กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝาก มากด้วยน้ำใจ .....จากนราธิวาส-ใต้ ถึงเชียงใหม่-เหนือ  (อ่าน 7335 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                           ของฝาก มากด้วยน้ำใจ .....จากนราธิวาส-ใต้ ถึงเชียงใหม่-เหนือ

วันนี้ เวลา11.35 น. บุรุษไปรณีย์คนเดิม บีบแตรมอไซคล์ ปิ้น-ปิ้น หน้าประตูรั้วบ้าน...
         ผมออกไป ก็ได้รับไหว้น้องเขาทุกครั้ง...ช่างอ่อนน้อมไม่เปลี่ยนแปลง
       ผมถามว่า พัสดุ อีเอ็มเอส จากนราธิวาส ?...น้องเขาตอบว่า ใช่ครับ
            มองไป กล่องใหญ่เลย...โอ้โห

อันว่า ผม กับพี่ชัย นรา....จริงๆแล้ว ไม่ได้รู้จักกันมาก่อนเลยครับ
       เห็นกัน แต่ตัว ก-ฮ. และ เอกโท ตรี จัตวา ของแต่ละฝ่าย วิ่งผ่านหน้าจอคอม
              ยังไม่เคยเห็นหน้ากัน(ยังไม่ได้ปลงสังขารกันและกัน ...555) แต่เคยโทรคุยกันครับ....

ก่อนโน้น ผมเคยโพสต์ตอบคุณปีศาจแดงในบ้านหลังเก่า...
               ว่าชอบเพลง"เสียงครวญจากทหารไทย"ที่คุณปีศาจแดงวางให้ฟังมาก...
       เพลงจากเสียงร้องของทหาร ในเรื่อง"อารีดัง" ทำให้ผมนึกถึงบรรยากาศครั้งอดีต ที่บ้านเกิดตัวเอง
            ซึ่งอยู่ใกล้ เกือบติดกับค่ายทหาร....
       เช้ามา...เย็นมา ก็จะมีทหารนายสิบ-ครูฝึก พากองร้อยทหารเกณฑ์ มาวิ่งออกกำลังกายผ่านหน้าบ้านผม
          ที่อยู่ริมถนนหลวง....
              วิ่งไป ร้องเพลงไป ให้เข้าจังหวะรองเท้าโอ๊บ...ขึบขับ-ขึบขับ เพราะดีครับ
      ผมได้ยินเพลงร้องบ่อย จนจำได้ เลยขอโพสต์เพลงที่ทหารเขาร้องไว้หน่อย..
    ( และรู้สึกว่า ปีหลังๆ ทหารเกณฑ์จะร้องเพลง "เสียงครวญจากทหารไทย"ด้วย
        แต่ผมจำเพี้ยน ท่อนที่ร้องว่า "เธออยู่ต่างแดน" กลับได้ยินว่า "ไปอยู่ชายแดน"
               ....ก็นึกว่าเพลงนี้ เป็นเพลงของ ตชด. )

แล้ว พี่ชัย นรา ก็เข้ามาโพสต์ตอบ ว่า ปี 2515 (ผมกำลังเรียน มศ.3) ตนเองก็เป็นทหารเกณฑ์อยู่ที่ค่ายนั้น...
      และต้องออกวิ่งออกกำลังกับครูฝึก ร้องเพลงที่ผมว่ามา นั้นด้วย...
              ตั้งแต่นั้นมา ผม กับพี่ชัย ก็มีเรื่องราวหนหลัง เล่าใส่กันสนุก ....จนลืมตัว
       แย่งเหมาซีนของห้องสนทนาอยู่เสมอๆ...ท่านอื่นๆ คงปลงจนปล่อย...
                   ว่าเออ..... เอาให้เหมาะละกัน เนอะ...

วันนี้ พี่ชัย ส่งของกินทางใต้มาให้ถึงเชียงใหม่ ตามคำขอร้องของผม...
        ค่าใช้จ่ายก็บอกมาน้อยนิด จนผมละอายใจ ต้องบอกกลับไป ว่าขอเพิ่มให้
      พี่ชัยกับแฟนก็ไม่ยอมแพ้...เมื่อผมโอนเพิ่มมา พี่ชัยก็ออกไปซื้อของเพิ่มมาให้อีกเหมือนกัน.....
                            อิ อิ....ซึ้ง (ซึ้งนึ่งข้าววัด)

มาดูกันครับ...ว่ามี    :19  ปนมาอ๊ะป่าว....

:55

1. กล่องยักษ์อย่างอ้วน....

2. ปิดปากหลุมอย่างดี เหมือนแม่เต่าวางไข่....

3. แอ่นแอนแอ๊น......เครื่องข้าวยำ ฝีมือของที่บ้านพี่ชัยกับแฟน
      มีมาให้ทั้ง บูดูเคี่ยวปรุงรส +น้ำส้มโหนด?....มะพร้าวขูดคั่ว...ปลาป่นคั่ว
          และโอ้โห มีซองพริกไทยป่น +พริกป่น มาให้ด้วยครับ...สุดยอดน้ำใจ
                    ผมคงกินไป ร้องไห้ไปแน่.... 

(เพราะพริกไทยท่าจะเผ็ดมาก เหมือนสมาลาดอ -สมา ...ลาดอ ก็ต้องเผ็ด แสบร้อนแน่นอนอยู่แล้ว อิ อิ)

4.อ๋า....นี่ สาย หรือ สาหร่ายแห้ง ไว้ลวก ยำ...(ต้องแอบเว้นมะพร้าวขูดคั่วไว้ละครับ)

5.นี่ สมัน-หรือ สมั่น  ไว้กินกับข้าวเหนียว หรือข้าวสวยก็ได้ อร่อยมากๆ

6.นี่อาไร....อ้อ...ปลาหลังเขียวแห้งที่บอก ว่าผมคิดถึงไงครับ...

ลองหาตัวที่มีหนอนเกาะ จะได้แบ่ง ส่งไปให้คุณสมพร เกาะยอหน่อย
        เห็นเคยเรคอมเม็นด์มา ว่าย่างกินอร่อยกว่าชนิดไร้หนอน...
           เสียใจ ปลาขี้หนอน ไม่มีครับ อดเลย.....อิ อิ

7.นี่ กรือโป๊ะ-ข้าวเกรียบสดทอด ยังไม่เคยกินครับ
          แต่ได้ยินคุณหลานน้อยของพี่ชัย(มาจากกรุงเทพฯ) แย่งคุณปู่พูดโทรศัพท์
        บอกมา ว่า เหมือนเฟรนช์ไฟร์ค่า ...5555 คงเห็นเป็นห่อฟอยล์สวย

8.แล้วนี่ ข้าวเกรียบสด กรือโป๊ะ ที่ยังไม่ทอด....ท่อนยาวเป็นวา..มีน้ำจิ้มมาให้ด้วย
        ผอมกัน งานนี้ ผมเอ๋ย....

9. และที่ ห่อขาวๆ ยาวๆนี่ ก็คือพระเอกของทริปนี้ครับ...ปลากุเลาเค็ม
       (ไม่ได้แกะ เพราะของยังวางบนเตียงครับ)

เดี๋ยวนี้ ถ้าตัวใหญ่เต็มโล ก็ตก โลละ 1300 บาท....และมีคนจองไว้หมด เขาจองซื้อ เป็นของฝากผู้ใหญ่กัน
           นี่พี่ชัย ใช้ความสนิทสม ขอดึงมาให้ผม ได้ตัวนึง หนัก 4 ขีดครับ....ฮิ ฮิ
      ขอบคุณมากครับ พี่ชัย... เพราะสุดยอดปลาเค็ม คือปลากุเลาครับ  เนื้อปลาจะนุ่ม เป็นปุยแป้งต่างจากปลาอื่นๆ

มิตรภาพจากใจ สวยงาม ประทับใจ....

ขอบคุณมากๆครับ พี่ชัย :11

ผมสัญญาว่าจะกิน ให้เหมือนกับ จอบตราจระเข้ เลยครับ :49

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 02:55:08 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
อิจฉา  :09 :09 :09 :09

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
     ฝากถึง ลุงภพ และ เพื่อนร่วมบ้านทุกคน ใครอยากได้อะไร ที่มีในราธิวาส(ที่อื่นไม่ค่อยมี) สั่งไปได้นะครับ ยินดีให้บริการ เต็มที่ แต่อย่าใช้คำว่า "รบกวน"  มายุ่งเกี่ยวด้วยนะ โป้งจริงๆด้วย

ลือ

• Thank You
 1. วันนี้ ได้ฤกษ์งามยามดี หุงข้าวจ้าวครับ
       เมื่อวานข้าวนึ่ง(ข้าวเหนียว)วันค่ำ(ทั้งวัน)....

ต้องใส่น้ำนิดเดียว เพราะเป็นข้าวใหม่ ใส่น้ำอย่างเดิม จะแฉะได้ครับ
        หั่นผัก มีแตงกวา...ถั่วฝักยาว(หน้านี้ถูกมาก 5 ฝัก/5 บาท...อิ้อหืม) และก้านคะน้า
     ต้มไข่ไก่ และหั่นพริกขี้หนู

จัดสำรับข้าวยำครับ...มะพร้าวคั่ว กับปลาป่นคั่ว อยู่ในกระป๋องโก๋แก่ ....
       ส่วนสมัน อยู่ในกระป๋องที่เขาใส่โสร่งขาย(สีน้าตาล)
     บูดู/น้ำส้มโตนด/พริกป่น /พริกไทย อยู่บนถ้วยน้ำพริก

"เชิญครับ....ทานข้าวยำด้วยกันครับ....
                  ....ไม่ต้องเกรงใจ(กันบ้าง)ครับ
                           .....เต็มที่ อิ อิ"

2. ตักได้ 1 จาน..ถ่ายรูปไว้ตรงนั้น เพราะกินหน้าจอ
     น้ำบูดูข้นมาก เคี่ยวมาอย่างดีเลย....
   (เสียดาย ไม่มีบีหุ๊นผัดอย่างที่คุณเผ่าพงษ์แนะนำมา)

3.ทานมาแล้วครับ...แล้วมาพิมพ์
               :01 อร่อยมากๆ...มี ครบทุกรสชาติเลยครับ
     ขอบคุณพี่ชัย และพี่นีย์เป็นอย่างยิ่ง อีกครั้งนะครับ
                             :11

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
   ถ้าหาก อยากจะเพิ่มคุณค่า สารที่มีประโยชน์ เข้าไปอีก น่าจะหุงข้าวเหลือง (ใส่ขมิ้นผงหรือขมิ้นสด) หรือหากหาใบยอป่า ยอบ้าน ได้ก็นำมาตำขั้นเอาน้ำมาหุงข้าว ก็จะได้สมุนไพร และความหอม เพิ่มขึ้น ลองดูเด่ะ....
 ผักนี่ถ้าเพิ่ม ให้เยอะๆ ก็ดี เช่น ใบแมงลัก ใบจันทร์หอม ดอกกาหลา(ดาหลา) ก็จะครบเครื่อง เรื่อง"ข้าวยำ" กินข้าวยำต้องซอยผักใส่หลายๆชนิดแล้วจะอร่อย และมีประโยชน์ด้านสมุนไพร

จันทร์หอม

กาหลา

ใบแมงลัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 10:15:36 AM โดย ลุงชัยนรา »

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
ผมสัญญาว่าจะกิน ให้เหมือนกับ จอบตราจระเข้ เลยครับ   :76

1.:09 :09 ผมชอบคำนี้จัง ทั้งๆที่ลืมไปนานแล้ว  เมื่อก่อนถูกแม่ใช้ให้ถากหญ้าแห้วหมู หน้าบันไดบ้านประจำ ด้วยคมจอบตราจระเข้อันลือลั่นดังกล่าว พอได้มือแตกน้ำข้าวไป
   ขอชมว่าในครัวครูลือเรียบร้อยดีจริงๆ ครับ ไม่เหมือนครัวบ้านผม
2. ขอถามลุงชัยว่า ผักแพรว/ผักเป็ดแดง คือผักที่อยู่ตามริมหนองน้ำ  ซึ่งสมัยก่อนเขาใช้ใส่ในขวดปลากัดใช่หรือไม่ครับ

ลือ

• Thank You
1.ทางเหนือเรียกว่า "ผักไผ่"
     ....รสออกเผ็ดฉุน กินกับลาบ
    กลิ่นเหมือนรักแร้ ที่ไม่ได้ทาโรลออนครับ...แต่อร่อย

2.ครัวที่บ้านผม เป็นไปอย่างง่ายๆ....เรียงทุกอย่างเป็นแถวไว้ก่อน
         แบบที่เขาไหว้เจ้ากันน่ะครับ...
      ภาพของจริง จะดูรก
      นี่อาศัย crop มาอีกที -ตัดภาพ ส่วนที่ดูเลอะๆ ออกครับ..

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • Thank You
     ฝากถึง ลุงภพ และ เพื่อนร่วมบ้านทุกคน ใครอยากได้อะไร ที่มีในราธิวาส(ที่อื่นไม่ค่อยมี) สั่งไปได้นะครับ ยินดีให้บริการ เต็มที่ แต่อย่าใช้คำว่า "รบกวน"  มายุ่งเกี่ยวด้วยนะ โป้งจริงๆด้วย

ตั้งแต่ผมมาอยู่อยุธยานี่ยังไม่เคยเจอถังแก๊สที่ใส่ดินระเบิดไว้ข้างในเลยครับลุงชัย รบกวนสักลูกนะครับ ผมจะรอ  :11

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• Thank You
    ถ้าลุงภพอยากได้ เสียงดังๆ และมีอันตรายแบบนั้น ไม่ต้อง รอส่งไปจากนราฯ หรอกครับ เอาถังแก๊ส ที่ร้านนี่แหละ เปิดวาวล์...แล้วเอาไปแช็ค โยนใส่..ซักพักก็จะ....ตู๊ม.ม..ม..ม..เองแหละครับ 5 5 5 5 5 5

สมภพ

• Thank You
โอ้ ! พระเจ้า ลุงชัยชี้ทางสว่างให้แล้ว ขอบคุณครับ  :11

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617

อยากได้สูตร...เห็ดผัดผี...ครับ..ขอบคุณล่วงหน้า..เหอๆๆ
 :01 :01 :01 :01

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ลือ

• Thank You
โอ้ ! พระเจ้า ลุงชัยชี้ทางสว่างให้แล้ว ขอบคุณครับ  :11

:32 :32............... :58