กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขนมพิมพ์ หรือขนมวาฟเฟิล(waffle) ของปักษ์ใต้  (อ่าน 3919 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                            ขนมพิมพ์ หรือขนมวาฟเฟิล(waffle) ของปักษ์ใต้

ปี 2531-32 ....เป็นช่วงลาเรียนต่อ ป.โท
   จะมีอาจารย์พิเศษที่วิ่งรอกสอนหลายมหาวิทยาลัย มาสอนศิลปะวิเคราะห์ให้พวกผม
            อาจารย์เป็น ดร. หนุ่มใหญ่พ่อม่าย จบจาก มหาวิทยาลัย รัฐโอไฮไอ อเมริกา...
          แต่พื้นเพ อาจารย์เป็นคนใต้ น่าจะ จ.นครศรีธรรมราช ...ที่ใต้แท้
     ทั้งหน้าตาที่เข้ม.. ผิวที่ข้น และสำเนียงพูด ที่มีแร่ทองแดงเต็มเหมือง

1.  อาจารย์เป็นคนน่ารักมาก...(ทราบจากเพื่อน ว่าท่านเสียชีวิตไปแล้ว ผมนี้ ร้องโถเลย)
                  เพราะท่านใจดี และมีอัธยาศัยดี กับเหล่าศิษย์...
      สอนได้ไม่กี่วัน พาพวกเรา นั่งอัดกันเต็มรถแท๊กซี่
             จากหน้าคณะ ไปแถวๆ อาชีวะ ศรีย่าน... บ้านของอาจารย์....
          ระหว่า่งทาง เราคุยกันไม่หยุด ท่านก็พูดถึง อาจารย์ของพวกเราอีกท่าน ซึ่งเป็นสาวบู๊ๆ...
          "อ๋อ...ด๊อกเซ่อร์ อ. ฉันก็รู้จักมานานแล้ว-เธอ....
                     ฉันเจอ ...ตอนที่ฉันเรียนที่ โงไอโอ้....
                        ฉันยังว่าเลย   ผู้หญิงอ่าไล พูดเสียงห่าวๆ"
             ผมทนไม่ไหว...อึดอัดที่นั่งเบียดกันไม่พอ...
         ยังมาต้องกลั้นขำ ที่อาจารย์พูดออกทองแดงให้ฟังสดๆในแท๊กซี่อีก
           แล้วเผลอหลุดปาก พูดสวนไปอย่างลืมตัว...
                   " อื้อ...   ห้าวๆ แลฮะ...
                                     ....ไม่ใช่ ห่าวๆ "
              อาจารย์หันมามองผมจากที่นั่งคู่คนขับ สบตากันในรถแท๊กซี่...
        แปลกครับ สายตาของอาจารย์ อ่านได้ว่า ไม่ได้เคืองผม.... แต่เหมือนจะแปลกใจ
     ว่า ตกลงไอ้ลูกศิษย์หน้าจืดๆนี่.... มันก็เป็นคนใต้ เหมือนข้าด้วยหรือ-ซะมากกว่า

2. อาจารย์สอนดีมากๆ... ผมจะนั่งหน้าสุด ตั้งใจฟังเล็คเช่อร์...และจดตาม
     จนอาจารย์ชอบใจ...ว่าผมชอบวิชาที่ท่านสอน
            วันนึง อาจารย์กำลังสอนไปได้ครึ่งแรก เดินมาหาผม บอกผมว่า
        "เธอๆ.... เธอช่วยไปซื้อส้มดองให้ฉันหน่อย...( 555 ขอผมขำหน่อยนะ)
                 ....ฉันเห็นเขาจอดรถขาย ที่ข้างตึกนิเทศ ฉันเปรี้ยวปาก"
            จะส่งตังค์ให้.. ผมบอกไม่เป็นไร อาจารย์จะเอาไรมั่งครับ
         "เอามะยม มะปราง  มะม่วง แล้วเอาพริกกับเกลือเยอะๆ เผ็ดๆเลย"
                ซื้อกลับมา...อาจารย์ก็นั่งสอนไป เอาไม้จิ้ม จิ้มของดองเข้าปากไปด้วย
            มีเสียงอร่อยดัง จุ๊บๆ..แทรกอีกตะหาก
                 (ลองทำปากจูบ แล้วดูดเสียง 2 ที ดูซีครับ)
         แสดงว่า อาจารย์วางใจผม ...อ่านผมออก ว่าผมก็ชื่นชมอัธยาศัยของท่าน

3.  เพื่อนที่ทะลึ่งๆ เวลาอาจารย์เดินหิ้วกระเป๋าเจมส์บอนด์เข้ารั้วมา...
       จะแซวผม ทำนองว่า คนใต้ด้วยกันนิ..
            "เฮ้ย โน่น....น้าเมิงมาละ ไอ้ลือ " แล้วหัวเราะกัน ฮิ ฮิ...

ครั้งนึง..ช่วงที่สอน  อาจารย์เล่าแบบประชดถึงคนดังคนนึง ในแวดวงศิลปะด้วยกัน ให้พวกเราฟัง
         ทำนองว่า ไม่ให้เกียรติ ดูหมิ่นกัน ....ประมาณนี้
                เล่าจบ อาจารย์ก็ลงท้าย ด้วยคำว่า
                        "หึ....มันทรามจริงๆ"
            ("ทราม"-คำนี้.... อาจารย์ออกเสียงแบบ "จันทรา" นะครับ
                           ....ไม่ใช่"ซาม"....
             ผมยังงง...นั่งนึกตั้งนาน อะไรอะ "ทราม" (trarm) ...ไม่เข้าใจ?
                  เลยลองเขียนดู  ....อ๋อ  get ละ ...มาจากคำเต็ม ว่า "เลวทราม" นั่นเอง "
                      โห- เชื่อเลย  ยอมท่านจริงๆครับ... คำนี้ ลึกมาก

4.  อีกครั้งหนึ่ง....
           ท่านสอนไป ....ก็เล่าแทรกช่วงชีวิต ที่ท่านไปเรียนปริญญาเอก ที่อเมริกาให้ฟัง
               ไปๆมาๆ กลายเป็นอาหารการกินที่นั่น ว่ามีทั้งถูก ทั้งแพง..ให้เลือกเอา
        จู่ๆ ท่านก็ถามว่า...
                "พวกคุณรู้จัก ขนม"วาฟเฟิล"(waffle)ไหม... ที่มันเป็นตารางๆน่ะ?"
                    ไม่มีใครตอบ... และผม กำลังจะตอบ...
                        ... แต่อาจารย์ก็ชิงเฉลยซะก่อน
                          " ก็ขนม"รังต้อ"ไง "
                ผมนี้...รู้สึก "ฮาโรย... กู๋ไมไดกิ๋น"
                      แปลว่า "เพลีย....เพลียจัง กะภาษากลางของอาจารย์"...ฮิ ฮิ
                         ผมสวนไปทันที
                      " รังต่อ แลฮะ ...ไม่ใช่ รังต้อ "
                  อีกครั้ง ที่อาจารย์หันมามองผมแบบวันโน้น...ท่านจะคิดไง ผมไม่ทราบ รู้แต่ว่าคราวนี้ มีเคืองนิดๆ
            แล้วท่านก็ว่ากลับมาเบาๆ
                     " ไม่รุ....
                            บ้านฉันเรียก "รังต้อ"..."

แล้วก็สอนต่อ....
                    ...ผมกลัวเหมือนกันนะครับ  กลัวอาจารย์โกรธ อาจให้เกรดผมตก
                         (แต่ ปล่าวนะ....ท่านก็ให้เกรดผม  A ครับ)

นี่ไงครับ.... ขนมวาฟเฟิล( waffle) -รังต้อ -รังต่อ หรือ ที่ทางปักษ์ใต้บ้านผม เรียก "ขนมพิมพ์"

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

อร่อยกว่าที่เขาขายกันทุกวันนี้...ที่หน้าตาอย่างฝรั่ง
                  เพราะแถวบ้านผม เขาจะโม่แป้งสดๆ..ใส่กะทิ และใส่เนื้อมะพร้าวขูด ใส่น้ำตาล ใส่เกลือ (ไม่แต่งสีอย่างในรูป)
                    ทาแม่พิมพ์ด้วยน้ำมันมะพร้าว...ย่างเตาฟืนจากกิ่งไม้ สุกมา หอมฉุย...
                        แม่ค้าวางบนใบตอง ที่รองด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ภาษาจีนอีกที...
                                ห่อพับ ส่งให้เรา
                  เดินกินไป เป่าไป เพราะมันร้อนมาก .... แวะดูเวทีรำวง โรงโนรา โรงหนังตะลุง กับเพื่อน....
                             สุขใจเหลือเกินครับ  ยามวัยเยาว์....

:61 :61 :61 :61

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 12:46:12 AM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: ขนมพิมพ์ หรือขนมวาฟเฟิล(waffle) ของปักษ์ใต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:43:34 AM »
      กินตอนร้อนๆ มี กอปี้ออ(กาแฟดำ) กลั้วคอ  ก็ทำให้ชีวิตมีชีวาขึ้น ที่นราธิวาสพักนึงหายไปจากท้องตลาด เพราะแพ้กระแส ของขนมฝรั่ง แต่ต้องขอขอบคุณ สำนักงานวัฒนธรรม จังหวัดนราธิวาส ที่ได้รื้อฟื้นปลุกชีวิตขนมโบราณ พื้นเมือง หลายๆ อย่าง ที่เริ่มจะสูญหาย ไปจาก วิถีชีวิตชาวบ้าน ให้มีชีวา ขึ้นมาใหม่ โดยการ ส่งเสริม แนะนำ สอน คนรุ่นใหม่ ให้รู้จัก นำไปเผยแพร่ ในงาน ของดีเมืองนรา บ้าง งานกาชาด บ้าง งานถนนคนเิดิน บ้าง ก็เลย ยังมีชีวิตอยู่ตราบเท่า ปัจจุบัน

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
Re: ขนมพิมพ์ หรือขนมวาฟเฟิล(waffle) ของปักษ์ใต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 09:46:44 PM »
เห็นแล้วคิดถึงขนมลูกโดนขึ้นมาทันใดครับครู  :52 :52

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:16:02 PM »
1. ขนมลูกโดน(ขนมดอกกระโดน)...รูปจากกูเกิ้ล

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)

ขอโทษคุณภพนะครับ  ที่ต้องบอกว่า ผมไม่เคยเห็นขนมลักษณะนี้มาก่อนเลย...
 ที่ปัตตานี ไม่มีใครขายครับ...
       ตอนแรกนึกว่าขนมปัมจี ที่ทอดน้ำมันนิดๆในกระทะ แต่นั่นออกมาอย่างแผ่นแบนๆ
 ใส่มะพร้าวขูดคลุกน้ำกลือ แล้วพับ...
       แต่ถ้ามาอย่างอยู่ในพิมพ์แบบนี้ ผมไม่มีข้อมูล.... เล่าไม่ถูกครับ....

ลุงเริญ

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1210
  • Thank You
  • -Given: 1121
  • -Receive: 1210
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:18:52 PM »
หนมรังต้อ หรอยแระ ตอนเด็กๆชอบจัง เพราะว่า หนมหรั่ง ยังเข้ไม่ถึง

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:28:11 PM »
แถวสงขลาเพียบเลยครับครู เอาแป้งละลายน้ำใส่ไข่ด้วย เทแล้วกลิ้งในพิมพ์พอสุกดีเอามะพร้าวที่คลุกเกลือโรยแล้วพับตรงกลาง โบราณท่านว่าแก้หิวดีนักแลครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:54:58 PM »
     ขนมพิมพ์อร่อยสุดๆ ขนมโดน ขนมดู/โด ขนมขี้มอด ขนมลา ขนมเจาะหู ขนมชั้น(เว้นขนมจีน) ฯลฯ สารพัดขนมปักษ์ใต้  ฝากลุงชัย ครูลือ ลองเรียบเรียงเสียงประสานเพื่อให้คนภาคอื่นๆได้ทราบบ้างก็ดีนะ  ขนาดคนภาคใต้เองแท้ๆยังไม่ค่อยจะรู้จักกันเลย

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 12:17:01 PM »
  ขนมขี้มอด.....

(ขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพ)

กินแล้ว คอแห้งไม่พอ...
             ยังเมื่อยคอ แทบเคล็ดครับ....เพราะเผลอแหงนหน้ามากไป
                            ตอนยกขนมเท กรอกใส่ปาก...