กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: จูดี้ สุนัขนักโทษในสงครามโลกครั้งที่ ๒  (อ่าน 3605 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่

จูดี้   สุนัขนักโทษในสงครามโลกครั้งที่ ๒
     เป็นสุนัขพันธุ์ อิงลิช พอยน์เตอร์ เพศเมีย มีประวัติน่าสนใจมากทั้งสุข ทุกข์
เศร้า ผจญภัยจนบางครั้งแทบเอาชีวิตไม่รอด ชีวิตยิ่งกว่านิยายเสียอีก
     เจ้าจูดี้เกิดในนครเซี่ยงไฮ้ ประเทศจีน ใช้ชีวิตในช่วงสงครามโลกครั้งที่ ๒ใน
คุกของญี่ปุ่นที่แสนโหดร้าย ระหว่างที่อยู่ในคุก  เจ้าจูดี้กลายเป็นสุนัขในความ
ขัดแย้งของสงครามและถูกขึ้นทะเบียนเป็นทางการว่าเป็นนักโทษสงคราม
     ในช่วงต้น ของการต่อสู้ดิ้นรน   จูดี้มีความสุขในฐานะตัวนำโชคของเรือรบ
อังกฤษ Grasshopper  แต่แล้วก็ถูกโจมตีโดยตอร์ปิโดของกองทัพญี่ปุ่นจนจม
ในปี  พ.ศ. ๒๔๘๕  มีผู้รอดชีวิตรวมทั้งเจ้าจูดี้  ทั้งหมดต้องติดอยู่บนเกาะแห่ง
หนึ่งใกล้เกาะสุมาตรา  บนเกาะเจ้าจู้ดี้กลายเป็นฮีโร่ เพราะช่วยหาแหล่งน้ำหา
แหล่งอาหารให้ผู้รอดชีวิตจากเรือจม   แต่โชคร้ายก็มาถึง   ทั้งหมดถูกทหารญี่
ปุ่นจับเป็นเชลย   ถูกส่งไปยังค่ายนักโทษ  โดยที่เจ้าจูดี้ได้ตามไปด้วยโดยแอบ
อยู่ในถุงทะเลของลูกเรือคนหนึ่ง
     ชีวิตนักโทษในศึกสงคราม  ธรรมดาก็ลำบากมากอยู่แล้ว  ยิ่งในคุกของญี่
ปุ่นด้วยแล้วยิ่งลำบากมากขึ้นหลายเท่าตัว  เจ้าจูดี้ก็ทำในสิ่งที่มันทำได้เพื่อให้
ความช่วยเหลือแก่ผู้คนรอบๆ แม้นตัวมันเองบ่อยครั้งก็เสี่ยงอย่างมาก  โดยได้
นักโทษร่วมค่าย แฟรงค์  วิลเลียมส์ ที่คอยแบ่งอาหารส่วนของตัวเองที่น้อยอยู่
แล้วให้เจ้าจูดี้  แล้วเจ้าจูดี้ก็ให้ความเป็นเพื่อนที่ไว้ใจได้ ให้ความช่วยเหลือทุก
วิถีทางเท่าที่จะทำได้ แม้นบางครั้งต้องเสี่ยงอันตรายถึงชีวิต
     หลายครั้งเจ้าจูดี้  พยายามทุกวิถีทางที่จะเบี่ยงเบนความสนใจของผู้คุมนัก
โทษที่โหดร้ายเมื่อเห็นว่ากำลังจะทำร้าย วิลเลียมส์และนักโทษคนอื่นๆ  จนใน
ที่สุด ผู้บัญชาการค่ายนักโทษตัดสินใจลงทะเบียนเจ้าจูดี้เป็นนักโทษอย่างเป็น
ทางการ  โดยมีรหัสนักโทษหมายเลข POW81A
     ในขณะที่ใช้ชีวิตอยู่ในค่ายนักโทษ หลายครั้งที่ผู้คุมพยายามยิงเจ้าจูดี้ แต่ก็
รอดมาได้ อันตรายที่เจ้าจูดี้ต้องเผชิญไม่ใช่แค่ทหารญี่ปุ่นเท่านั้น ยังต้องเผชิญ
กับจระเข้  สุนัขป่า  งูพิษต่างๆ แม้นกระทั่งเสือสุมาตราก็ตาม
     จนกระทั่งปลายสงครามปี พ.ศ. ๒๔๘๘ เจ้าจูดี้ก็ถูกปล่อยตัวพร้อมนักโทษ
คนอื่นๆ
     รวมเป็นระยะเวลาเกือบ ๓ ปี  ที่เจ้าจูดี้ใช้ชีวิตอย่างลำบาก  ผจญอันตราย
สารพัดทั้งจากคน จากสัตว์ร้ายจนแทบจะเอาชีวิตไม่รอด
     เมื่อถึงอังกฤษ    เจ้าจูดี้ได้รับเหรียญกล้าหาญจากองค์กร   People’s
Dispensary for Sick Animals[PDSA] ซึ่งเป็นรางวัลสูงสุด
ในอังกฤษสำหรับความกล้าหาญของสัตว์
     ในบั้นปลายชีวิต เจ้าจูดี้ ได้ไปทำงานกับ แฟรงค์  วิลเลียมส์ ผู้เป็นที่รักของ
มันที่ประเทศ แทนซาเนีย ทวีปอาฟริกาและเสียชีวิตที่นี่ในปี พ.ศ. ๒๔๙๓
     ที่หลุมฝังศพเจ้าจูดี้ มีแผ่นศิลารำลึกถึงคุณความดีของมัน
     ส่วนเหรียญกล้าหาญที่ได้รับ ปลอกคอที่ใส่ประจำ ได้นำไปเก็บรักษาไว้ใน
พิพิธภัณฑ์สงครามในกรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ..

มีรูปเจ้าจูดี้ตอนรับเหรียญมาให้ดูด้วยครับ

Judy, VC
Judy the English pointer receives a Dickin Medal, the PDSA's version of a
Victoria Cross, from Major the Viscount Tarbat at Cadogan Square in
London, 2nd May 1946. On the right is Judy's owner, LAC Frank Williams,
who received the White Cross of St Giles. Judy spent three and a half
years in Japanese prisoner-of-war camps, and narrowly escaped death
many times during the war. (Photo by Topical Press Agency/Hulton
Archive/Getty Images)

จากหนังสือ ๑๐๐ สุนัขผู้พลิกประวัติศาสตร์โลก ของแซม สตอลล์  ประภาคาร ผู้แปล

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: จูดี้ สุนัขนักโทษในสงครามโลกครั้งที่ ๒
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 12:05:10 AM »
1.ผมซาบซึ้งครับ...
 2.หมาทุกตัว มันก็รักเจ้าของมากจริงๆ...
          อย่าง บางที หมาผม ...
         คาบงูที่เข้ามาในบริเวณบ้าน  แล้วจับตายได้
            มาวางอวดผมที่บันไดบ้าน...ขอแค่คำชมจากผม ว่า เก่ง...แล้วลูบหัว

ผมไม่รีรอเลย ที่จะซื้ออะไรๆ อร่อยๆให้มันกิน นอกเหนืออาหารเม็ดครับ
     อากาศร้อนๆ  โทรเรียกรถพ่วงขายไอติมเข้ามา...ก็เผื่อหมาก่อน
              .... คนค่อยกินทีหลังก็ได้ครับ

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: จูดี้ สุนัขนักโทษในสงครามโลกครั้งที่ ๒
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:34:21 AM »
                               สุภาษิตจีนว่าไว้นานแล้ว
                        "มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อน หมาๆ"
                             (ขออภัยทุกท่านที่ใช้คำไทยแท้)

ทับทิม

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 282
  • Thank You
  • -Given: 61
  • -Receive: 282
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 07:58:47 AM »
ขอบคุณมากค่ะ ที่นำสิ่งดีๆมาให้รับทราบ