กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านรู้จักนักร้องที่ท่านชื่นชอบได้ยังไงครับ..มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า  (อ่าน 7978 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                 ท่านรู้จักนักร้องที่ท่านชื่นชอบได้ยังไงครับ..มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า
                                  .... เพื่อความเพลิดเพลิน เจริญใจกันครับ

คงต้องได้เล่าท้าวความย้อนกลับไป...
                                 จะไกลแค่ไหน คงสุดแต่ละประเด็น :77 :77 :77

ผมนะครับ :32

1. โลกนี้ คงจะมีแต่ สุเทพ วงศ์กำแหง และ สวลี ผกาพันธ์
           ชีวิตบ้านนอกต่างจังหวัด ที่แว่วแต่เสียงเพลงจากวิทยุเพื่อนบ้าน....
     เสียงนักร้องชาย จะถูกผมเหมาว่าเป็นเสียงครูสุเทพ และเสียงนักร้องหญิง เป็นคุณสวลีเท่านั้นครับ..
              .......แยกไม่เป็นจริงๆ (มิหนำซ้ำยังเรียกชื่อคุณสวลี เป็น เสาวลี ด้วยนะครับ)

2. จินตนา สุขสถิตย์ รู้จักท่านเพราะ คุยกับพี่ๆว่า สวลีร้องเพลงนั้นเพราะมาก(น่าจะเพลงกุลสตรี)
          .... พี่บอกว่า ไม่ใช่สวลีร้อง  นั่นเสียงจินตนา สุขสถิตย์ ต่างหาก....ผมจึงเริ่มสนใจ และแยกทางเสียงของท่านออกมา

3. เพียงพิศ ศิริวิไล .....พี่ผมเอง ที่เรียนวิทยาลัยครูยะลาก่อนผม 4 ปี...กลับมาเล่าที่บ้าน ว่า อาจารย์ที่นั่นเป็นพี่สาว(หรือว่าน้องสาว ก็ไม่แน่ใจ)ของเพียงพิศ ศิริวิไล ที่เป็นนักร้อง...ผมก็ว่า ใครอะ เพียงพิศ?....
           และก็พยายามรู้จัก จนชอบเสียง ซื้อเทปท่านมาหลายตลับอยู่ครับ

4. ชาย เมืองสิงห์....ชอบจากตอนแอบออกหลังบ้านไปตกปลา เป็นบึงน้ำสงบนิ่ง...ข้างบึงจะเป็นป่าย่านลิเพาขึ้นรอบๆ
        ไปเมื่อไหร่ ช่วงนั่งรอปลาตอดเหยื่อ ข้างบ้านแถวนั้น จะเปิดเพลง"บ้านเรือนเคียงกัน....แอบมองทุกวันเลยเชียว" ....แว่วมาทุกที
               จนผมประทับใจ มาถึงทุกวันนี้เลยครับ

5. ยรรยงค์ เสลานนท์ ชอบจากได้ยินเพลง คู่ทาษ....เพราะจัง ยิ่งตอน "เป็นกะลาให้ถือ แม้เธอคือขอทาน"
     พี่ผมยังแซวว่า    "อ๋อ ชอบที่ร้องว่า เป๋นผล็อกเหอ...." (= เป็นกะลาหรือ?)
      ต่อมาชอบท่านจากเพลง ทรัพย์ทรวง ..."ล้นแดนท่วมดิน มีทรัพย์สินเนืองนอง"
         และอีกเพลงที่ชอบมากครับ ....."ใจ-หนึ่งนั้น ใคร่จะลองชิง คิดแล้วมาหยิ่ง แย่งชิงนั้นเสียเชิงชาย"...ก็ คือเพลง ผู้มาทีหลัง นั่นเองครับ

6.ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ผมชอบจากเพลง อยู่เพื่อคอยเธอ....เพลงอื่นๆ ผมไม่เท่าไหร่ครับ

7. ธานินทร์ อินทรเทพ ผมชอบจาก เพ็ญโสภา กับ ผมไปไม่พ้น ...."ถึงโลกกว้างใหญ่ ผมก็ไป ไม่พ้น"....ชอบเสียงใสๆของท่าน

8. ทูล ทองใจ...ท่านนี้ มาแรงจากเพลง "เธอรู้หรือเปล่า"
    ซึ่ง ผมชอบมากๆ ถึงขั้นจดเนื้อลงในสมุดเพลงและวาดรูปประกอบไว้ข้างๆชื่อเพลง(สมัยก่อน เราจะนิยมทำกัน)
        เพลงอื่นของท่านคือ "โปรดเถิดดวงใจ"....
       ส่วนเพลง "จอมขวัญใจ"นั้น ก็ชอบมาก แต่ไม่รู้จักชื่อเพลง....จะเรียกว่า เพลง "เพียงสายลมพัดโชยแผ่วมา" แทนครับ

9. รุ่งเพชร แหลมสิงห์....ชอบเพราะเพื่อนออกมาร้องเพลง "น้ำลงเดือนยี่"ให้ฟังหน้าห้อง ตอนป.7....ร้องได้ดีมากๆ สำหรับความรู้สึกของพวกเราวัย 12-13
           ก็กลายเป็นนักร้องที่ผมชอบ อีกท่านแต่นั้น...

10. นพดฬ ชาวไร่เงิน ชอบท่านจากเพลง เข็ดแล้วลพบุรี.....จากนั้น ค่อยๆชอบ นิทราสวาท หรือ สาวอัมพวา
          สารภาพว่า ตอนเด็กๆ ไม่ชอบเสียงครูเอื้อเลย (ต่างกับตอนนี้ที่ชอบมากๆ)

เล่ามา  ดูจะสลับไปสลับมา ลูกกรุง -ลูกทุ่ง ไงก็ไม่ทราบ ....ก็ตามประสาวัยโน้นนะครับ ฟังไปเรื่อย
        โอเคครับ... ปัจจุบัน ก็ค่อยๆกว้างขึ้น รู้จักนักร้องท่านอื่นๆมากขึ้น
                มีเหตุมีผล ในการเรียนรู้เพลงมากขึ้น (ยิ่งมาอยู่ บ้านเพลงไทย ด้วยแล้ว)....
               แต่ความรู้สึกตอนเด็กๆครั้งโน้น....มันลึกลงในใจกว่า คงเพราะชอบ และผูกพันมาจากใจบริสุทธิ์ล้วนๆ
                                ....  ยืนยันตามนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 03:50:21 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
1.เรณู เบญจวรรณ...ปี251*กว่านี่แหละ..ถูกครูลงโทษ(เลิกเรียนแล้วไม่กลับบ้านแอบไปเล่นนํ้าถูกครูจับได้)ให้ไปตักนํ้าใส่ถังที่บ้านพักครู...พอดีครูเขาเปิดเพลงคุณหมอค่ะ...เลยชอบเพลงเธอมาก...แต่หารูปเธอไม่มีสักที
2.ครูพยงค์ครับ...เป็นวงดนตรีลูกทุ่งวงแรกที่ผมได้ดู..ราวปี2511...ค่าบัตร1บาทหรืองัยนี่แหละ...
3.ทูล ทองใจ....เพราะเป็นวงดนตรีลูกทุ่งวงที่สองที่ได้ดูแบบจะจะถึงหน้าเวทีเลยปี2512-3นี่แหละ...ถ้าใครบอกหางเครื่องวงทูลเต้นไม่ดีผมเถียงใจขาดเลย.....ลองนึกภาพเธอเหล่านั้นขะยึกหน้าอกและก้นแบบชัดๆไปตามจังหวะเพลงแบบช้าๆจิ...พี่น้องเอ๋ย.....เจริญตามากมายเลย
4.ศรีนวล สมบัติเจริญ...ครั้งที่ทำวงลูกทุ่งครอบครัวสมบัติเจริญร้องเพลง-รักหน่อยน่ะ-หน้าเวทีด้วย...อันนี้เห็นทั้งท่านและลูกชายลูกสาวเลย...30ปีที่แล้ว..
....คนอื่นก็เคยดูแต่ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่....

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
ถ้าให้นึกว่า เคยฟังเพลงไหน ปีพ.ศ.ใด จำได้ไม่หมดค่ะ ทราบแต่เพียงว่า บางเพลงได้ยินตอนเด็ก ๆ  และชอบฟังเพลงของที่สถานีวิทยุต่าง ๆ เปิดให้ฟังเป็นประจำค่ะ

สมพร เกาะยอ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942

เท่าที่คุณลือเล่ามา คือเป็นการย้อนอดีต จากที่มาแห่งการฟังเพลง และรู้จักเพลงมากขึ้นเพราะอะไร
ผมก็ทำนองเดียวกันและครับคุณลือ แต่ดูเหมือนว่าเพลงคนละแนวกัน คุณชอบเพลงแนวลูกกรุงมากกว่า
เท่าที่เล่ามาก็ถือว่ารู้จักเพลงมากพอสมควร  เรื่องนี้ยาว ถ้าจะเล่าอย่างท่าน
   การฟังเพลง ผมก็บอกไม่ได้ว่า ทำไมถึงชอบไม่เหมือนกัน ต้องแบ่งแยก ลูกทุ่ง ลูกกรุง สตริง เพื่อชีวิต
ทั้ง ๆ ที่เพลง รักเธอเท่าฟ้า  สุเทพ วงศ์กำแหง ก็เอามาร้อง  สัญญาเมื่อสายัณ มีสตริงก็นำมาร้อง เพลง
ล่องใต้ แอ๊ดคาราบาวก็นำมาร้อง 
    สรุปว่า แยกที่นักร้อง หรือว่าแยกที่เนื้อเพลง ผมก็ฟัง และทุกแนว ถ้าจะให้ วิเคราะห์ บวกกับวิจารย์ ก็มีมากมาย
  อ่อ ยังไม่ตอบโจทย์คุณลือ ว่ารู้จักน้กร้องที่ชื่นชอบได้ยังไง
    เอานิดหน่อยก็แล้วกัน จริง ๆ มาก หลายคน
         ชาย เมืองสิงห์ เพลง บ้านใกล้เรือนเคียง เหมือนท่าน นั่นแหละ เพราะสมัยอยู่ชั้น ป.4 รุ่นพี่เขาอยู่ ป.7 เขาจีบกัน
  แล้วเขาร้องเพลงนี้กัน ไอ้เราไม่เคยได้ยินเพลงนี้จากหน้าปัดวิทยุมาก่อน จึงต้องกลับไปเปิดหา หลายวันกว่าจะพบ
  จึงรู้ว่า เพลงนี้ชื่อเพลงอะไร ใครร้อง เขาร้องดี และ ร้องเหมือนมาก จึงรู้ว่า เอ๋อ เขาจีบกันอย่างนี้นี่เอง
เท่านี้ก่อนนะครับ

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • Thank You
เมื่อวานฟังเพลงในเครื่องคอมตัวเอง...เลยเอามาต่อยอด..ผมจะเอาเฉพาะนักร้องเก่าๆที่ฟังเพลงเขาครั้งแรกและชอบฟัง....
1.ไวพจน์ เพชรสุพรรณ...ในงานวัดราวปี2512-14นานซ่ะจนจำ.พ.ศ.ไม่แม่น...พ่อกำนันเป็นคนเปิดแผ่นเอง...ผมนั่งดูข้างๆ...เขาจะเปิดเพลง-เสียงแคน-บ่อยมาก...จนผมจำได้และชอบฟังมาจนทุกวันนี้....เพลงนี้ดีเจใหม่ชอบเอาไปปนกับเพลง-ลูกทุ่งเสียงแคน-มาก...และน่าจะมีอีกเพลงหนึ่งของไวพจน์ที่ชื่อใกล้เคียงกันยังนึกไม่ออก...
2.ลูกทุ่งเสียงเด็ด-เพชร โพธาราม-ฟังเพลงเขาครั้งแรกไม่หยักกะใช่เพลง-สุโขทัยระทม-เพลงดังเพลงแรกเขาฮิ...กลายมาเป็นราวปี19แล้วผมมาฟังเพลง-.ต.ช.ค.ขอร้อง(เพลงนี้จำได้มีคนเคยคุยว่าอัดตอนอยู่วงไวพจน์)-ครั้งแรกจากรายการของประกอบ ไชยพิพัฒน์...ซึ่งก็เลยรู้จัก-ทรายทอง ณ.โคราช-นํ้าใจสาวดอย-ในเวลาต่อมา.....เพลงร้องแก้คู่นี้จัดเป็นหนึ่งในเพลงร้องแก้ในความทรงจำแฟนเพลง.....
3.อังคนางค์ คุณไชย-ฟังเพลงเธอครั้งแรกไม่ใช่-อิสานลำเพลิน-..แต่เป็นเพลง-สาวอุบลรอรักปี2517-8นี่แหละ
4.หลังๆมาหน่อยก็-อรอุมา สิงห์ศิริ-ลูกทุ่งหมอลำเชื่อสายคนหนองคาย-ฟังเพลงเธอครั้งแรกราวปลายปี2520มั้ง...ตอนนั้นเพลงดังแล้ว....ผมเคยนับตู้เพลงข้างบ้านมีอยู่วันหนึ่งคนมาหยอดเหรียญ33ครั้ง...ตอนนี้เธอไปมีผัวฝรั่งเปิดร้านอาหารไทยอยู่เมกา...
...ประวัติผู้แต่งเพลงนี้ไปเจอที่ยูทูปเลยเอามาฝาก...
เครดิต...ท่าน...Ck Sine 4 months ago
ผู้ประพันธ์คำร้องทำนอง สุมทุม ไผ่ริมบึง ท่านเป็นคนอำเภอพล ขอนแก่น ชื่อจริงนามสกุลจริงคือ แสนคม พลโยธา ท่านเข้ากรุงเทพฯ มาเรียนเทียบจนได้ระดับ ม.ศ.3 ที่โรงเรียนวัดพิชัยญาติ แถวๆ วงเวียนเล็ก เดิมทีลูกอีสานขนานแท้อย่างครูท­่านก็เป็นชาวนามาแต่กำเนิด และเคยรับจ้างขับรถให้ฝรั่งในค่­ายเคเอ็ม 6 ที่ประเทศลาวราวๆ ปี พ.ศ. 2516-17 ทานไม่ได้ก้าวเข้าสู่วงการในเมื­องไทยก่อนแต่ไปเริ่มต้นชีวิตศิล­ปินที่ฝั่งลาวโน่น นี่คงเป็นเหตุหนึ่งที่เนื้อหาขอ­งเพลงนี้จะคำที่เป็นภาษาอิสานแท­้ และมองว่าตัวเองเป็นลาวอิสาน....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 07:58:12 AM โดย เหมยขาบ »
โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
-

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
            คนแรกที่รู้จัก ครูสุรพล สมบัติเจริญ
      น่าจะเป็นเพราะช่วงนั้นเพลงของท่านกำลังดัง สถานีวิทยุ
เปิดเพลงของท่านบ่อยๆ  เลยจำได้และยังใช้เพลงของท่านใน
การสอบวิชาขับร้องอีกด้วย
            ท่านที่สอง พร ภิรมย์
      รู้จักท่านจากเพลง  ดาวลูกไก่ กับ วังแม่ลูกอ่อน ฟังจาก
วิทยุอีกนั่นแหละ  ได้ยินก็ชอบไม่ได้เนื้อหาเพลง   เพราะตอน
นั้นยังเด็กไม่เข้าใจหรอกครับ  ที่ชอบก็คือทำนองกับการใช้สัม
ผัสอักษรในเพลง ตอนนั้นรู้สึกสนุกดีเวลาฟัง
         สองท่านนี้ชอบมาก เวลานั้นจะมีหนังสือเนื้อเพลงของ
นักร้องต่างๆ ออกมาขาย  ผมจะซื้อของสองท่านนี้  เอามาฝึก
อ่าน ย้ำ ฝึกอ่าน เพราะใครๆ ที่ฟังเค้าว่ากันยังงี้ทุกคน
         ส่วนนักร้องลูกทุ่งท่านอื่นๆ ส่วนใหญ่ก็รู้จักจากวิทยุทั้ง
นั้น ช่วงใหนใครดังสถานีเปิดบ่อยเราก็ได้ฟังบ่อย จำได้บ้างไม่
ได้บ้างสุดแท้แต่
         ดังนั้นในช่วงแรก ตอนเด็กๆ จึงรู้จักแต่เพลงลูกทุ่งเท่า
นั้น โดยฟังจากวิทยุเป็นหลัก
            เพลงลูกกรุง
         มาเริ่มฟังเริ่มรู้จักเอาตอนที่คุณแม่ไปถอยโทรทัศน์มา
ช่วงแรกๆ จะชอบฟังเพลงที่จังหวะเร็วๆ สนุกๆ ถ้าเป็นเพลงที่
ช้าๆ จะไม่ชอบเลย เหมือนว่าจะไปตามอายุ พอผ่านไปๆ ก็เริ่ม
ชอบเพลงช้าด้วย
         หนหนึ่งได้ฟังเพลงไทยเดิม  ก็ชอบรู้สึกว่าเพราะมาก
ในขณะที่อีกหลายๆคนบอกว่าน่าเบื่อ
         สำหรับนักร้องลูกกรุง   จำไม่ได้จริงๆ  ว่ารู้จักท่านใด
ก่อน แต่เท่าที่พอจำได้
           ครูเอื้อ ฟังเพลงท่านหลายเพลงแต่ที่ชอบในตอนนั้น
ก็"หนึ่งน้องนางเดียว"
           ธานินทร์  รู้จักท่านจากเพลง"หน้าเนื้อใจเสือ"
           ครูสุเทพ  เหมือนจะเป็น"บุเรงนองลั่นกลองรบ"
           ทนงศักดิ์  น่าจะเป็น"ไม่รักไม่ว่า" จากนั้นจึงหาเพลง
อื่นๆ ของท่านมาฟัง
           บำรุง อ น้อมพันธ์  "คนใจจืด"กับ"รักลอยลม"แต่ตอน
นั้นจำท่านไม่ได้ จำได้แต่เพลงที่ท่านร้อง
           อาณัต พุทธมาศ  รู้จักท่านจากการเข้าใจผิดครับ เหตุ
จากเพลง"คนใจจืด"เพราะเข้าใจว่าท่านร้องไว้ก็เลยได้ฟังเพลง
อื่นๆ ทีท่านร้อง ชอบครับเสียงท่านนุ่นน่าฟังมาก
           ชรัมภ์  รู้จักท่านจากการฟังแผ่นเสียงครับ ไปบ้านญาติ
เค้ามีเครื่องเล่นแผ่นเสียง เปิดเพลงท่านให้ฟัง จำได้เป็นชุดจัง
หวะรำวง อย่างเพลง "เดือนดารา" เด่นบนฟ้านภาขาวผ่อง......
ฟังแล้วชอบมากเลย  ทุกวันนี้ยังตามหาแผ่นชุดนี้อยู่เลย
        ที่จำได้เด่นๆ คงเท่านี้สำหรับท่านอื่นๆ น่าจะเป็นช่วงหลัง
และช่องทางก็จากวิทยุกับโทรทัศน์นั่นเองครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ฮิเดโกะ

• ยอดรักตลอดกาลค่ะ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1718
  • Thank You
  • -Given: 2178
  • -Receive: 1718
  • เสียงเพลงสุขใจ อิอิ โดยเฉพาะเพลงยอดรัก
เจอนักร้องคนหนึ่งที่ไม่เคยคิดว่าจะชอบเพลงของเขาได้เลย
เมื่อปลายๆปี44 ได้นั่งกินข้าวด้วยได้คุยด้วย..เพราะงานเราต้องประสานกันรุ้สึกเขาไม่ถือตัวว่าเป็นคนดังเลย
ตั้งแต่บัดนั้นก็เรี่มหาเพลงมาฟัง   และก็สะสมเพลงของนักร้องท่านนี้เสมอมา
....เขาคือ...ยอดรัก  สลักใจ....ค่ะ

ชอบฟังเพลงเศร้าๆซี๊งๆ

ลือ

• Thank You
1.ขอขอบคุณ ในทุกๆความเห็นเลยนะครับ
         คุณเหมยขาบ น้องนา คุณสมพร คุณภิรมย์ น้องเปิ้ล....

ต้นตอ เรื่องราวที่มา ของการเกิดไปชอบเพลงนั้นเพลงนี้ และกลายเป็นรู้จักนักร้อง
          ...ของแต่ละท่าน ที่บอกมา   ไม่ซ้ำกัน อ่านเพลินทีเดียว....
      สนุกครับ ....เป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย เล่าให้ฟังกันในแวดวงคนชอบฟังเพลงด้วยกันอย่างนี้
                 ผมเชื่อว่า คนอ่านจะรับรู้ และเข้าใจความรู้สึกของท่านได้เป็นอย่างดีครับ....

อย่างผม   เป็นอีกคน ที่เข้ามาบ้านนี้เพราะตามหาเพลงที่เคยฟังมา   คือ ในงานวัดนึง สมัยอดีต...เขาเปิดซะดังลั่น เข้ากระบอกหูผมเต็มๆ...(น่าจะเป็น"วัดลำพะยา" อยู่ใกล้ๆ บ้านลำใหม่ ไม่ไกลจากสามแยกบ้านเนียง ทางไปจ.ยะลา.... ตอนนั้นผมไปร้องเพลงที่งานวัดนี้ กับวงดนตรีของ วค. ยะลา)
         ผ่านมาเกือบ 40 ปี...เลยจำมานิดๆหน่อยๆ  ชื่อเพลงก็ไม่รู้จัก ชื่อนักร้องก็ยิ่งแล้วใหญ่....แค่บอกได้ว่า  เป็นเพลงแก้ ของเพลง "คนงามลืมง่าย"..
       จากความอนุเคราะห์ของคุณภพ คุณกรุ และพี่ธง ผมเลยได้ฟังเพลง "จำใจต้องลืม"-หงษ์น้อย แดนอุดร
                 ...... ก็ สมใจนึก เทเวศน์ บางลำภู แล้วครับ

2. เชิญมาแชร์กันเรื่อยๆนะครับ...
       แม้ท่านที่เล่าไปแล้ว แต่นึกไรขึ้นมาได้อีก...ก็เข้ามาเล่าให้ฟังอีกได้นะครับ  ผมว่าสนุกดี
               อย่างที่ว่าไว้ข้างต้น...อ่านแล้ว เพลิดเพลิน เจริญใจครับ

:61 :61 :61 :61

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
        คุณอา"สุรพล สมบัติเจริญ" แกไปเล่นแถวบ้านผมสมัยที่กำลังฮิตระเบิดทั้งวง มีดาวรุ่งอัดแผ่นในวงเยอะมากแถมดังๆเสียด้วย  ก่อนการแสดงประมาณบ่ายสามโมง แกจะมานั่งกินกาแฟ,โอเลี้ยงในร้านโกปี๊กลางตลาดนัด โดยไม่มีใครรู้จักว่านี่คือราชาเพลงลูกทุ่งของเมืองไทยพร้อมๆกับลูกทีมของแก  เป้าหมายน่าจะเพื่อต้องการจะดูความเป็นไปของสังคมท้องถิ่นนั้นๆ และคงจะต้องการเช็คเรตติ้งด้วย
       ในโต๊ะโอเลี้ยงอาโกวันนั้นนอกจากจะมีทีมงานของแกแล้ว ก็จะมีผู้จัดงานประจำท้องถิ่นนั้นๆร่วมวงอยู่ด้วย (ก็คือคนจ้างแกมาแสดงนั่นเอง) บังเอิญว่าคนๆนั้นเขาเป็นลุงๆน้าๆของเราเองก็เลยได้ใกล้ชิดตัวเป็นๆนอกวิทยุเอเอ็ม ก่อนที่แกจะตายเพียง 1 เดือน (แม๊เสี่ยดายจัง เฮ้อเสี่ยดายจัง)
       เพลง"สุรพลมาแล้ว"คงจะเกิดจากการที่แกได้ไปนั่งดูสังคมท้องถิ่นเพื่อเช็คเรตติ้งแบบนี้เองมังครับ แกคือสุดยอดของเด็กวัยสิบขวบในวันนั้นจนถึงวันนี้ครับ  เลยทำให้ผมรู้สึกประทับใจแบบพื้นบ้านที่ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมของแกตั้งแต่นั้นมา ผมชอบทุกอย่างที่เป็นตัวตนของครูสุรพล สมบัติเจริญ ครับ โดยเฉพาะความคิดสร้างสรรค์ในเชิงลูกทุ่งของแกที่นำสมัยเสมอ.....
       คนแถวบ้านผมพอทราบข่าวทางวิทยุกระจายเสียงว่าครูสุรพล สมบัติเจริญ ถูกยิงตายที่หนองปลาไหล นครปฐม ต่างร้องไห้เสียอกเสียใจกันเป็นจำนวนมาก ทั้งๆที่ไม่ใช่ญาติพี่น้องคนบ้านเดียวกันก็ตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 02:11:52 AM โดย เผ่าพงษ์ ปัตตานี »

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
..................

"ฟ้าหัวเราะเยาะข้า....ชะตาหรือ..."

ตอนเป็นเด็ก ไม่รู้ว่าเพลงนี้ใครร้อง แต่มีความรู้สึกว่ามันเป็นเพลงที่เร้าใจดี
ที่จริงเพลงนี้คนร้องคนแรกคือ สมสกุล ยงประยูร
แต่ผมมารู้จักเพลงนี้จากเสียงร้องของครูสุเทพ วงศ์กำแหง

และนั่นทำให้ผมติดตามฟังเสียงร้องเพลงของท่านเรื่อยมา
แล้วกลายเป็นแฟนคลับ ติดตามฟังเพลงของท่านทุกๆเพลง
จากความชอบกลายเป็น ชื่นชมมากๆ แล้วกลายเป็นคลั่งไคล้ไปอย่างไม่รู้ตัว

ชอบร้องเพลงของท่านโดยเฉพาะคนเดียวเดี่ยวโดด
เพลงคนอื่น ร้องบ้าง แต่ก็ไม่ได้ชอบเท่าเพลงครูสุเทพ (เอากะเราสิ)
สอบเข้าเพาะช่างได้ ก็เพราะรู้ว่าครูสุเทพเคยเป็นศิษย์เก่าที่นี่
ต่อมามีความหวังว่าจะได้เป็นศิษย์ทางการร้องเพลงจากท่าน
ก็ตั้งใจจะไปเรียนร้องเพลงกับท่านที่สำนักงานสุเทพโชว์ แถวถนนดินสอ
แต่ก็พลาดหวังเพราะท่านเลิกกิจการไปเสียก่อน

แต่พอทราบว่า ท่านไปช่วยสอนขับร้องเพลงกับเพื่อนรักของท่าน
ที่โรงเรียนสอนร้องเพลง "จิตราทัศน์"
ผมก็ตามไปสมัครเรียนร้องเพลงที่นั้น ก็ผิดหวังอีก
เพราะตอนผมไปเรียน ท่านไม่ได้ร่วมสอนเสียแล้ว
เลยกลายเป็นศิษย์ของครูนิทัศน์ ละอองศรี แทน...

พอท่านเล่นการเมือง ก็ยังตามไปอาสาช่วยเขียนป้ายหาเสียง
สมัครเป็นสมาชิกพรรค แต่ก็ยังไม่ได้เข้าถึงตัวท่านจนพรรคยุบ

จนแล้วจนเล่าจึงได้เป็นลูกศิษย์ครูสุเทพแบบครูพักลักจำไปเรื่อยๆ
รวมทั้งได้ไปรู้จักกับบรรดาศิษย์ครูในรุ่นสุเทพจูเนียร์

ในที่สุดก็ได้เจอกับครูสุเทพหลายครั้ง ในวาระต่างๆ จนท่านจำเราได้
และปัจจุบันก็ยังมีส่วนร่วมงานกับท่านในงานสมาคมศิลปและวรรณกรรม

"หากทำดี ฟ้าดินต้อง...คุ้มครองเอย....."

เรื่องของผมก็มีเท่านี้แหละครับ...

...............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 05:51:58 AM โดย ดาวเรือง »

ลือ

• Thank You
1.ครูสุรพล ยิ่งใหญ่เหนือใครในวงการเพลงลูกทุ่ง....
     เพลงสุรพลมาแล้ว เด็กๆทุกคนรู้จัก และร้องได้ น่าจะทั่วประเทศ...
  ฟังที่คุณเผ่าพงษ์เล่า....นึกถึงตัวเอง ตอนวิ่งตามรถโฆษณาหนัง วิ่งตามเก็บใบปลิวที่เขาโปรยตามถนน...ไม่โดนรถชนก็บุญแล้ว
     และอีกที ที่เพื่อนชวนไปนั่งเฝ้าโรงละครชั่วคราวของคณะ"ละครคุณลำไย"ที่สนามโรงเรียน....
         ตื่นเช้ามา กินข้าวเสร็จ....แวะไปหากันละ...
  ไปคอยเฝ้าดูพระเอก นางเอก ล้างหน้าแปรงฟัน...ดูตัวตลกเสือแมวที่ยังนอนหลับ กรนอยู่แถวๆนั้น...
    ส่วนนักร้องดัง...ที่เคยตามดูห่างๆ ตอนมาเปิดวิกเล่นที่บ้าน คือ "ยุพิน แพรทอง"ครับ...
           ที่รู้ เพราะมีคนเรียกท่านว่า "หัวหน้า ๆ.."

2. ผมก็ชอบเพลง "เย้ยฟ้าท้าดิน"ของ"ครูสุเทพ วงศ์กำแหง"มากเหมือนกันครับ
       <a href="http://www.youtube.com/v/Ie17p-YJP0A?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/Ie17p-YJP0A?version=3&amp;amp;hl</a>
      (ขอขอบคุณคุณ MrAke95 และ ยูทูป)

พี่ดาวเรืองใช้แผนสูง ....กลยุทธ์เข้าหาครูสุเทพ เนียนมาก...
          ผมเคยเห็นตัวจริงท่าน ปี 2515 ...
   ตอนมาปลอบขวัญทหาร ที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร พร้อมกับคณะ นสท. คุณกนกอร บุญมา เองครับ...
       แต่ผมเคยใช้กลยุทธ์นี้ กับนักเขียนชื่อดัง "เพ็ญแข วงศ์สง่า" ตอนไปเรียนต่อ มศว บางแสน
   ท่านเป็นอาจารย์สอนวิชาวรรณกรรมปัจจุบัน(ร.ศ.เพ็ญแข วัจนสุนทร)...
      ผมเลือกลงเลย ในฐานะ auditor-(ผู้เข้าร่วมศึกษา ไม่เอาเกรด)....
           ในที่สุด วันนึง ท่านก็กรุณารับถุงใส่นิยาย เรื่องสั้น ที่ผมแต่งไว้ในสมุดเหลือใช้ เป็นตั้งๆ ไปอ่านให้...
       ต่อมา เดินๆอยู่... ท่านขับรถตามหลัง บีบแตร แล้วจอดข้างๆ
            " หนู....ครูอ่านหมดแล้วนะ...(จากนั้น ก็เป็นคำให้กำลังใจผมอย่างมากมายครับ) ..."
                          ผมจึงประทับใจท่านมาก....
              แต่ด้านนักร้อง...ผมรู้ตัว ว่าเสียงธรรมดาๆ ....ไม่มั่นใจครับ...เลยไม่กล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 08:01:16 AM โดย ลือ »

พีระ

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 559
  • Thank You
  • -Given: 253
  • -Receive: 559
อ่านข้อมูลของแต่ละท่าน ทำให้ได้รับความรู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยดีครับ
ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น เพียงแค่ได้ตามฟังท่านเหล่านั้นร้อง
ส่วนตัวชอบหมดทุกคนครับ แต่จะพิเศษหน่อย ก็คือนักร้องบ้านตัวเอง
ศักดิ์สยาม เพชรชมภู ครับ

ลือ

• Thank You
"........ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น"
         ฮิ ฮิ....คุณพีระเป็นเด็กดีครับ
               ...... เพราะเด็กดี ย่อมไม่พูดปด

รับรางวัลไป 1 เพลงเลยครับ 
   อ.ส. รอรัก-ศักดิ์สยาม เพชรชมภู

<a href="http://www.youtube.com/v/VOVP6lkhUBg?version=3&amp;amp;hl" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/VOVP6lkhUBg?version=3&amp;amp;hl</a>
          (ขอบคุณคุณ chakrity และ youtube )

• Thank You
อ่านข้อมูลของแต่ละท่าน ทำให้ได้รับความรู้เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยดีครับ
ส่วนตัวผมเกิดไม่ทันยุคนั้น เพียงแค่ได้ตามฟังท่านเหล่านั้นร้อง
ส่วนตัวชอบหมดทุกคนครับ แต่จะพิเศษหน่อย ก็คือนักร้องบ้านตัวเอง
ศักดิ์สยาม เพชรชมภู ครับ
เขาคือ..บุญชื่น เสนาราช หรือ ศักดิ์สยาม เพชรชมพู เกิดที่บ้านนานกเขียน ต.โคกก่อ อ.เมือง จ.มหาสารคาม
เขาคือ...หัวหน้าวงดนตรีลูกทุ่งมาตรฐานวงแรกของนักร้องสายอิสานที่ไม่ใช่แนวลูกทุ่งหมอลำ..
เขาคือ....วงดนตรีลูกทุ่งไม่กี่วงในยุคนั้นที่กล้าประชันกับวงเฮียเป้าในยุคนั้น(ซึ่งเฮียเขาดังมากสุดๆจากเพลงลูกสาวผู้การและอื่นๆ)....จะว่าไปก็ไม่ใช่ศักดิ์สยามกล้าหรือไม่กล้าหรอก...เสี่ยนายทุนเขาจัดฉากเองแหละ
.....แต่เคยเจอข้อมูลที่เอ่ยถึงขุนพลลูกทุ่งสารคามท่านนี้ว่า....หนึ่งในเหตุผลสำคัญที่เขาไม่ร้องหมอลำเพราะความที่เขาเสียงสูงกังวานลงเสียงตํ่าแนวหมอลำไม่ได้...จึงไม่อาจร้องหมอลำ...
.....เพลงเขาที่ผมชอบก็เพลง เสน่ห์สาวเวียงจันทร์...คักใจเจ้าแล้วบ่อ...โดยเฉพาะเพลงนี้ชอบร้องเสียดสีผู้สาวอกหักครับ

-

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
          อีกท่านหนึ่งที่ชื่นชอบมากๆได้ดูหน้าเวทีแบบใกล้ชิดจนน้ำหมากกระเด็นใส่หน้าประมาณนั้น ในงานแหลมสงขลา (งานฤดูร้อนประจำปีนั่นเองประมาณ 7-15 วัน) คือ ศรคีรี ศรีประจวบ ออกมาครวญเพลงโปรด "บางช้าง" อย่างหวานหู พร้อมหางเครื่องสาวๆเป็นแบ็คกราวน์  พอร้องถึงท่อนแยกที่ว่า "บางช้าง..........พี่ยกให้นางน้องเป็นหนึ่ง"  ซึ่งเป็นจังหวะที่ต้องหยุดนิ่ง    มีเพียงเสียงแอ๊คคอเดี้ยนคลอไปเบาๆ...ทำให้หางเครื่องถือลูกแซ๊กต้องหยุดเต้นตามจังหวะ  แล้วพวกเธอก็หันมองหน้ากันออกอาการยิ้มเขินๆดูน่ารักดีจัง คือแบบบ้านๆน่ะครับ มาดในการร้องเพลงยืนแบบนิ่งๆใส่สูทชุดหล่อตามสไตล์ลูกทุ่งเดิมๆ
        หลังจากมาแสดงที่บ้านผมยุคนั้นได้ไม่ถึงเดือน  ท่านก็ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์เสียชีวิตไปอย่างน่าเสียดายที่สุด