ไอ้อย่างอื่นที่กินเข้า
แทบจะออกมาหมด....อึ๊ย์

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ลุงเริญ

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1210
  • Thank You
  • -Given: 1121
  • -Receive: 1210
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:35:37 AM »
ลุงชัยนรา ลงกระทู้นี้ โดนใจเต็มๆเลย เพราะตอนรุ่นๆ เด็กบ้านนอก "เด็กใต้"วิถีชีวิต เป็นแบบนั้นจริงๆ
     มี เนื้อเพลงจุดเทียนเวียน"แลน" มาเสริมให้ลุง ชัยนรา ด้วยครับ
        จุดเทียนเวียนแลน เรามายิกแลน แลนขึ้นต้นโดน(ซ้ำ)
ยิกไปยิกมา ก้มดู หว่างขา มันแลนถึงโคน

ภาษาใต้วันละหลายคำ "แลน"
คำนาม เป็นสัตย์เลื้อยคลาน
กริยา อวัยวะเพศชาย ที่เข้าแขกไม่ได้แล้วเส้น1 บาท ขาดเม็ดแล้ว :52 :52 :52

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:23:48 PM »
ขอแจมลุงชัย,ลุงเริญ นิดครับ
      เคยร่วมฝึกอบรมลูกเสือชาวบ้านรุ่นโบราณรุ่นหนึ่งนานมาแล้ว มีหมู่หนึ่งชื่อ หมู่สีขาว สภาพเก่าแก่มากๆ แถมตลกโปกฮาทั้งหมู่ แต่ฮึกเหิมสู้ๆ ตลอดเวลา เมื่อจบการฝึกอบรมเขาเหล่านั้นอยากจะมีชื่อรุ่นกับเขาบ้าง คิดไปคิดมาผมเลยขอตั้งชื่อให้ว่า "รุ่นแลนควน" เขาเฮกัน ขอเอาชื่อนี้เป็นชื่อรุ่นครับ
      ส่วนเพลง จุดเทียนเวียนวน มีหลายเวอร์ชั่นครับ เพื่อนผมมันแต่งร้องในวงตะหวาก แกล้มคั่วเผ็ดแลน ดังนี้
      "จุดเทียนเวียนควาย  แม่เฒ่าใครตายได้กินเหนียวเรียน" 555

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:11:23 PM »
 1.  ผมเคยกินแลนครับพี่ชัย
    และเคยเล่าเรื่องไปหาแลน ตอนวัยเด็กกับเพื่อน ในบ้านหลังเก่าไว้
      แต่ ตอนนี้ คงกินอีกไม่ไหว....
     ( และเข้าใจความรู้สึกของคุณภิรมย์นะครับ)
       คือ บางอย่าง ให้ผมก็กินเ้อง ยากอยู่เหมือนกัน

2.เพลงจุดเทียนฯของผม...  ที่จำมานะครับ คุณเผ่าพงษ์
     " จุดเทียน เวียนปลวก  บ้านพี่แกงหยวก บ้านน้องแกงไก่..."

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 03:18:20 PM »
  1.อ้างจากคุณภิรมย์ครับ...

" อย่าว่าแต่ "แลน" เลย
              ครั้งหนึ่ง  ไปทานอาหารบ้านญาติ มีอยู่จานหนึ่งดูเป็นปลาทอด กินดูก็อร่อยดี กำลังเคี้ยว  ไม่ทันกลืน
      ญาติคนหนึ่งทักว่า กิน
"กบ"ได้ด้วยหรือ
             เท่านั้นแหละไอ้ที่รู้สึกอร่อยเมื่อครู่  หายไปหมด ไอ้อย่างอื่นที่กินเข้า
                แทบจะออกมาหมด....อึ๊ย์..."

2. ง้า-เรามาลอฟาเพนี้ กาดีม้า....ชื่อเพ "จะโกะ"
      (งั้น-เรามาลองฟังเพลงนี้กันดีมั้ย....ชื่อเพลง "จับกบ")
            เพาะน้า...หนุ ดี
          (เพราะน้า...หนุกดี)

เพลง"จะโกะ"  โดย   ซาร่าห เปา
   (ยอดเปิดคลิปนี้ ณ เวลาที่ผมโพสต์ คือ 3,338,556 ครั้ง)
      (คลิกเปิด+คลิกคำว่า Youtube +คลิกขยายจอ)
        <a href="http://www.youtube.com/v/7SDqCHrSXn8?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/7SDqCHrSXn8?version=3&amp;amp;hl</a>
        (ขอบคุณคุณ Kulchayavee Na Nakorn และ ยูทูป)

:45 :45 :45 :45

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 03:26:41 PM โดย ลือ »