กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: สงกรานต์ไทย ประเพณี ดีๆ ที่กลายพันธุ์  (อ่าน 6046 ครั้ง)

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
ต้นทางข่าว..http://www.oknation.net/blog/print.php?id=704440

ขอบ่นเรื่องสงกรานต์(ไม่ได้ดัดจริต)

ผมนั่งดูข่าวการเล่นสงกรานต์แล้วรู้สึกเศร้าใจครับ เศร้าใจที่ประเพณีไทยที่ดีงามนี้ถูกกระแสกาลเวลากัดเซาะจนพังพาบ และคงจะไม่เหลือถึงรุ่นลูกหลานผมเป็นแน่แท้

ปรากฎการณ์ "เทศกาลน้ำ" ที่ต่างประเทศเรียกขานประเพณีสงกรานต์ของไทย แสดงให้เห็นถึง "ลักษณะเด่น" ของประเพณีนี้(แม้ว่าในบางประเทศจะมีคล้ายกันๆ)ของประเทศไทย และได้รับความสนใจในระดับโลก นำเม็ดเงินมหาศาลเข้ากระเป๋าคนไทยในเวลาไม่กี่วันได้หลายร้อยหลายพันล้านบาท เรียกได้ว่ามองตรงไหนๆที่จัดงานเทศกาลสงกรานต์ก็เห็นแต่เงินแต่ทอง!!

แต่ทว่าผมกลับเศร้าใจครับ "ประเพณีสงกรานต์" หรือ "วันขึ้นปีใหม่ไทย" กลับกลายเป็นประเพณีกลายพันธุ์ไปแล้ว ด้วยการส่งเสริมจากทางภาครัฐและเอกชนที่ล้วนมุ่งหาผลกำไรจนเกินงาม เกินความพอดีและประเพณีที่ควรรักษา

"วันขึ้นปีใหม่ไทย" ถูกลืมเลือนไปจากสังคมไทย ทั้งๆที่ควรเป็นสิ่งที่คนไทยควรจะภาคภูมิใจในเอกลักษณ์ที่แสดงความจำเพาะของวัฒนธรรมของชาติ บรรพบุรุษผมเป็นคนจีนโล้สำเภามาอาศัยพระบรมโพธิสมภาณ ถึงวันตรุษจีนหรือวันขึ้นปีใหม่จีนก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ท่าน บางสถานที่ที่มีคนไทยเชื้อสายจีนก็จัดงานเฉลิมฉลองวันปีใหม่จีนอย่างยิ่งใหญ่ จนบางครั้งก็พาลให้นึกไปว่าเราอยู่ประเทศใดกันแน่?

เพราะด้วย "เชื้อสายจีน" ที่แพร่ไปทุกทวีปทั่วโลก ทำให้ประเพณีวันขึ้นปีใหม่จีนจึงเป็นที่จับตามอง การเฉลิมฉลองแสดงถึงความยินดีในวันปีใหม่ของชาติตัวเอง(คนจีน)นั้นยิ่งใหญ่กว่าวันปีใหม่สากลเสียอีก นั่นคือการแสดงความเป็น "จีน" ให้คนทั้งโลกเห็น และเป็นการ "ส่งออก" วัฒนธรรมของชาติให้คนทั้งโลกรู้จัก และนำไปปรับใช้ให้เหมาะกับสถานที่และโอกาส(ในวันตรุษจีนจะมีการไหว้แม่ย่านางรถยนต์ บางคนไม่ได้มีบรรพบุรุษเป็นจีนก็ถือโอกาสวันดีวันตรุษจีนไหว้แม่ย่านางรถยนต์ไปด้วย ถือได้ว่าเป็นการนำมาปรับใช้ให้เหมาะสมกับคนไทยอีกทางหนึ่ง)

แต่วันนี้ "วันปีใหม่ไทย" กลับถูกลืมเลือน แม้ไทยจะเป็นประเทศเล็กๆแต่เราก็มีวัฒนธรรมเป็นของตัวเอง มีอัตลักษณ์เป็นของตัวเองมาอย่างยาวนาน แต่เรากลับไม่ได้ให้ความสนใจในเรื่องนี้เท่าที่ควร เรามีกระทรวงวัฒนธรรมก็เป็นการบ่งบอกแล้วว่าเรามี "วัฒนธรรม" ของชาติที่ต้องดูแล ต้องเผยแพร่ รักษา และพัฒนาวัฒนธรรม แบบเดียวกับที่เกาหลีใต้มีกระทรวงภาพยนตร์ที่ตั้งขึ้นมาเพื่อบ่งบอกว่าเกาหลีมี "ภาพยนตร์" เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องดูแล เผยแพร่ รักษา และพัฒนา จนทำให้วันนี้เกาหลีใต้ส่งออกวัฒนธรรมผ่านภาพยนตร์เขาไปทั่วโลกแล้ว

ย้อนกลับมาดูตัวเราเองบ้าง เรามีเพียง "ทฤษฎี" ที่สอนว่าประเพณีสงกรานต์เป็นอะไร อย่างไร ในตำราสังคมศึกษา เรามีเพียง "ทฤษฎี" ที่สอนว่าวันสงกรานต์คืออดีตวันขึ้นปีใหม่ไทย คือวันผู้สูงอายุ เรามีเพียง "ทฤษฎี" ที่สอนว่าในอดีตนั้นเพราะอากาศที่ร้อนอบอ้าว จึงมีการ "พรม" น้ำคลายร้อน  มีการ "ขนทรายเข้าวัด" เพื่อทดแทนทรายที่ติดรองเท้าเราที่เราพาออกจากวัดไปทั้งปี มีการ "สรงน้ำพระ" , "รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่" .... เป็นต้น

สิ่งที่กล่าวไปนั้นล้วนเป็น "ทฤษฎี" ในตำราำไปเกือบจะหมดแล้ว

แม้ว่าในหลายๆสถานที่จะพยายามอนุรักษ์ และพยายามคงไว้ซึ่งประเพณีอันควรแก่การรักษา แต่ด้วยสื่อกระแสหลัก กระแสสังคม กระแสโลก ไม่ได้มองไม่ได้โฟกัสที่จุดนี้ แต่เพราะเขามอง "เม็ดเงิน" และ "ชื่อเสียง" ไม่ว่าจะเป็น "สถิติโลก" , "การท่องเที่ยว" เป็นเรื่องสำคัญ ก็ทำให้ประเพณีโบราณก็ค่อยถูกกลบไปจากหน้าสังคมไทย

ผมเข้าใจว่าเราไม่ได้เฉลิมฉลองวันสงกรานต์แบบสบายใจมาหลายปี แต่นั่นก็ไม่ควรที่จะมองข้ามความเป็นไทยที่น่าภูมิใจไปได้ขนาดนี้ ผมดูข่าวการเล่นน้ำสงกรานต์ในบางพื้นที่ที่พยายามสร้างสถิติโลก บางพื้นที่ก็โชว์เต้นโคโยตี้ บางพื้นที่เกิดเรื่องวิวาท บางเรื่องอาจจะดูเป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจในความสามัคคี แต่หลายเรื่องก็กลายเป็นสิ่งที่น่าละอายใจและดูน่าสมเพสเสียมากกว่า

รายการเรื่องเล่าเสาร์อาทิตย์ได้ทำMVเพลงสามัคคีประเทศไทย โดยนำรูปการทะเลาะวิวาท ภาพโคโยตี้ หญิงสาวเปลือยอกเต้นยั่วยุ ฯลฯ โดยพิธีกรได้บอกตอนท้ายว่าเป็นการ "เสียดสี" ประเพณีสงกรานต์ไทยในปีนี้ ที่มีการปล่อยให้เต้นยั่วยุในหลายๆพื้นที่ และการทะเลาะวิวาทอย่างรุนแรงของกลุ่มวัยรุ่น

ใจหนึ่งผมอยากให้ถ่ายใบหน้าผู้หญิงที่กล้าเต้นยั่วยุบนหลังคารถ ให้เพื่อน ให้ญาติพี่น้องเขาได้ดูว่าพฤติกรรมเหล่านี้เหมาะสมหรือไม่ แต่อีกใจหนึ่งก็ "เสียใจ" ครับ ประเพณีไทยกลายเป็นเรื่องกามารมณ์ไปเสียแล้ว

ผมเข้าใจว่าสังคมไทยเปลี่ยนไป เรารับเอาหลายๆอย่างของตะวันตกเข้ามา และพยายามนำมันเข้ามาประยุกต์ใช้กับประเพณีไทย ผมสังเกตได้ว่าหลายๆสิ่งที่เป็นวัฒนธรรมไทย ประเพณีไทย ได้พยายามปรับเปลี่ยนให้เข้ากับยุคกับสมัยมากขึ้น สังเกตง่ายๆเรื่อง "พระ"

สมัยก่อนพระเทศน์วัยรุ่นไม่ฟัง ฟังไม่เข้าใจ ฟังแล้วหลับ แต่ปัจจุบันพระก็พยายามปรับการเทศนาสอนสั่งให้เข้ากับยุคเข้ากับสมัย ดึงกลุ่มวัยรุ่นให้เข้ามาฟังได้มากขึ้น สิ่งนี้เป็นการปรับปรุงในทางที่ดีที่งาม แล้วเรามาดูที่ประเพณีสงกรานต์บ้าง ประเพณีสงกรานต์ก็ปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัยมากขึ้น เปลี่ยนจากขันเป็นกระบอกฉีดน้ำ เปลี่ยนการพรมน้ำเป็นการสาดน้ำแถมการลวนลามในเชิงประเพณีด้วยการปะแป้ง หลายๆสิ่งที่ประเพณีสงกรานต์พยายามปรับตัวให้เข้ากับยุคสมัยกลับทำให้ประเพณีนี้นับวันยิ่งเสื่อมลงทุกๆปี

ต้องขอบอกก่อนว่าผมไม่ได้เล่นสงกรานต์มาเป็นสิบปี เหตุที่ไม่เล่นสงกรานต์เหตุผลเดียวคือ "เสียดายน้ำ"

บ้านผมอยู่ต่างจังหวัด หน้าบ้านเป็นทุ่งนา หลังบ้านเป็นแม่น้ำท่าจีน แต่ทว่าก็มีปัญหาเรื่องน้ำปะปาหมู่บ้านอยู่เป็นประจำ เรื่องน้ำไม่มาเป็นเรื่องธรรมดา น้ำไม่แรงเป็นเรื่องปกติ ผมถูกสั่งสอนให้ใช้น้ำอย่างประหยัดมาแต่เด็ก และคงด้วยในบริเวณรอบๆบ้านไม่มีเด็กวัยเดียวกันก็เลยทำให้ไม่รู้จะไปเล่นสงกรานต์กับใคร

แถวๆบ้านมีการทำนากุ้ง นาข้าว การเกษตรจำนวนมาก เรื่องน้ำเป็นเรื่องหลักของคนในพื้นที่นี้(และทั่วประเทศ) ผมจะได้ยินลูกค้าที่บ้านที่เป็นเกษตรกรมาบ่นให้ฟังเรื่อยว่า "น้ำไม่มีอีกแล้ว" หลายครั้งก็ได้เห็นด้วยตาตัวเอง คลองชลประทานไม่มีน้ำ หลายครอบครัวลำบาก ทำการเกษตรไม่ได้

มันจึงเป็นสำนึกในสันดานของผมเสมอมาว่า "ไม่เล่นสงกรานต์" เพราะเสียดายน้ำ เอาน้ำนั้นมารดต้นไม้ดีกว่า(เพราะบ้านผมต้นไม้เยอะครับ)

แต่การรดน้ำดำหัว เช็ดถู(สรงน้ำ)พระพุทธรูป การทำบุณ ถวายทรายให้วัดก็เป็นเรื่องทำประจำปี ขาดแต่ก็เพียง "สาดน้ำสงกรานต์"

ดังนั้นข้อเขียนของผมนี้เกิดขึ้นจากกมลสันดานที่ไม่ชอบการสาดน้ำสงกรานต์เพราะเสียดายน้ำ ไม่ได้เกิดขึ้นเพราะเป็นคนจริตขวางโลก ขวางความเจริญทางการท่องเที่ยวของประเทศแต่อย่างใด

ผมโดนด่าเป็นประจำทุกปีที่มีการเล่นสงกรานต์จากเพื่อนๆนั่นหล่ะครับที่พยายามชักชวนให้ไปเล่นน้ำสงกรานต์ตามประสาวัยรุ่นเขาทำกัน ผมบอกไปว่า "เสียดายน้ำ" เท่านั่นเสียต่อว่าต่อขานก็มาถึงหูคนขี้เกียจแบบเดิมๆทุกๆปีว่า "คิดแบบขวางโลก" เล่นน้ำไม่กี่วันจะไปเปลืองเสียเท่าไหร่??

ก็จริงครับที่ว่า "เล่นไม่กี่วันจะไปเปลืองเสียเท่าไหร่" อาจจะไม่เท่าไหร่คนกรุงเทพฯที่ใช้น้ำใต้ดินกันอย่างไม่รู้ค่า แต่อาจจะมากมายมหาศาลในบางพื้นที่ของประเทศที่กำลังแล้งน้ำอย่างที่สุด

น้ำที่ท่านๆสาดกันใน TV หากรวมกันทั้งประเทศแล้วอาจจะเป็นทำให้น้ำในเขื่อนภูมิพลลดลงมาแค่ 5 cm แต่นั่นก็เพียงพอกับการใช้ในพื้นที่เกษตรกรรมหลายร้อยหลายพันไร่หรือเปล่า?

ผมไม่ทราบว่าการปะปาจะทำสถิติการใช้น้ำในประเพณีสงกรานต์ว่าเพิ่มขึ้นจากปกติเท่าไหร่ ปริมาณน้ำทั้งหมดเท่าไหร่ และน้ำนี้สามารถนำไปใช้ในพื้นที่เกษตรกรรมเท่าไหร่ หรือเปล่านะครับ เพราะผมคงไม่มีความสามารถไปหาข้อมูลเหล่านี้ได้ แต่ผมก็พยายามคิด(มาก)ไปว่าการใช้น้ำในปริมาณที่มากแบบนี้นั้นเป็นการนำ "น้ำ" ในอนาคตมาใช้หรือเปล่า??

ในอดีตครั้งบ้านเมืองดี อุดมสมบูรณ์ด้วยน้ำ อาหาร ประเพณีสงกรานต์เขาเพียง "พรม" พอเป็นพิธีการ เพื่อคลายร้อน แต่วันนี้ไม่มีพรมมีแต่ "สาด" ถนนที่เจิ่งนองไปด้วยน้ำ พร้อมด้วยขยะจำนวนมาก ผมเสียดายน้ำจริงๆครับ(ไม่ได้ดัดจริตแต่ประการใด)

ดังนั้นผมจึงขอฝากรัฐบาลหน้า(ไม่ว่าจะพรรคไหน)

กรุณาเอาใจใส่ "วันปีใหม่ไทย" มากกว่านี้หน่อย

กรุณาเอาใจใส่ "ประเพณีสงกรานต์(จริงๆ)" มากกว่านี้หน่อย

กรุณาควบคุม "การเต้นยั่วยุ การแต่งกาย แอลกอฮอลล์" มากกว่านี้หน่อย

ถ้าจะให้ดี "ส่งเสริม" ให้เป็นวันแต่งกาย "ชุดประจำชาติ" โชว์ความเป็นไทยให้มากกว่านี้หน่อย

อย่าให้เพียงหน้าที่การเผยแพร่วัฒนธรรมไทยเป็นหน้าที่ของ "คนไทยในต่างแดน" เท่านั้นครับ!!!!

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: สงกรานต์ไทย ประเพณี ดีๆ ที่กลายพันธุ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 07:55:54 AM »
อ่านแล้ว ก็คิดตามค่ะ ประเพณีสงกรานต์บ้านเรา ก็เป็นไปอย่างที่กล่าวมาจริง ๆ ถ้า หน่วยงานของรัฐไม่สามารถควบคุมได้ ก็ควรยกเลิกประเพณีนี้ไปดีกว่า เหลือไว้แค่การทำบุญใส่บาตรพระในตอนเช้า  เหมือนกับวันปีใหม สากล ที่มีการเฉลิมฉลองนับเวลาถอยหลัง ก็็น่าจะเพียงพอแล้วค่ะ เพราะไม่งั้นก็จะแบบนี้ทุกปี

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • Thank You
Re: สงกรานต์ไทย ประเพณี ดีๆ ที่กลายพันธุ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:11:36 AM »
บ้านผมไม่เที่ยวสงกรานต์มา10กว่าปีแล้ว..(ตั้งแต่ลูกเรียนประถมจนเด๋วนี้ลูกเรียน.ป.เอก)..
..ทุกปีตอนสงกรานต์ทางบ้านจะกักตุนเสบียงไว้เสมอถ้าจำเป็นจะไปตลาดก็ไปแต่เช้ามืดช่วงกลางวันจะไม่ออกไปใหนโดยไม่จำเป็น...
......ผมค่อนข้างจะโชคดีที่ลูกหลานไม่นิยมเที่ยวสงกรานต์..
....และผมกำลังลุ้นอยู่ว่าปีนี้เชียงรายจะมีชื่อขึ้นบอร์ดใหม(หลายปีที่ผ่านมาเชียงรายมีชื่อติด1ใน3ของประเทศเรื่องอุบัติเหตุและจำนวนผู้เสียชีวิต)...

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
-

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 09:22:34 AM »
ผมเห็นด้วย ทั้งของคุณชญาดา และคุณเหมยขาบ  ความเปลี่ยนแปลงไปของ ประเพณีอันดีงามต่างๆ ของไทยเรา ผมมีความคิดตามประสาคนแก่ๆบ้านนอก ว่าเพราะทุกทุกอย่าง มันไปโยงกับ"ผลประโยชน์" ทั้งนั้น ไม่ว่าด้านการเงิน การมีอำนาจ หน้าที่ ความมีชื่อเสียง ของกลุ่มคนเพียงไม่กี่กลุ่ม เลยทำให้เทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เป็น "ไทย" หายไปจากประเทศนี้ นาน....แล้ว
...เวลาที่เด็กๆ..น้องๆ.. มารดน้ำขอพร ผมก็รับ และให้พรไป  แล้วถามกลับ ว่าแล้วรดน้ำขอพร จาก พ่อแล้วหรือยัง ยัง  ถ้ายัง ผมจะไล่ให้รีบไปเลย และก็จะบอกว่าในโลกนี้ ไม่มีใครสำคัญ เท่ากับพ่อแม่ อีกแล้ว พ่อแม่ต่องมาก่อน..  นึกว่าเด็กๆ จะโกรธ แต่เขาเข้าใจ และยังมากันอีก นี่คือวิธีการสอน ที่เป็นเอกลักษณ์ ของเอกบุรุษ...ที่ชื่อ...ลุงชัย..ครับ 5 5 5

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 10:34:43 AM »
     จริงๆ ผมดูข่าวก็มีหลายที่หลายหน่วยงานพยามยามที่จะจัด
สงกรานต์แบบอนุรักษ์   ให้ถูกต้องนะครับ  มันก็ได้ผลนิดหน่อย
เพียงแค่ให้เห็นว่าแบบนี้นะ  แต่พอเสร็จ ก็ทิ้งทุกอย่างไว้ตรงนั้น
     ผมว่าทุกคนรู้นะ ว่าการเล่นสงกรานต์ที่ถูกต้องทำยังไง  แต่
เมื่อมันเป็นแบบนี้เราจะทำไงได้   คนยุคนี้เค้าเลือกของเค้าแบบ
นี้  เราๆท่านๆ ทำได้อย่างเดียว  ทำใจ..!

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 01:57:45 PM »
        ผมเห็นด้วยทุกประการกับคุณเหมยขาบครับ (พูดแบบไม่ได้เอาใจนะ)  รวมถึงความเห็นของทุกๆท่านในเรื่องนี้  ทุกวันนี้ผู้คนบ้านเมืองเรามักจะติดอยู่ที่ "ทฤษฎี" ในเกือบทุกๆเรื่องจริงๆ   รู้ไปหมดทุกอย่างทุกขั้นตอน  แถมมีระเบียบกฏเกณฑ์แจ่มแจ้งแดงแจ๋ แต่ไม่ปฏิบัติตามซักกะอย่าง  มือใครยาวสาวได้สาวเอา  แต่เวลาใคร (คนต่างชาติ) วิจารณ์เราที่แทงใจดำ  พวกเรามักจะโกรธมากถึงมากที่สุด โดยไม่ยอมรับความจริง (ยกเว้นบางคนที่ไม่ได้เป็บอย่างที่ผมว่านะครับ)  ผมว่ากฎหมายหลักและรองบ้านเราค่อนข้างจะละเอียดยิบเลยละ แต่เราไม่ได้เน้นสิ่งที่สำคัญที่สุดคือภาคปฏิบัติ,บังคับใช้ครับ ถึงจะมีก็ไม่เน้น เอาแต่พอเป็นพิธีว่ากูได้ทำแล้วนะจบ ผลลัพธ์เป็นอย่างไรช่าง(แม่ง)มัน
      จากกรณีตัวอย่างเรื่องประเพณีสงกรานต์ หรือทุกๆเทศกาลก็ว่าได้  เราจะคิดก่อนเสมอเลยว่าฝรั่งหรือนักท่องเที่ยวต่างชาติกระเป๋าหนักเหล่านี้ เขาสะดวกชอบอะไรแบบไหน ไทยเราก็จัดเต็มให้แบบนั้น มันก็เลยเพี้ยนไปเรื่อยๆ เพียงเพราะต้องการ "เงิน" ลูกเดียว อันนี้เป็นกฏธรรมดาทั่วๆไปใครก็ทำกัน ซึ่งต่างจากเกาหลี(ใต้)มากนะครับ เมื่อ 40-50 ก่อน เขาล้าหลังกว่าเราเยอะตั้งแต่ยุคสมัยเพลง "อารีดัง" อันลือลั่น  บ้านเมืองมีแต่ควนเขาหินแห้งๆ ทรัพยากรธรรมชาติน้อย ภัยพิบัติมากกว่าเรา แถมเรายังเคยส่งทหารไทยไปช่วยด้วยซ้ำ  แต่ลองหันมาดูบ้านเมืองเขาวันนี้ซิเป็นไง ไทยเทียบไม่ติด แถมทำท่าจะเป็นทาษทางวัฒนธรรมเขาเสียด้วยซิ  ทั้งๆที่เขาก็เคยโดนพิษ IMF มาเหมือนกันกะเรา  เพียงเพราะเขามีทรัพยากรบุคคลที่มีคุณภาพมากกว่าเรา (อย่าเถียงนะครับ) ไม่ว่าจะเป็นระเบียบวินัย ความขยันอดทน รักชาติยิ่งชีพ ฯลฯ อันนี้ผมยืนยันได้เพราะเจอมาเอง  โดยเฉพาะระเบียบวินัยคนเขาจะปลูกฝังกันตั้งแต่เด็กๆ  ครูอนุบาลคุมเด็กไปดูพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ เด็กๆเข้าแถวไม่ตรงนิดเดียว  ครู(สาว)ตบกะบาลเด็กหัวทิ่มเลยครับ  ผมอ้าปากหวอเลยเฮ้ยทำเด็กได้ไงนี่ ส่วนเสียเขาก็คงมี ส่วนดีเราก็เยอะ อยู่ที่การบริหารจัดการนำไปสู่เป้าหมายเท่านั้นเองว่าใครจะเจ๋งกว่ากัน
       ผมว่าเราจะเป็นรูปแบบไหนก็ให้มันเป็นไปซักอย่าง  สิ่งสำคัญคือ"ปฏิบัติ"กันให้ถูกต้องจริงจัง  และปลูกฝังให้คนซึมซับรับรู้ได้ว่าทำไปเพราะเหตุและผลอะไร  อย่าสักแต่ว่าทำไปตามรูปแบบประเพณีนิยมเท่านั้น  (ขออภัย)อย่างพระพุทธศาสนาก็เช่นกัน เราจะเชี่ยวชาญกันแต่ "ทฤษฎี" ส่วนภาค"ปฏิบัติ"เราได้ศูนย์ ทั้งๆที่นี่คือหนทางที่จะพัฒนาจริยธรรมของประชากรในแนวพุทธศาสนาที่สำคัญยิ่ง  เรากลับไปใช้วิธีการปฏิบัติแบบช๊อตน๊อคง่ายกว่าไม่เสียเวลาทำมาหากิน เช่น การไหว้พระสวดมนต์ แก้บน ขอพรสถานที่ศักดิ์สิทธิ์  ตักบาตรทำบุญ ฯลฯ ซึ่งเป็นกะผีกของธรรมะที่มิใช่แก่นแท้  จึงทำให้สังคมของเราเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ  (ซึ่งคงจะรวมถึงตัวผมเองด้วยถ้ายอมให้ไหลไปตามน้ำ)
       สิ่งสำคัญที่สุดผู้นำทางสังคมทุกระดับชั้น ควรต้องเป็นแบบอย่างที่ดีเพื่อให้เด็กรุ่นหลังประพฤติปฏิบัติตามได้อย่างมีสติและมีเหตุมีผล  โดยเราจะต้องเริ่มปฏิบัติกันที่ตัวเองก่อนทุกคน จึงจะได้ผลอย่างแท้จริง  ถ้าคิดอะไรไม่ออกให้ดูตัวอย่างได้จากการปฏิบัติตนของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช เป็นแบบอย่างได้ ขอให้ได้ 10 เปอร์เซ็นต์ของพระองค์ท่านก็เพียงพอแล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่งให้เอาแค่ความคิดจิตสำนึกแบบพระองค์ท่านมาก็พอแล้ว ไทยจะไปรอดและไปได้ดีด้วยฟันธง  (ขออภัยที่ต้องพูดมากครับ ไม่มีที่ระบายอากาศ)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 04:07:23 PM »
ไอ...หย๊ะ..หรอย..พ่อถิ๊ บ่าว ว ว ว   

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:21:16 PM »
      ขอบคุณครับลุงชัย ผมรู้ว่าลุงชัย"หยบ"ให้ท้ายผมอยู่เสมอนะ  ว่าแต่ลุงเองต้องดูแลสุขภาพร่างกายและจิตใจให้อยู่ยาวๆนะครับ ที่สำคัญลุงชัยยังติดค้างเรื่องหนางวัวผมอยู่ 1 หม้อใหญ่ๆ นะครับ,ไม่ลืม,ไม่ลืม,ไม่ลื้มมมมม....ไม่ลืม ไม่ลืม ลุงชัย (ถ้ามีโอกาสผมจะครวญเพลงนี้ของครูสุรพลให้ลุงฟังสักครั้ง)   อย่าลืมเขียนเรื่อง"จำปะดะ"บ้างครับลุง ผมชอบกิน

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:37:54 PM »

การขึ้นไปบนรถสาดน้ำคงมีกันมานานพอดูสังเกตุรถที่ใช้

น่าจะอันตรายมากถึงต้องมีป้ายเตือน

ขอบคุณเจ้าของรูปมากๆ ครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:17:26 AM »
ผมไม่เคยเล่นสงกรานต์สักครั้งเลยครับ ยิ่งมาเห็นยุคปัจจุบันนี้ ยิ่งเบื่อหน่าย
เพราะคนทุกวันนี้ไม่เข้าใจแก่นแท้ของประเพณี สุดท้ายเลยเหลือแต่เปลือก

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 10:08:38 AM »
ผมไม่เคยเล่นสงกรานต์สักครั้งเลยครับ ยิ่งมาเห็นยุคปัจจุบันนี้ ยิ่งเบื่อหน่าย
เพราะคนทุกวันนี้ไม่เข้าใจแก่นแท้ของประเพณี สุดท้ายเลยเหลือแต่เปลือก

แถวชุมชนผมปีนี้เห็นทำบุญตักบาตร.....ขนทรายเข้าวัด...เป็นต้น.....ไม่มีการเล่นนํ้าเลย.....มีเด็ก.ป.2.ป.3.เล่นนํ้ากันอยู่แป๊บเดว....ตอนหลังพ่อแม่เขาเหล่านั้นมาเรียกไปอบรม....ก็ไม่มีใครเล่นอีกเลย...สำหรับหลานผม...ผมบอกถ้าไม่เล่นนํ้าอากงจะพาไปกินพิชซ่า....เหอๆๆ

-