สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เพลงสอนเด็ก ที่ครูใช้กล่อมเกลาจิตใจเรามา....

<< < (2/3) > >>

ลือ:
1. คุณเผ่าพงษ์ จำที่สุดยอดมาเลย นะครับนั่น...
        เป็นบทกลอนที่ไพเราะมากๆ  แม้ทุกวันนี้ ก็ยังนึกชื่นชมผู้แต่งครับ...

2.ขอบคุณมากครับ คุณพร...

-บทกลอนอันแรก  จำได้ว่า ต้องท่องพร้อมกันทั้งชั้น...
          คุณครูทำเป็นฟังมั่ง... เดินเตร่ไปมองอื่นหน้าประตูห้อง เหมือนไม่ฟังมั่ง
                แต่เราก็รู้ ว่าครูกำลังฟังอยู่....
    พอถึงวรรค " เนิ่นจำเนียรแพลงพลัดกระจัดกระจาย"....
       จะได้ยินเสียงเพื่อนๆทุกคน ถอนหายใจยาว ..โล่งอก  แล้วหันมายิ้มให้กัน...
                 อิ อิ...เด็กๆ น่ะนะครับ

ส่วนบทสอง  ผมกับเพื่อนๆ จะร้องเป็นเพลง ทุกครั้งเลยครับ ใช้ทำนองเพลงสามัคคีชุมนุม
        ท่องแบบปกติธรรมดา..ท่องไม่ได้ จะเป๋เอา...
                    คือ ไปต่อไม่เป็น...555

:61 :61 :61

ดาวเรือง:
ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่...ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ....

ก็ดีนะครับ ทำให้ได้รู้วิธีใช้ไม้ม้วน...20 ม้วน...
(ตอนนี้ยังขาดอยู่อีก 15 ม้วน...)

ลือ:
1.ขาดอีก 15 ม้วน...
   งั้นเอามาเติมเต็มครับ .....คำที่ใช้ สระใอไม้ม้วน

ผู้ใหญ่หาผ้าใหม่         ให้สะใภ้ใช้คล้องคอ

ใฝ่ใจเอาใส่ห่อ                         มิหลงใหลใครขอดู

จักใคร่ลงเรือใบ                        ดูน้ำใสและปลาปู

สิ่งใดอยู่ในตู้                           มิใช่อยู่ใต้ตั่งเตียง

บ้าใบ้ถือใยบัว                          หูตามัวมาใกล้เคียง

เล่าท่องอย่าละเลี่ยง                  ยี่สิบม้วนจำจงดี

และ คำที่ใช้ สระไอไม้มลายครับ

ไม้มลายใช้ไทยแท้           เช่นไหนแน่และเมื่อไร

ไฟไหม้ไปกี่ไพ                              เธอเห็นไหมว่องไวจัง

ต่างประเทศทุกเขตรัฐ                     ใช้เคร่งครัดพึงระวัง

ไต้ก๋งส่งเสียงดัง                             ไต้ฝุ่นพังวัดวังจีน

เรไรเจียระไน                                 แทงวิไส ลันไต ปีน

พะไล ใครถือศีล                             คือชวามลายู

เขมรเช่นสไบ                                 ดวงไถงไผทดู

บาลีสันสกฤตอยู่                            ไมตรีคู่สู้ไพรินทร์

อังกฤษประดิษฐ์ไมล์                        หนทางไกลไยเล่นลิ้น

ควรจำคำทมิฬ                                คือวิไล กะไหล่ เอย
       (เครดิต: http://www.gotoknow.org/posts/454937)

2. อนึ่ง คำว่า ไม้มลาย มีผู้รู้ท่านนึง ค้นคว้ามาว่า น่าจะแผลงคำจากคำว่า "มาย" ในภาษาไทยเหนือ
 ที่แปลว่า คลี่ออก หรือ คลายออก....ซึ่งสอดคล้องกับรูปลักษณะ ของสระใอไม้ม้วน ที่คลี่ปลายออก
      กลายเป็น สระไอไม้มลาย ครับ)
        (เครดิต : http://olddreamz.com/dialect/thaifun.html )

:61 :61 :61 :61

ชบาบาน:
เพลงเหล่านี้บ้างก็เก่าแก่จนแทบจำกันไม่ได้  ขอบคุณที่มีการถ่ายทอดต่อๆกันมา
และเฉพาะอย่างยิ่งท่านครูลือได้นำมาเผยแพร่ ขอบคุณขอรับท่านครูลือ

จรีพร:
คำใช้ไม้ม้วน 20 คำ

นอกจากผู้ใหญ่หาผ้าใหม่แล้ว ยังมีอีกค่ะ

ใฝ่ใจให้ทานนี้
ใฝ่ใจให้ทานนี้ นอกในมีแลใหม่ใส
ใครใคร่แลยองใย อันใดใช้อย่าใหลหลง
ใส่กลสะใภ้ใบ้ ทั้งต่ำใต้และใหญ่ยง
ใกล้ใบแลใช่จง ใช้ให้คงคำบังคับ

สะใภ้ใหม่ใส่ใจใคร่
สะใภ้ใหม่ใส่ใจใคร่ อย่าหลงใหลใช่สิ่งดี
เยื่อใยในสามี หน้าสดใสเป็นใบบุญ
ต่ำใต้ใช้ใกล้ชิด บ้าใบ้จิตใฝ่การุณ
ผู้ใหญใครมีคุณ สิ่งใดชอบให้ตอบแทน

:35 :35 :35

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version