กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: หุ่นอภินิหาร ยังจำได้ไหม................  (อ่าน 8069 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
หุ่นอภินิหาร ยังจำได้ไหม................
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 05:14:37 PM »
               จำหนังญี่ปุ่นเรื่องหุ่นอภินิหารได้ไหม   หนังเรื่องนี้ ทำให้เด็กๆ ในยุคนั้นติดกันงอมแงม
              หุ่นอภินิหาร  หนังซีรี่ส์ซุปเปอร์ฮีโร่ปี 1966
สุดยอดฮิตมากเรื่องหนึ่งในอดีต ยุคเดียวกับยอดมนุษย์อุลตร้าแมน
หนังสร้างความแปลกแหวกแนวให้คนดูเด็กๆชื่นชอบมากคือ
โกลด้าหุ่นยักษ์สีทองกลายร่างเป็นจรวดพ่นไฟ ถือว่าเป็นจุดขายที่สำคัญ
ตัวละครที่โดดเด่นจริงๆมี 6 ตัวหลักคือ

1 โกลด้า – เป็นหุ่นยนต์ยักษ์สีทอง สร้างโดยผู้เฒ่าเอิร์ทเพื่อพิทักษ์โลก
หุ่น โกลด้าเสมือนมีชีวิตจริงๆ มีความคิดเป็นของตัวเอง สามารถบินได้ด้วยการกลายร่างเป็นจรวด อาวุธอันทรงอานุภาพคือการปล่อยลำแสงออกจากยอดเขาทั้งสองข้างบนศีรษะและการ ปล่อยจรวดเล็กๆหลายลูกออกจากท้อง

2 ซิลเวอร์ – เป็นหุ่นยนต์เพศหญิงเหมือนมีชีวิตมีความคิดอ่านเช่นเดียวกับโกลด้า สร้างโดยผู้เฒ่าเอิร์ทเพื่อให้เป็นภรรยาโกลด้านั่นเอง คอยปรึกษาชี้แนะให้กับโกลด้าได้เป็นอย่างดี ส่วนใหญ่ซิลเวอร์จะใช้ชีวิตอยู่แต่ในเกาะของผู้เฒ่าเอิร์ท นานๆจะออกจากเกาะสักครั้ง บินได้ด้วยการกลายร่างเป็นจรวดเหมือนกับโกลด้า

3 คัม – เป็นหุ่นยนต์เด็กที่ผู้เฒ่าเอิร์ทผลิตออกมาให้เป็นลูกชายโกลด้าและ
ซิลเวอร์เพื่อให้ครบเป็นครอบครัว โดยถอดแบบมาจากมาโมรุ
คัมเป็นเพื่อนที่สนิทกับมาโมรุมากและคัมจะออกจากเกาะ
สู่โลกภายนอกบ่อยมากรองจากโกลด้าพ่อของตนเพื่อช่วยเหลือมาโมรุ
เมื่อมาโมรุเป่านกหวีดเรียกให้คัมมายามมีปัญหา

หุ่นอภินิหาร มาฉายทีหลังทุกคืนวันศุกร์ เวลา 20.50 น. ประมาณเดือนมีนาคมหรือเมษายนต้นๆปี พ.ศ.2511..เรื่องระยะเวลานี่ยังหาเอกสารมายืนยันไม่ได้..จำได้แบบเลือนๆลางๆว่าตอนนั้นเป็นช่วงปิดเทอมใหญ่..?...หนังทีวีสองเรื่องนี้ออกอากาศทาง สถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 7 หรือ ททบ.5 ในยุคปัจจุบัน..แล้วยุคนั้นทีวียังมีให้ดูกันแค่สองช่อง..แถมยังออกอากาศเป็นภาพขาว/ดำอีกด้วย..ในสมัยนั้นข่าวสารสำหรับรายการโทรทัศน์ก็ต้องอาศัยอ่านเอาจากนิตยสารรายการทีวี..ซึ่งมีวางขายกันเล่มละประมาณ 2 บาท..ซึ่งก็มีให้อ่านกันไม่มากนัก..( ปล.สมัยนั้นก๋วยเตี๋ยวหรือบะหมี่ตามร้านก็ชามละ 2 บาท.^_^ )

Magma Taishi ( マグマ大使 ) ชื่อที่ใช้ในประเทศไทย : หุ่นอภินิหาร , ชื่อที่ใช้ในยุโรป Space Avenger และ Ambassador Magma เป็นชื่อที่ใช้ในอเมริกา..ออกอากาศครั้งแรกในญี่ปุ่นเมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 1966 ถึง 25 กันยายน 1967 รวม 52 ตอน..โดยบริษัท P.Production สร้างโดยใช้โครงเรื่องจากหนังสือการ์ตูนของ อ.เทะสึกะ โอซามุ ( 手塚治虫 ) ซึ่งเขียนลงในนิตยสารการ์ตูนรายเดือนโชเนนกาโฮะ ( 少年画報 ) ตั้งแต่ฉบับเดือนพฤษภาคม 1965 ถึง ฉบับเดือน สิงหาคม 1967

マグマ大使 OP FULL Vir.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 05:19:37 PM โดย ชญาดา »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
Re: หุ่นอภินิหาร ยังจำได้ไหม................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 08:55:23 PM »
  คุณนาเก่งมากครับ หาเรื่องนี้เจอ ผมหาอยู่เป็นนานก็หาไม่เจอ
คงเพราะผมจำชื่อเรื่องผิด ผมไปเข้าใจว่าเป็นเรื่อง  อภินิหารหุ่น
กายสิทธิ์ ทีนี้คลิกเท่าไหร่ๆ ก็ไม่เจอสักที
  คิดถึงตอนเด็กครับ สมัยนั้นชอบมาก พลาดไม่ได้เลย
  ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ว่า พอได้เห็นอะไรๆ ที่เคยเห็นในวัยเด็ก ทำให้นึกถึงตัว
เอง  ว่านั่นนะมันนานมากเลยนะ....

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ชญาดา

• Thank You
Re: หุ่นอภินิหาร ยังจำได้ไหม................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 09:15:48 PM »
หนังญี่ปุ่นสมัยก่อน เด็ก ๆ ชอบดูค่ะ  ยิ่งเรื่องนี้ ยิ่งฮอท มาก   ไม่ดูไม่ได้เลยค่ะ  5555

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 09:37:26 PM »
เออ...พูดถึงแจแปน...ไอ้มดแดง...มันมีกี่ตัวครับ...

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

ชญาดา

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:04:33 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 10:06:44 PM โดย ชญาดา »

thong thasae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:57:34 PM »
เป็นการ์ตูนที่ผมชอบมากๆ ในสมัยนั้น เรียกว่าติดกันงอมแงม
อย่างที่น้องนาว่า ไม่ดูไม่ได้...

ผมยังติดหุ่นอีกตัวหนึ่ง เป็นหุ่นในหนังสือการ์ตูน ชื่อ วิเตชา (ถ้าจำไม่ผิด)
อ่านกันแบบติดตามอย่างใกล้ชิดเลย...ไม่รู้จะได้เห็นอีกหรือเปล่า...

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 01:08:54 PM »
หุ่นอภินิหาร ยังจำได้ไหม................

จำได้ครับ... ดูในสมัยนั้นยังนึกว่ามันช่างอลังการสนุกสนานยิ่งนัก อิอิ

วิเตชา ก็สนุกครับ...
แต่ผมชอบ สิงห์เชิ้ตดำ มากกว่า

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 01:24:06 AM »
1.จิงโจ้ เสนอ...
     " วิเตชา มนุษย์หุ่นเหล็ก"

2. "สิงห์เชิ้ตดำ" ของ ราช เลอสรวง...
        น่าจะปนอยู่ในเรื่อง "สามสิงห์" เล่มซ้ายสุด(แถวที่2)ไหมครับ....
            เห็นมีโซโร(สวมหน้ากาก)อยู่ตรงนั้น....หายากครับ เจอแต่ "สิงห์ดำ"

3. ส่วนผม ชอบ"ขุนขวานทมิฬ".....อิ อิ
                   ก็ ทีวี ......ไม่มีให้ดูครับ

(ขอบคุณเจ้าของภาพทุกภาพครับ)

ชา พัทยา

• มือกลองยอดรัก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 822
  • Thank You
  • -Given: 217
  • -Receive: 822
  • รักษ์ลูกทุ่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 02:10:22 AM »
สมัยยังเด็กๆ ชอบยืนดูปกตามร้านหนังสือ แต่ไม่มีเงินซื้อ ที่จริงผมชอบอ่านชอบเขียน  :54

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 10:34:11 AM »
..ขอบคุณครูลือมากๆ เลย ที่ตั้งประเด็นเรื่องนี้ขึ้นมา..ทำให้ ส.ว. แสดงตัวตนออกมามากคนขึ้น..ฮิ ฮิ ฮิ สรุปว่า..บ้านนี้คนแก่เยอะซิท่า 5 5 5 5

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 01:19:39 PM »
1.ขอบคุณครับ พี่ชัย....
     แต่ต้องขอประทานโทษนิดนึง... ต้นประเด็นกระทู้นี้ คือ น้องนาครับ....มิใช่ผม
           .... อิ อิ
         ผมเข้ามาต่อยอด จากความเห็นของพี่ธง และพี่ดาวเรืองอีกทีครับ...
2. ว่าถึงเรื่องหุ่นยนต์....
          สำหรับผม น่าจะเริ่มจาก ดูเรื่อง "บู๊สก้า" ครับ...ช่อง 10 หาดใหญ่ ขาวดำ
                (ชื่อหนัง จะใช่ "บู๊สก้าจอมอภินิหาร" ไหมครับ)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 02:09:54 PM »
....เอ๊า..ยังงั้น..ขอตั้งให้น้องนาคนสวย(ลุงธงว่ามา)..เป็นคณะกรรมการ ส.ว. ประจำบ้านแล้วกัน 5 5 5 5

ชญาดา

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 03:11:58 PM »
เ้ป็นตำแหน่งที่ไม่กล้ารับจ้า  ยังไม่หง่อมนะคะ  555

ชญาดา

• Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 03:15:48 PM »
ใช่ เรื่องบุสก้า จอมอภินิหารค่ะ
พูดถึงบุสก้า  จึงนำเพลงมาฝากให้ฟังค่ะ
http://www.superhui.com/music/thai/pdnd/pdnd-1-4.html

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:52:02 AM »
สิงห์เชิ้ตดำ เป็นการ์ตูนคาวบอยฝรั่งครับครูลือ
ไม่ทราบเป็นผลงานของใคร

ถ้าผลงานของ ราช เลอสรวง ผมชอบ เจ้าชายผมทอง
พระเอกหน้าตาหุ่นแมนแฮนด์ซั่มเหมือน เอลวิส เพรสลี่ย์ ยังไงยังงั้น

บุสก้า...เคยดู แต่ไม่ได้จำฝังใจ สงสัยคงไม่ชอบ
ชอบ หนูน้อยบีเว่อร์ กับ แลสซี่ มากว่า ....