กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รูป หนังสือ หวิว ในอดีต  (อ่าน 9288 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
รูป หนังสือ หวิว ในอดีต
« เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 07:58:58 AM »

ทั้ง ๒ ชุดเป็นภาพสาวในสมัยเก่า ไม่แน่ใจว่าเป็นสาวไทยหรือไม่ เป็น
รูปที่แจกแถมในซองหรือกระป๋องยาซิกาเเร็ต(บุหรี่)ที่อังกฤษ อเมริกา
ทำออกขายไปทั่วโลก มีมาขายในไทยตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕
 จากหนังสือ สิ่งพิมพ์คลาสสิค ของ เอนก นาวิกมูล   ส่วนเจ้าของรูป
คือคุณดำรง พิกุล นักสะสมรูปซิกาแล็ตระดับโลก

ส่วนรูปด้านล่าง ๒ รูปเป็นรูป หนังสือโป๊เก่า ไม่มีรายละเอียดการ
พิมพ์ใดๆ ภายในมีเรื่องให้อ่าน โดยใช้ภาษาแบบตรงๆ แต่สำนวนการ
เขียนแบบเก่าๆ มีรูปประกอบเล่มละสองสามรูป เป็นภาพขาวดำไม่ชัด
นัก แต่ก็ดูรู้ว่าเค้าทำอะไรกัน
   สองเล่มนี้(เดิมมี ๕ เล่มเหมาซื้อมา ๑๐๐ บาท ไม่รู้ใครขโมยไป ๓
เล่ม)ของสะสมของผมเองครับ อิ..อิ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: รูป หนังสือ หวิว ในอดีต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:04:50 AM »
1. ทรงคุณค่า (precious).... :52
              ฮิ ฮิ....
2.หนังสือรุ่นเก่าๆ หายากแล้ว... เก็บไว้เป้นอนุสรณ์อีโรติก ก็ดีครับ
    แต่รุ่นกลางเก่า กลางใหม่...คงต้องหาวิธีระบายทิ้งให้พ้นๆบ้านมั่งแล้ว
         ตั้งแต่มีคอม มีเน็ตแล้ว อะนะ....
                  ชิมิ อ่า...
              :49 :49

ดาวเรือง

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 03:08:19 PM »
.......

รุ่นผมเรียกหนังสือสองเล่มนั่นว่าหนังสือปกขาวครับ
เป็นหนังสือต้องห้าม ตอนวัยสะรุ่นต้องลักลอบอ่าน
ตอนแรกก็มีแต่ตัวหนังสือบรรยายเรื่องอย่างว่าล้วนๆ
ตอนหลังพัฒนาเน้นรูปภาพเห็นชัดทุกท่วงท่าสัดส่วน

บางทีไปเดินแถวตลาดนัดใหญ่ๆเช่น สนามหลวง
เมื่อก่อน จะมีวัยรุ่นเข้ามากระซิบถาม... "โป๊มั้ยพี่...โป๊มั้ยพี่?"

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องลักลอบอ่าน ลักลอบดูกันแล้ว
เพราะเว็บโป๊มีเกลื่อน... เปิดดูกันได้ทั่วโลก ... จริงไหมครับครูลือ?

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 03:52:20 PM »
     ตอนเรียนอยู่ ป.7 เพื่อนมันเอามาจากไหนไม่รู้  เราเรียกว่าหนังหนือปกขาวเหมือนกัน ข้อความพิมพ์ดีดโรเนียวเย็บเล่มแบบง่ายๆ สีขาวดำ บางทีก็มีรูปภาพประกอบ 2 -3 ภาพ พอให้ลุ้นกัน ขนาดเล่มประมาณสมุดพก นำไปแอบอ่านกันใต้ต้นชงโคหลังโรงเรียนที่ลับตา  ผมได้รับเกียรติให้เป็นผู้อ่านให้เพื่อนๆฟัง พอจบเรื่องต่างคนต่างมีอาการหน้าแดง ตัวซ่านแปลกๆ เดินตัวงอกลับเข้าห้องเรียนอมยิ้มให้กัน  แล้วไปเล่นซุกซนกันตามประสาเด็กๆเหมือนเดิม
    เวลาครูผู้หญิงสาวๆ เขาสืบรู้ระแคะระคาย จะมองหน้าแบบรู้ทันนะว่าพวกเธอไปทำอะไรกัน ฮึระวังตัวให้ดี จะตียกก๊วนให้ก้นลายเลย  แถมจะฟ้องพ่อแม่ให้เข็ดด้วย

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:25:37 PM »
"......จริงไหมครับครูลือ?"

...... :09  ไมมาถามผมอะ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:50:03 PM »
    อ้อ...ลืมไป ส่วนใหญ่ผู้แต่งจะเป็นสำนวนของท่าน "ช้างดำ" กวีเอกแห่งหนังสือปกขาวสมัยโบราณนานเนครับ....เกือบจะได้รางวัลซีไรท์ไปเหมือนกัน ถ้าไม่ถูกจับเสียก่อน ..อิอิอิ
   จาก..อดีตนักพากย์หนังสือปกขาวใต้ต้นชงโคครับ....อิอิอิ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 05:21:31 PM »
อันว่า...  "นักพากย์หนังสือปกขาว"

การทำเสียง sound  ...ประกอบการพากย์
                                  จะสำมะคัญที่สุด...
                                         ซึ่ง จะขาดเสียมิได้

:54 :54 :54 :54

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 07:44:18 PM »
  ใยสมาชิกจึงสนใจแต่สองเล่มล่าง
รูปแจกจากซิกาแร็ตไม่ดึงดูดความ
สนใจได้บ้างเลยรึ.....ทุกท่าน
               :49

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:19:53 AM »
จริงด้วย... ไหงมาสนใจแต่หนังสือ สาวป่าซางร้อนสวาท กับ ขุนพลเริงสวาท ก็มิทราบได้

แต่.. อยากฟังวิธีพากย์ของคุณเผ่าพงษ์ ปัตตานี จัง ว่าพากย์ยังไงให้เพื่อนๆหน้าแดงซ่าน เดินตัวงอได้
การพากย์ต้องไม่ธรรมดาสามัญแน่นอน . . . จริงไหมครับครูลือ?

• Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 10:13:38 AM »
"แต่.. อยากฟังวิธีพากย์ของคุณเผ่าพงษ์ ปัตตานี จัง ว่าพากย์ยังไงให้เพื่อนๆหน้าแดงซ่าน เดินตัวงอได้  การพากย์ต้องไม่ธรรมดาสามัญแน่นอน . . . จริงไหมครับครูลือ?"
      อาจเป็นเพราะผมอ่านหนังสือได้คล่องกว่าเพื่อนๆคนอื่น (เฉพาะในก๊วนปกขาวด้วยกัน)  จึงได้รับมอบภารกิจลับเฉพาะอันนี้  ส่วนลีลาการพากย์ของผมคงจะออกไปทาง "หนังพร้อมดอ" ยอดศิลปินหนังตะลุงปักษ์ใต้ในอดีต ยังงั้นเลยครับท่านดาวเรือง  ส่วนอาการซู่ซ่านั้น น่าจะเป็นตัวคนพากย์เสียเองมากกว่าเพื่อนคนอื่นๆครับ
      ครูลือคงจะถูกพาดพิงอีกวาระหนึ่งครับ.... :09 :09 :09

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:25:54 PM »
เห็นทีต้องเล่าซะแล้วเรื่องนี้ เก็บไว้นาน....
    (แต่ก็ได้เล่าให้เพื่อนที่ปัตตานี ฟังไปคนนึงละครับ...5555 )
     เมื่อน่าจะเมื่อ  ปี 21...ถ้าไม่ใช่ ก็ 24-25 ไปเลย ...(คะเนจากบริบท รอบตัวเอง)

1. คือที่บ้านผม ...จะเป็นที่ที่ร้านขายหนังสือในตัวเมือง เอาห่อหนังสือพิมพ์ นิตยสารต่างๆ มาลงพักที่บ้าน...
   เพื่อรอให้พี่ผู้หญิง-เมียทหารในค่ายคนนึง ขี่มอไซคล์ มีลังไม้พ่วงที่ท้าย มารับไปขายต่อในค่าย...
       (พี่คนนี้ ต่อมา เราก็นับเป็นญาติสนิทของที่บ้านผมเลยนะครับ
                ...เธอเป็นคนพื้นเพ จ.สระบุรี มีน้ำใจมากๆ...แม่ผมรักเหมือนลูกคนนึง)

2. อยู่ๆ ก็มีหนังสือพิเศษ (ที่ห่อถุงพลาสติก แบบให้แพะอ่านได้=ให้ดูแค่ปก... แต่ "ห้ามแกะอ่าน")
    แทรกปนมาขายด้วย....อิ อิ
         เดาว่า น่าจะเป็นนิตยสารผู้หญิง เพราะหน้าปก ชื่อว่า สาวสบึมส์ อีกเล่ม ชื่อ สาวซู่ส์...
                (ราคาตกประมาณ 35 บาท-ซึ่ง ก็ถือว่าแพงนะครับ สมัยนั้น)
          ผมไปบอกข่าวนี้ที่ทำงาน...เพื่อนๆสั่งกัน รวม 7-8 เล่ม จ่ายล่วงหน้าเรียบร้อย

3.หนังสือมาถึงวันอาทิตย์ ....เช้าวันจันทร์ผมไปทำงาน
            ก็หิ้วถุงกระดาษสีน้ำตาลแบบถุงโชคดี ใส่ 7-8 เล่มนั้น...
      ผมไปรถเมล์ใหญ่ -สีเขียวประจำทาง (ซึ่งแถวบ้านเรียกว่า รถขนส่ง)...
       รถขนส่งสายนี้ จะไปสุดทางที่หาดใหญ่ แต่ก็จะผ่าน อ.โคกโพธิ์ ที่ทำงานของผมด้วยครับ...
           ซึ่งพอรถวิ่งมาถึงที่แยกนาเกต.... ก็ต้องเลี้ยวขวาอย่างสุดตัว เพื่อไปทาง อ.โคกโพธิ์...
       เพราะเป็นรถใหญ่ เท่ารถเมล์ของกรุงเทพฯ... พอเลี้ยวเกือบๆหักศอก แบบนี้ เล่นเอาผู้โดยสารนั่งตัวบิด...
            .... เอี้ยวเซ แทบหล่นจากที่นั่งทุกคน.... ไม่เว้นผม
     แล้วถุงกระดาษในมือผมก็เอียงลง.... หนังสือที่ห่อพลาสติกทุกเล่ม ก็ลื่น ...ทุกเล่ม หล่นกระจายไปตามใต้ที่นั่ง
                     ..ตรงโน้น ตรงนี้ ตรงนั้น...
      4. ผมงี้... เหมือนที่เขาว่าไว้เลยครับ ว่า อยากแทรกธรณีแผ่นดินหนี...
      ให้ทะลุลึก ออกไปถึงอเมริกาเป็นอย่างยิ่ง... ตัวงี้ ชาไปหมด...ทำไงดี?
      แต่ที่ทำได้จริงๆ คือ ต้องลุกจากที่นั่ง ลงไปคุกเข่า...ควานไปหยิบตรงโน้น... ตรงนี้...
         มีบางคนช่วยหยิบใต้ที่นั่งเขา ส่งมาให้...นั่นยิ่งทำให้ผม อยากตายตรงนั้นไปเลย...
      เพราะถุงพลาสติกใหม่เอี่ยม ใสสะอาด โชว์ปกนิตยสารพิเศษให้เห็นชัดเจน....
          นางแบบยากจน ไร้เสื้อผ้า นั่งพาดโอ่ง...ยกขาข้างนึงด้วย....ถ่ายโคลสอัพ เต็มปก
                  ได้แต่บอก"ขอบคุณครับ ๆ"....
             โอ๊ยยยย ! ...กว่าจะตามเก็บ ได้ครบทุกเล่ม...เหมือนตกนรกชัดๆ
        ยิ่งวันนั้น ก็เป็นวันที่ต้องแต่งยูนิฟอร์มด้วย...ถึงแค่ขีดชั้นตรีก็เถอะ
             ผมนั่งก้มหน้าตลอดทาง  ภาวนา เร่งให้รถถึงหน้าตลาดโคกโพธิ์ไวๆ....จะได้รีบลง
                   "อ๊ากส์....ช่วยด้วยยย...ทำไม มันต้องมาเป็นอย่างงี้.."

:58 :58...เล่าไป ก็ขำ ทุเรศตัวเองครับ ...
             ...อยากเสนอหน้าดีนัก .....ซึ่งตัวเอง ก็ไม่ได้มีกำไร อะไรกะเขา ....ซักกะบาท
                             อยากช่วยเพื่อนๆ เฉยๆครับ...

ภิรมย์

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:46:12 PM »
อายทำไม คนเยอะแยะ..!
 ทำไมไม่บอกว่า หนังสือ วิชาเพศศึกษาหล่ะครับ
ไม่มีใครว่าแน่
 ว่าแต่ว่าขอซื้อสองเล่มนะครับ คุณครู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 01:53:21 PM โดย ภิรมย์ »

ยุทธชาติ เกรียงไกร

• ประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 780
  • Thank You
  • -Given: 216
  • -Receive: 780
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 02:22:51 PM »

คุ้นๆครับแต่ไม่เคยเก็บ....เสียดาย

อตฺตา สุทนฺโต ปุริสสฺ โชติ
ตนที่ฝึกดีแล้ว ย่อมเป็นแสงสว่างของบุรุษ

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1572
  • Thank You
  • -Given: 2222
  • -Receive: 1572
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:12:58 PM »
สมัยก่อนนี่ ไม่มีเซ็นเซอร์บดบังเลยนะครับ เคยเห็นบ้างเหมือนกันครับหนังสือพวกนี้
ตามร้านตัดผมสมัยก่อน เยอะเลย  :75 :32

ดาวเรือง

• Thank You
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 03:00:49 AM »
โห...เรื่องของครูลือ นับว่าเป็นเรื่องสุดยอดอีกเรื่องหนึ่งเท่าที่เคยอ่านมาเลยครับ

มานึกดูถ้าเป็นผมๆจะทำหน้ายังไงดีน้า...