สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

ท่านรู้จักนักร้องที่ท่านชื่นชอบได้ยังไงครับ..มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า

(1/4) > >>

ลือ:
                 ท่านรู้จักนักร้องที่ท่านชื่นชอบได้ยังไงครับ..มาเล่าสู่กันฟังดีกว่า
                                  .... เพื่อความเพลิดเพลิน เจริญใจกันครับ

คงต้องได้เล่าท้าวความย้อนกลับไป...
                                 จะไกลแค่ไหน คงสุดแต่ละประเด็น :77 :77 :77

ผมนะครับ :32

1. โลกนี้ คงจะมีแต่ สุเทพ วงศ์กำแหง และ สวลี ผกาพันธ์
           ชีวิตบ้านนอกต่างจังหวัด ที่แว่วแต่เสียงเพลงจากวิทยุเพื่อนบ้าน....
     เสียงนักร้องชาย จะถูกผมเหมาว่าเป็นเสียงครูสุเทพ และเสียงนักร้องหญิง เป็นคุณสวลีเท่านั้นครับ..
              .......แยกไม่เป็นจริงๆ (มิหนำซ้ำยังเรียกชื่อคุณสวลี เป็น เสาวลี ด้วยนะครับ)

2. จินตนา สุขสถิตย์ รู้จักท่านเพราะ คุยกับพี่ๆว่า สวลีร้องเพลงนั้นเพราะมาก(น่าจะเพลงกุลสตรี)
          .... พี่บอกว่า ไม่ใช่สวลีร้อง  นั่นเสียงจินตนา สุขสถิตย์ ต่างหาก....ผมจึงเริ่มสนใจ และแยกทางเสียงของท่านออกมา

3. เพียงพิศ ศิริวิไล .....พี่ผมเอง ที่เรียนวิทยาลัยครูยะลาก่อนผม 4 ปี...กลับมาเล่าที่บ้าน ว่า อาจารย์ที่นั่นเป็นพี่สาว(หรือว่าน้องสาว ก็ไม่แน่ใจ)ของเพียงพิศ ศิริวิไล ที่เป็นนักร้อง...ผมก็ว่า ใครอะ เพียงพิศ?....
           และก็พยายามรู้จัก จนชอบเสียง ซื้อเทปท่านมาหลายตลับอยู่ครับ

4. ชาย เมืองสิงห์....ชอบจากตอนแอบออกหลังบ้านไปตกปลา เป็นบึงน้ำสงบนิ่ง...ข้างบึงจะเป็นป่าย่านลิเพาขึ้นรอบๆ
        ไปเมื่อไหร่ ช่วงนั่งรอปลาตอดเหยื่อ ข้างบ้านแถวนั้น จะเปิดเพลง"บ้านเรือนเคียงกัน....แอบมองทุกวันเลยเชียว" ....แว่วมาทุกที
               จนผมประทับใจ มาถึงทุกวันนี้เลยครับ

5. ยรรยงค์ เสลานนท์ ชอบจากได้ยินเพลง คู่ทาษ....เพราะจัง ยิ่งตอน "เป็นกะลาให้ถือ แม้เธอคือขอทาน"
     พี่ผมยังแซวว่า    "อ๋อ ชอบที่ร้องว่า เป๋นผล็อกเหอ...." (= เป็นกะลาหรือ?)
      ต่อมาชอบท่านจากเพลง ทรัพย์ทรวง ..."ล้นแดนท่วมดิน มีทรัพย์สินเนืองนอง"
         และอีกเพลงที่ชอบมากครับ ....."ใจ-หนึ่งนั้น ใคร่จะลองชิง คิดแล้วมาหยิ่ง แย่งชิงนั้นเสียเชิงชาย"...ก็ คือเพลง ผู้มาทีหลัง นั่นเองครับ

6.ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ผมชอบจากเพลง อยู่เพื่อคอยเธอ....เพลงอื่นๆ ผมไม่เท่าไหร่ครับ

7. ธานินทร์ อินทรเทพ ผมชอบจาก เพ็ญโสภา กับ ผมไปไม่พ้น ...."ถึงโลกกว้างใหญ่ ผมก็ไป ไม่พ้น"....ชอบเสียงใสๆของท่าน

8. ทูล ทองใจ...ท่านนี้ มาแรงจากเพลง "เธอรู้หรือเปล่า"
    ซึ่ง ผมชอบมากๆ ถึงขั้นจดเนื้อลงในสมุดเพลงและวาดรูปประกอบไว้ข้างๆชื่อเพลง(สมัยก่อน เราจะนิยมทำกัน)
        เพลงอื่นของท่านคือ "โปรดเถิดดวงใจ"....
       ส่วนเพลง "จอมขวัญใจ"นั้น ก็ชอบมาก แต่ไม่รู้จักชื่อเพลง....จะเรียกว่า เพลง "เพียงสายลมพัดโชยแผ่วมา" แทนครับ

9. รุ่งเพชร แหลมสิงห์....ชอบเพราะเพื่อนออกมาร้องเพลง "น้ำลงเดือนยี่"ให้ฟังหน้าห้อง ตอนป.7....ร้องได้ดีมากๆ สำหรับความรู้สึกของพวกเราวัย 12-13
           ก็กลายเป็นนักร้องที่ผมชอบ อีกท่านแต่นั้น...

10. นพดฬ ชาวไร่เงิน ชอบท่านจากเพลง เข็ดแล้วลพบุรี.....จากนั้น ค่อยๆชอบ นิทราสวาท หรือ สาวอัมพวา
          สารภาพว่า ตอนเด็กๆ ไม่ชอบเสียงครูเอื้อเลย (ต่างกับตอนนี้ที่ชอบมากๆ)

เล่ามา  ดูจะสลับไปสลับมา ลูกกรุง -ลูกทุ่ง ไงก็ไม่ทราบ ....ก็ตามประสาวัยโน้นนะครับ ฟังไปเรื่อย
        โอเคครับ... ปัจจุบัน ก็ค่อยๆกว้างขึ้น รู้จักนักร้องท่านอื่นๆมากขึ้น
                มีเหตุมีผล ในการเรียนรู้เพลงมากขึ้น (ยิ่งมาอยู่ บ้านเพลงไทย ด้วยแล้ว)....
               แต่ความรู้สึกตอนเด็กๆครั้งโน้น....มันลึกลงในใจกว่า คงเพราะชอบ และผูกพันมาจากใจบริสุทธิ์ล้วนๆ
                                ....  ยืนยันตามนั้นครับ

น้องนางบ้านนา:
1.เรณู เบญจวรรณ...ปี251*กว่านี่แหละ..ถูกครูลงโทษ(เลิกเรียนแล้วไม่กลับบ้านแอบไปเล่นนํ้าถูกครูจับได้)ให้ไปตักนํ้าใส่ถังที่บ้านพักครู...พอดีครูเขาเปิดเพลงคุณหมอค่ะ...เลยชอบเพลงเธอมาก...แต่หารูปเธอไม่มีสักที
2.ครูพยงค์ครับ...เป็นวงดนตรีลูกทุ่งวงแรกที่ผมได้ดู..ราวปี2511...ค่าบัตร1บาทหรืองัยนี่แหละ...
3.ทูล ทองใจ....เพราะเป็นวงดนตรีลูกทุ่งวงที่สองที่ได้ดูแบบจะจะถึงหน้าเวทีเลยปี2512-3นี่แหละ...ถ้าใครบอกหางเครื่องวงทูลเต้นไม่ดีผมเถียงใจขาดเลย.....ลองนึกภาพเธอเหล่านั้นขะยึกหน้าอกและก้นแบบชัดๆไปตามจังหวะเพลงแบบช้าๆจิ...พี่น้องเอ๋ย.....เจริญตามากมายเลย
4.ศรีนวล สมบัติเจริญ...ครั้งที่ทำวงลูกทุ่งครอบครัวสมบัติเจริญร้องเพลง-รักหน่อยน่ะ-หน้าเวทีด้วย...อันนี้เห็นทั้งท่านและลูกชายลูกสาวเลย...30ปีที่แล้ว..
....คนอื่นก็เคยดูแต่ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่....

ชญาดา:
ถ้าให้นึกว่า เคยฟังเพลงไหน ปีพ.ศ.ใด จำได้ไม่หมดค่ะ ทราบแต่เพียงว่า บางเพลงได้ยินตอนเด็ก ๆ  และชอบฟังเพลงของที่สถานีวิทยุต่าง ๆ เปิดให้ฟังเป็นประจำค่ะ

สมพร เกาะยอ:

เท่าที่คุณลือเล่ามา คือเป็นการย้อนอดีต จากที่มาแห่งการฟังเพลง และรู้จักเพลงมากขึ้นเพราะอะไร
ผมก็ทำนองเดียวกันและครับคุณลือ แต่ดูเหมือนว่าเพลงคนละแนวกัน คุณชอบเพลงแนวลูกกรุงมากกว่า
เท่าที่เล่ามาก็ถือว่ารู้จักเพลงมากพอสมควร  เรื่องนี้ยาว ถ้าจะเล่าอย่างท่าน
   การฟังเพลง ผมก็บอกไม่ได้ว่า ทำไมถึงชอบไม่เหมือนกัน ต้องแบ่งแยก ลูกทุ่ง ลูกกรุง สตริง เพื่อชีวิต
ทั้ง ๆ ที่เพลง รักเธอเท่าฟ้า  สุเทพ วงศ์กำแหง ก็เอามาร้อง  สัญญาเมื่อสายัณ มีสตริงก็นำมาร้อง เพลง
ล่องใต้ แอ๊ดคาราบาวก็นำมาร้อง 
    สรุปว่า แยกที่นักร้อง หรือว่าแยกที่เนื้อเพลง ผมก็ฟัง และทุกแนว ถ้าจะให้ วิเคราะห์ บวกกับวิจารย์ ก็มีมากมาย
  อ่อ ยังไม่ตอบโจทย์คุณลือ ว่ารู้จักน้กร้องที่ชื่นชอบได้ยังไง
    เอานิดหน่อยก็แล้วกัน จริง ๆ มาก หลายคน
         ชาย เมืองสิงห์ เพลง บ้านใกล้เรือนเคียง เหมือนท่าน นั่นแหละ เพราะสมัยอยู่ชั้น ป.4 รุ่นพี่เขาอยู่ ป.7 เขาจีบกัน
  แล้วเขาร้องเพลงนี้กัน ไอ้เราไม่เคยได้ยินเพลงนี้จากหน้าปัดวิทยุมาก่อน จึงต้องกลับไปเปิดหา หลายวันกว่าจะพบ
  จึงรู้ว่า เพลงนี้ชื่อเพลงอะไร ใครร้อง เขาร้องดี และ ร้องเหมือนมาก จึงรู้ว่า เอ๋อ เขาจีบกันอย่างนี้นี่เอง
เท่านี้ก่อนนะครับ

น้องนางบ้านนา:
เมื่อวานฟังเพลงในเครื่องคอมตัวเอง...เลยเอามาต่อยอด..ผมจะเอาเฉพาะนักร้องเก่าๆที่ฟังเพลงเขาครั้งแรกและชอบฟัง....
1.ไวพจน์ เพชรสุพรรณ...ในงานวัดราวปี2512-14นานซ่ะจนจำ.พ.ศ.ไม่แม่น...พ่อกำนันเป็นคนเปิดแผ่นเอง...ผมนั่งดูข้างๆ...เขาจะเปิดเพลง-เสียงแคน-บ่อยมาก...จนผมจำได้และชอบฟังมาจนทุกวันนี้....เพลงนี้ดีเจใหม่ชอบเอาไปปนกับเพลง-ลูกทุ่งเสียงแคน-มาก...และน่าจะมีอีกเพลงหนึ่งของไวพจน์ที่ชื่อใกล้เคียงกันยังนึกไม่ออก...
2.ลูกทุ่งเสียงเด็ด-เพชร โพธาราม-ฟังเพลงเขาครั้งแรกไม่หยักกะใช่เพลง-สุโขทัยระทม-เพลงดังเพลงแรกเขาฮิ...กลายมาเป็นราวปี19แล้วผมมาฟังเพลง-.ต.ช.ค.ขอร้อง(เพลงนี้จำได้มีคนเคยคุยว่าอัดตอนอยู่วงไวพจน์)-ครั้งแรกจากรายการของประกอบ ไชยพิพัฒน์...ซึ่งก็เลยรู้จัก-ทรายทอง ณ.โคราช-นํ้าใจสาวดอย-ในเวลาต่อมา.....เพลงร้องแก้คู่นี้จัดเป็นหนึ่งในเพลงร้องแก้ในความทรงจำแฟนเพลง.....
3.อังคนางค์ คุณไชย-ฟังเพลงเธอครั้งแรกไม่ใช่-อิสานลำเพลิน-..แต่เป็นเพลง-สาวอุบลรอรักปี2517-8นี่แหละ
4.หลังๆมาหน่อยก็-อรอุมา สิงห์ศิริ-ลูกทุ่งหมอลำเชื่อสายคนหนองคาย-ฟังเพลงเธอครั้งแรกราวปลายปี2520มั้ง...ตอนนั้นเพลงดังแล้ว....ผมเคยนับตู้เพลงข้างบ้านมีอยู่วันหนึ่งคนมาหยอดเหรียญ33ครั้ง...ตอนนี้เธอไปมีผัวฝรั่งเปิดร้านอาหารไทยอยู่เมกา...
...ประวัติผู้แต่งเพลงนี้ไปเจอที่ยูทูปเลยเอามาฝาก...
เครดิต...ท่าน...Ck Sine 4 months ago
ผู้ประพันธ์คำร้องทำนอง สุมทุม ไผ่ริมบึง ท่านเป็นคนอำเภอพล ขอนแก่น ชื่อจริงนามสกุลจริงคือ แสนคม พลโยธา ท่านเข้ากรุงเทพฯ มาเรียนเทียบจนได้ระดับ ม.ศ.3 ที่โรงเรียนวัดพิชัยญาติ แถวๆ วงเวียนเล็ก เดิมทีลูกอีสานขนานแท้อย่างครูท­่านก็เป็นชาวนามาแต่กำเนิด และเคยรับจ้างขับรถให้ฝรั่งในค่­ายเคเอ็ม 6 ที่ประเทศลาวราวๆ ปี พ.ศ. 2516-17 ทานไม่ได้ก้าวเข้าสู่วงการในเมื­องไทยก่อนแต่ไปเริ่มต้นชีวิตศิล­ปินที่ฝั่งลาวโน่น นี่คงเป็นเหตุหนึ่งที่เนื้อหาขอ­งเพลงนี้จะคำที่เป็นภาษาอิสานแท­้ และมองว่าตัวเองเป็นลาวอิสาน....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version