กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงสอนเด็ก ที่ครูใช้กล่อมเกลาจิตใจเรามา....  (อ่าน 11819 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                                        เพลงสอนเด็ก

ผมเคยโพสต์ไว้ในบ้านหลังเก่าแล้วครับ....ต่อมา บ้านก็หายไป
    แต่ผมไม่อยากให้บทเพลงเหล่านี้หายไปด้วย...
              เป็นเพลงที่คุณครูใช้สอนเราร้อง ตอนยังเรียนชั้นเด็กเล็ก ชั้นประถม...
      ถือว่า เป็นเพลงที่ช่วยกล่อมเกลาจิตใจเรา  ให้มีเมตตา กรุณาต่อเพื่อนร่วมโลกไงครับ...

๑.   นกเอย นกน้อยน้อย  

นกเอย นกน้อยน้อย            บินลอย ตามสายลม

ปีกหาง กางสวยสม                บินตามลม ระเริงใจ

นกเอย นกน้อยน้อย             บินลอย ตามลมไป

บอกแม่ ว่าดวงใจ                  แม้อยู่ไกล คะนึงถึง

๒. เจ้านกขมิ้น

เจ้านกขมิ้น จะบินไปไหน               
              บินไปใกล้หรือไกล หนใดจงบอกมาที
                  อย่าไปไกลรัง ระวังให้ดี                     
                    หากเหตุร้ายเกิดมี เห็นทีจะต้องโศกศัลย์

หยุดพักเสียหน่อย แล้วค่อยบินถลา 
                        กลับมาก่อนขวัญตา ย้อนมาเสียเถิดจอมขวัญ
                  ประมาทพลาดไป แล้วใครจะช่วยเจ้าทัน
           อยากเตือนให้เจ้านั้น รู้ทันก่อนภัยจะมี

เนื้อเพลง ถ้าเห็นว่าคลาดเคลื่อน มาช่วยกันแก้ไขนะครับ
              ที่ค้นเจอในบางเว็บ  ผมก็เอามาแก้ไข...
                       ว่าตามที่ตัวเองจำมาครับ

:61 :61 :61 :61

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
Re: เพลงสอนเด็ก ที่ครูใช้กล่อมเกลาจิตใจเรามา....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:02:05 AM »
จำได้แต่บทท่อง...
เมืองไทยใหญ่อุดม ดินดีสมเป็นนาสวน
เพื่อนรักเราชักชวน ร่วมช่วยกันมุ่งหมั่นทำ
วิชาต้องหาไว้ เป็นหลักได้ใช้ช่วยนำ
ให้รู้ลู่ทางจำ ค้นคว้าไปให้มากมี
ช่วยกันอย่างขันแข็ง ด้วยลำแข้งและแรงกาย
ทำไปไม่เสียดาย แม้อาบเหงื่อเมื่อทำงาน
ดั่งนี้มั่งมีแท้ ร่มเย็นแน่หาไหนปาน
โลกเขาคงเล่าขาน ถิ่นไทยนี้ดีงามเอย....

.......ซึ่งอีกไม่นานคงเป็นอดีตแน่ๆ....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ลือ

• Thank You
Re: เพลงสอนเด็ก ที่ครูใช้กล่อมเกลาจิตใจเรามา....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 07:13:15 AM »
1. คุณเหมยขาบจำเก่งมากครับ...
    บทอาขยานบทนี้ ผมกลับจำไม่ค่อยได้แฮะ...
       ปกติจะไม่ค่อยพลาด ไม่ว่า สักวา พระนลคำฉันท์ อิเหนา หรือพระเวสสันดรชาดก ฯลฯ
   ที่ครูกำหนดให้ออกมาท่อง เอาคะแนนต่อหน้าครู  ....
          ผมก็ท่อง ซะ...จำมาถึงตอนแก่

2 .เห็นพี่ดาวเรืองบอกมา ว่าเคยจำบทในนิทานร้อยบรรทัดที่อ.เฉลิม นาคีรักษ์วาดภาพประกอบ ได้ทั้งหมด
  ผมอ่านแล้วอบอุ่นใจบอกไม่ถูก เพราะผมก็เคยจำมาเกือบทั้งเล่มเหมือนกันครับ...
      ขอลองโพสต์บางตอน จากที่จำมานะครับ .... ถ้าชะงักไป ก็คือว่าจำไม่ได้ละ...

"แม่ตวาด ช้านางแมว แล้วกันเจ้า        พลางตีเข้า อย่างจัง เสียงดังปุบ
      นางแมวกลัว ระย่อ ลงงอฟุบ                เนื้อกระดุบ กระดิบ ริบหรี่ตา...."

ฮิ ฮิ...ผมชอบบทนี้ครับ

:61 :61 :61

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:12:39 PM »
     ผมชอบกลอนดอกสร้อย "รำพึงในป่าช้า" ครับ มันให้ความรู้สึกที่วังเวงมากครับ แต่จำได้แค่บทเดียว นอกนั้นคืนครูหมดแล้ว

วังเอ๋ยวังเวง   
หง่างเหง่งย่ำค่ำระฆังขาน
ฝูงวัวควายผ้ายลาทิวากาล 
ค่อยค่อยผ่านท้องทุ่งมุ่งถิ่นตน 
     ชาวนาเหนื่อยอ่อนต่างจรกลับ
ตะวันลับอับแสงทุกแห่งหน
ทิ้งทุ่งนาให้มืดมัวทั่วมณฑล
และทิ้งคนดูเปลี่ยวอยู่เดียวเอย

(และมีอีกหลายบทครับ เป็นบทกลอนหนึ่งที่ดีมากๆในความรู้สึกผม จำไม่ลืม)

จรีพร

• เก่าแก่มานมนาน
  • กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1809
  • Thank You
  • -Given: 903
  • -Receive: 1809
  • ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:36:13 PM »

พร จำบทอาขยาน (น่าจะใช่นะ) ได้อยู่สองบท
นึกถึงที่ไรก็จำได้ แต่จำไม่ได้ว่าได้มาจากตอนไหน(เรียนชั้นอะไร)

อย่าเกียจคร้านการเรียนเร่งอุตส่าห์   มีวิชาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสน
จะตกถิ่นฐานใดคงไม่แคลน            ถึงคับแค้นก็พอยังประทังตน
อันความรู้รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว      แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดคงเกิดผล
อาจจะชักเชิดชูฟูสกนธ์                 ถึงคนจนพงศ์ไพร่คงได้ดี 
เกิดเป็นชายชาวสยามตามวิสัย       หนังสือไทยก็ไม่รู้ดูบัดสี
ต้องอับอายขายหน้าทั้งตาปี           ถึงผู้ดีก็คงด้อยถอยตระกูล
จะต่ำเตี้ยเสียชื่อว่าโฉดช้า             จะชักพายศลาภให้สาบสูญ
ทั้งขายหน้าญาติวงศ์พงศ์ประยูร      จะเพิ่มพูนติฉินคำนินทา
หนึ่งหนังสือหรือตำรับฉบับบท        เป็นของล้วนควรจดจำศึกษา
บิดาปู่สู้เสาะสะสมมา                    หวังให้บุตรนัดดาได้ร่ำเรียน
จะได้ทราบบาปบุญทั้งคุณโทษ       ปะบุตรโฉดต่ำช้าก็พาเหียร
ไม่สมหวังดังบิดาปู่ตาเพียร            เนิ่นจำเนียรแพลงพลัดกระจัดกระจาย

วิชาเหมือนสินค้า                        อันมีค่าอยู่เมืองไกล
ต้องยากลำบากไป                      จึงจะได้สินค้ามา
จงตั้งเอากายเจ้า                        เป็นสำเภาอันโสภา
ความเพียรเป็นโยธา                    แขนซ้ายขวาเป็นเสาใบ
นิ้วเป็นสายระยาง                       สองเท้าต่างสมอใหญ่
ปากเป็นนายงานไป                    อัชฌาศัยเป็นสเบียง
สติเป็นหางเสือ                          ถือท้ายเรือไว้ให้เที่ยง
ถือไว้อย่าให้เอียง                       ตัดแล่นเลี่ยงข้ามคงคา
ปัญญาเป็นกล่องแก้ว                  ส่องดูแถวแนวหินผา
เจ้าจงเอาหูตา                           เป็นล้าต้าฟังดูลม
ขี้เกียจคือปลาร้าย                      จะทำลายให้เรือจม
เอาใจเป็นปืนคม                        ยิงระดมให้จมไป
จึงจะได้สินค้ามา                       คือวิชาอันพิสมัย
จงหมั่นมั่นหมายใจ                    อย่าได้คร้านการวิชา

เขาคุยกันเรื่องบทกลอน ก็คุยบ้าง แต่กระทู้นี้ ว่าเรื่อง
"เพลงสอนเด็ก ที่ครูใช้กล่อมเกลาจิตใจเรามา...."
เรื่องเพลงสอนเด็ก พรว่ามีเยอะนะ เดี๋ยวมีเวลาจะนำมาลงให้ค่ะ

:35 :35 :35

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:40:48 PM »
1. คุณเผ่าพงษ์ จำที่สุดยอดมาเลย นะครับนั่น...
        เป็นบทกลอนที่ไพเราะมากๆ  แม้ทุกวันนี้ ก็ยังนึกชื่นชมผู้แต่งครับ...

2.ขอบคุณมากครับ คุณพร...

-บทกลอนอันแรก  จำได้ว่า ต้องท่องพร้อมกันทั้งชั้น...
          คุณครูทำเป็นฟังมั่ง... เดินเตร่ไปมองอื่นหน้าประตูห้อง เหมือนไม่ฟังมั่ง
                แต่เราก็รู้ ว่าครูกำลังฟังอยู่....
    พอถึงวรรค " เนิ่นจำเนียรแพลงพลัดกระจัดกระจาย"....
       จะได้ยินเสียงเพื่อนๆทุกคน ถอนหายใจยาว ..โล่งอก  แล้วหันมายิ้มให้กัน...
                 อิ อิ...เด็กๆ น่ะนะครับ

ส่วนบทสอง  ผมกับเพื่อนๆ จะร้องเป็นเพลง ทุกครั้งเลยครับ ใช้ทำนองเพลงสามัคคีชุมนุม
        ท่องแบบปกติธรรมดา..ท่องไม่ได้ จะเป๋เอา...
                    คือ ไปต่อไม่เป็น...555

:61 :61 :61

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 03:18:16 AM »
ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่...ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ....

ก็ดีนะครับ ทำให้ได้รู้วิธีใช้ไม้ม้วน...20 ม้วน...
(ตอนนี้ยังขาดอยู่อีก 15 ม้วน...)

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:03:55 AM »
1.ขาดอีก 15 ม้วน...
   งั้นเอามาเติมเต็มครับ .....คำที่ใช้ สระใอไม้ม้วน

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่         ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ

ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ                         มิหลงใหลใครขอดู

จักใคร่ลงเรือใบ                        ดูน้ำใสและปลาปู

สิ่งใดอยู่ในตู้                           มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง

บ้าใบ้ถือใยบัว                          หูตามัวมาใกล้เคียง

เล่าท่องอย่าละเลี่ยง                  ยี่สิบม้วนจำจงดี

และ คำที่ใช้ สระไอไม้มลายครับ

ไม้มลายใช้ไทยแท้           เช่นไหนแน่และเมื่อไร

ไฟไหม้ไปกี่ไพ                              เธอเห็นไหมว่องไวจัง

ต่างประเทศทุกเขตรัฐ                     ใช้เคร่งครัดพึงระวัง

ไต้ก๋งส่งเสียงดัง                             ไต้ฝุ่นพังวัดวังจีน

เรไรเจียระไน                                 แทงวิไส ลันไต ปีน

พะไล ใครถือศีล                             คือชวามลายู

เขมรเช่นสไบ                                 ดวงไถงไผทดู

บาลีสันสกฤตอยู่                            ไมตรีคู่สู้ไพรินทร์

อังกฤษประดิษฐ์ไมล์                        หนทางไกลไยเล่นลิ้น

ควรจำคำทมิฬ                                คือวิไล กะไหล่ เอย

(เครดิต: http://www.gotoknow.org/posts/454937)

2. อนึ่ง คำว่า ไม้มลาย มีผู้รู้ท่านนึง ค้นคว้ามาว่า น่าจะแผลงคำจากคำว่า "มาย" ในภาษาไทยเหนือ
 ที่แปลว่า คลี่ออก หรือ คลายออก....ซึ่งสอดคล้องกับรูปลักษณะ ของสระใอไม้ม้วน ที่คลี่ปลายออก
      กลายเป็น สระไอไม้มลาย ครับ)
        (เครดิต : http://olddreamz.com/dialect/thaifun.html )

ชบาบาน

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 382
  • Thank You
  • -Given: 412
  • -Receive: 382
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:47:46 AM »
เพลงเหล่านี้บ้างก็เก่าแก่จนแทบจำกันไม่ได้  ขอบคุณที่มีการถ่ายทอดต่อๆกันมา
และเฉพาะอย่างยิ่งท่านครูลือได้นำมาเผยแพร่ ขอบคุณขอรับท่านครูลือ

จรีพร

• เก่าแก่มานมนาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1809
  • Thank You
  • -Given: 903
  • -Receive: 1809
  • ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:48:39 AM »
คำใช้ไม้ม้วน 20 คำ

นอกจากผู้ใหญ่หาผ้าใหม่แล้ว ยังมีอีกค่ะ

ใฝ่ใจให้ทานนี้
ใฝ่ใจให้ทานนี้ นอกในมีแลใหม่ใส
ใครใคร่แลยองใย อันใดใช้อย่าใหลหลง
ใส่กลสะใภ้ใบ้ ทั้งต่ำใต้และใหญ่ยง
ใกล้ใบแลใช่จง ใช้ให้คงคำบังคับ

สะใภ้ใหม่ใส่ใจใคร่
สะใภ้ใหม่ใส่ใจใคร่ อย่าหลงใหลใช่สิ่งดี
เยื่อใยในสามี หน้าสดใสเป็นใบบุญ
ต่ำใต้ใช้ใกล้ชิด บ้าใบ้จิตใฝ่การุณ
ผู้ใหญใครมีคุณ สิ่งใดชอบให้ตอบแทน

:35 :35 :35

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 09:53:43 AM โดย จรีพร »

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:50:20 AM »
ใจจริงแล้วอยากได้..หนังสือจินดามณี...สักเล่มหนึ่ง...เป็นเวอร์ชั่นของฝรั่งยุครัชกาลที่เท่าไหร่ไม่รู้...แต่มีการพิมพ์คัดมาขายกันนานแล้วเก่ามาก....ใครพอจะช่วยหาได้บ้างครับ...
....ผมเองอยู่เหนือสุดยอดในสยามหายากส์.....ครับ
...

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
-

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:39:09 AM »
1.คุณเหมยขาบ ลองเข้าลิ้งค์นี้ดูนะครับ
     เป็นเว็บขายหนังสือเก่า...ชื่อร้าน รักสยาม หนังสือเก่าฯ
     เห็นเขาพูดถึงหนังสือจินดามณี ว่ามีหลายฉบับ และมีของหมอบรัดเล ด้วยครับ
    ผมตั้งใจ จะก็อปปี้รูปปกหนังสือมาฝาก แต่เขาก็ป้องกันการก็อปปี้ไว้...
          เลยมีแต่ link ครับ
   http://www.lovesiamoldbook.com/article-th-80561-%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1+%E2%80%93+%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%8C+%28%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%B8%B5++%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%29.html

2. ส่วนตัว ผมไม่เคยสั่งซื้อจากร้านนี้
    เคยแต่สั่งซื้อจากร้าน "โฆษิต".... ซื้อหนังสือการ์ตูน กระสือสาว-ทวี วิษณุกร/โซโร-ราช เลอสรวง ฯลฯ...
        (สั่งซื้อ ...โอนตังค์/แล้วแจ้งไป.... เขาก็ส่งของให้ครบ อย่างดี ไม่มีปัญหาครับ)

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:29:25 PM »
ขอบคุณมากครับ กำลังเข้าไปหาอยู่

-