สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

รูป หนังสือ หวิว ในอดีต

(1/4) > >>

ภิรมย์:

ทั้ง ๒ ชุดเป็นภาพสาวในสมัยเก่า ไม่แน่ใจว่าเป็นสาวไทยหรือไม่ เป็น
รูปที่แจกแถมในซองหรือกระป๋องยาซิกาเเร็ต(บุหรี่)ที่อังกฤษ อเมริกา
ทำออกขายไปทั่วโลก มีมาขายในไทยตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕
 จากหนังสือ สิ่งพิมพ์คลาสสิค ของ เอนก นาวิกมูล   ส่วนเจ้าของรูป
คือคุณดำรง พิกุล นักสะสมรูปซิกาแล็ตระดับโลก

ส่วนรูปด้านล่าง ๒ รูปเป็นรูป หนังสือโป๊เก่า ไม่มีรายละเอียดการ
พิมพ์ใดๆ ภายในมีเรื่องให้อ่าน โดยใช้ภาษาแบบตรงๆ แต่สำนวนการ
เขียนแบบเก่าๆ มีรูปประกอบเล่มละสองสามรูป เป็นภาพขาวดำไม่ชัด
นัก แต่ก็ดูรู้ว่าเค้าทำอะไรกัน
   สองเล่มนี้(เดิมมี ๕ เล่มเหมาซื้อมา ๑๐๐ บาท ไม่รู้ใครขโมยไป ๓
เล่ม)ของสะสมของผมเองครับ อิ..อิ

ลือ:
1. ทรงคุณค่า (precious).... :52
              ฮิ ฮิ....
2.หนังสือรุ่นเก่าๆ หายากแล้ว... เก็บไว้เป้นอนุสรณ์อีโรติก ก็ดีครับ
    แต่รุ่นกลางเก่า กลางใหม่...คงต้องหาวิธีระบายทิ้งให้พ้นๆบ้านมั่งแล้ว
         ตั้งแต่มีคอม มีเน็ตแล้ว อะนะ....
                  ชิมิ อ่า...
              :49 :49

ดาวเรือง:
.......

รุ่นผมเรียกหนังสือสองเล่มนั่นว่าหนังสือปกขาวครับ
เป็นหนังสือต้องห้าม ตอนวัยสะรุ่นต้องลักลอบอ่าน
ตอนแรกก็มีแต่ตัวหนังสือบรรยายเรื่องอย่างว่าล้วนๆ
ตอนหลังพัฒนาเน้นรูปภาพเห็นชัดทุกท่วงท่าสัดส่วน

บางทีไปเดินแถวตลาดนัดใหญ่ๆเช่น สนามหลวง
เมื่อก่อน จะมีวัยรุ่นเข้ามากระซิบถาม... "โป๊มั้ยพี่...โป๊มั้ยพี่?"

เดี๋ยวนี้ไม่ต้องลักลอบอ่าน ลักลอบดูกันแล้ว
เพราะเว็บโป๊มีเกลื่อน... เปิดดูกันได้ทั่วโลก ... จริงไหมครับครูลือ?

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
     ตอนเรียนอยู่ ป.7 เพื่อนมันเอามาจากไหนไม่รู้  เราเรียกว่าหนังหนือปกขาวเหมือนกัน ข้อความพิมพ์ดีดโรเนียวเย็บเล่มแบบง่ายๆ สีขาวดำ บางทีก็มีรูปภาพประกอบ 2 -3 ภาพ พอให้ลุ้นกัน ขนาดเล่มประมาณสมุดพก นำไปแอบอ่านกันใต้ต้นชงโคหลังโรงเรียนที่ลับตา  ผมได้รับเกียรติให้เป็นผู้อ่านให้เพื่อนๆฟัง พอจบเรื่องต่างคนต่างมีอาการหน้าแดง ตัวซ่านแปลกๆ เดินตัวงอกลับเข้าห้องเรียนอมยิ้มให้กัน  แล้วไปเล่นซุกซนกันตามประสาเด็กๆเหมือนเดิม
    เวลาครูผู้หญิงสาวๆ เขาสืบรู้ระแคะระคาย จะมองหน้าแบบรู้ทันนะว่าพวกเธอไปทำอะไรกัน ฮึระวังตัวให้ดี จะตียกก๊วนให้ก้นลายเลย  แถมจะฟ้องพ่อแม่ให้เข็ดด้วย

ลือ:
"......จริงไหมครับครูลือ?"

...... :09  ไมมาถามผมอะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version