กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รูปหน้าไม้ขีดเก่า ที่เค้าสะสม..  (อ่าน 3349 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
รูปหน้าไม้ขีดเก่า ที่เค้าสะสม..
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:50:43 AM »
   ของชิ้นเล็กๆ ที่เราเคยใช้ตั้งแต่เด็ก ของที่มีมานานก่อนเราเกิด
ของที่เราไม่เคยคิดว่ามันมีค่าอะไรในตอนนั้น แต่เมื่อเวลาผ่านไป
มันกลายเป็นสิ่งที่มีคุณค่า   มันแสดงถึงเรื่องราวในประวัติศาสตร์
สังคมในอดีต

ดูจากภาพ น่าจะเก่าพอควร เหมือนเป็นของแจกของสินค้าอะไรสักอย่าง

สองรูปบนแถมมากับนม สองรูปล่างน่าจะเป็นเหล้า

เป็นภาพของผู้นำประเทศ ในยุคนั้น พอจะจำใครได้บ้างมั๊ยครับ

ของแจกของแถมสินค้าอะไรสักอย่างเช่นกัน

ของเก่าจากสวีเดน น่าจะหมายถึงเรื่องราวสาวสวยในสวีเดน

สังเกตุสองภาพทางซ้าย เกี่ยวกับไทยเรา

ชุดผลไม้ต่างๆ

ต่อไปจะเป็นของไทยเราเอง บางแบบเราน่าจะเคยเห็นเคยใช้ตอนเด็ก
ตอนวัยรุ่น ใครจะคิดเดี๋ยวนี้กลายเป็นของหายาก ของสะสมมีราคา

จากหนังสือ สิ่งพิมพ์คลาสสิค โดย เอนก นาวิกมูล
เจ้าของรูปหน้าไม้ขีด คุณเฉลิมศักดิ์ รามโกมุท
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เกี่ยวข้องครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
Re: รูปหน้าไม้ขีดเก่า ที่เค้าสะสม..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 08:30:42 AM »
รูปเก่า   ๆ สมัยที่ยังเด็ก ๆ  เคยเห็นเป็นบางรูปค่ะ หากเป็นของต่างประเทศ ก็ไม่คุ้นจ้า   ของโบราณ มีคุณค่่าเสมอ ค่ะ ขอบคุณที่หยิบยกเรื่องไม้ขีดไฟเก่า ๆ ที่หาชมยากมานะคะ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
Re: รูปหน้าไม้ขีดเก่า ที่เค้าสะสม..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 07:50:23 PM »
....ถูกใจผมมากๆครับ  :52