สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ ยุคแรก

(1/2) > >>

ชญาดา:
เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้

น้องนางบ้านนา:
เวอร์ชั่น1980ในความทรงจำของแฟนหนังจีนครับ ...

....เฮียหลี่เหลียงเหว่ยก็แจ้งเกิดกับหนังเรื่องนี้ในบท-ติงลี่-
....ดี๋ ดอกมะดัน ก็ถูกหวยเลขท้ายไปกับเขาด้วย เพราะหน้าตาแกในยุคนั้นคล้ายเฮียหลี่เหลียงเหว่ยไม่น้อยเลย....
...ขอบคุณกระทู้หนังที่นำมาสะกิดความจำครับ..

เผ่าพงษ์ ปัตตานี:
      เรื่องนี้ผมดูเกือบทุกตอนครับ แถมส่วนใหญ่จะอ่านบทนิยายก่อนในไทยรัฐ  พี่เหวิน(สี่เหวินเฉียน)กับน้องติงลี่ เฉือนบทกันยอดเยี่ยมมากครับ แต่คนจะจำติงลี่ได้มากกว่าพี่เหวินในยุคนั้น เพลงเพราะติดหูมาก  ครั้งหนึ่งได้มีโอกาสไปเที่ยวที่นครเซี่ยงไฮ้ เขาพาไปที่หาดไหว้ทานอยู่ใกล้ๆกับหอชมวิวไข่มุขนั่นเอง บริเวณริมแม่น้ำสายหลักของเซี่ยงไฮ้ ซึ่งเป็นสถานที่ถ่ายทำหนังเรื่องนี้ครับ  มีอาคารโบราณสไตล์ยุโรปที่อนุรักษ์ไว้โซนหนึ่ง  ส่วนที่เหลือก็จะเป็นตึกใหญ่ๆโตๆสมัยใหม่จีนเขาจะพัฒนาให้เป็นเมือง คู่แข่งกับนคร LA ของอเมริกา
      ส่วนที่น่าภาคภูมิใจก็คือมีธงไตรรงค์ของไทยโบกสะบัดโดดเด่นเป็นสง่าอยู่เพียงผืนเดียวบนยอดตึกบริษัท CP พร้อมตราพญาครุฆ  ตึกนี้ตั้งอยู่ย่านใจกลางเมืองนี้ครับ  (ไกด์เล่าว่า) คนจีนในยุคนั้นถูกปกครองแบบกดขี่ข่มเหงน้ำใจมากจากชาติตะวันตก  โดยเฉพาะในร้านเหล้าบาร์หรือแหล่งบันเทิงต่างๆที่คนฝรั่งใช้บริการจะติดป้ายไว้ว่า "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนจีนห้ามเข้า" เพราะเขามองว่าคนจีนสกปรก  ส่วนวัฒนธรรมการแต่งกายและความทันสมัยของผู้คนในหนังเรื่องนี้ ก็สืบเนื่องมาจากสังคมความเป็นอยู่ในเมืองเซี่ยงไฮ้ยุคนั้นด้วย

ลุงชัยนรา:
...เพิ่งได้ดู เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้..คนสุดท้าย ที่ทุ่มทุนสร้าง อย่างตระการตามาหยกๆ โจวเหวินฟะ นำแสดง และติดตามดูเจ้าพ่อฯ มาทุกตอน ชอบมาก มันส์มาก

ลือ:
1.โดยเฉพาะในร้านเหล้าบาร์หรือแหล่งบันเทิงต่างๆที่คนฝรั่งใช้บริการจะติดป้ายไว้ว่า "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนจีนห้ามเข้า" เพราะเขามองว่าคนจีนสกปรก ....

แล้วผมเคยอ่านมา.... คนจีนที่ทำ"ยาหม่องตราเสือ"ขาย จนร่ำรวย....
  เขาสร้างสวนสาธารณะขึ้นมา  แล้วมีป้ายทำนองนี้ว่า
      "อนุญาตให้เข้าได้ทุกคน ยกเว้นหมากับคนฝรั่ง ห้ามเข้า"
                 คงแก้เผ็ดคืนกลับนะครับ
    (เสียดาย คอมอืดช้า ค้นในกูเกิ้ลเรื่อง"ยาหม่องตราเสือ" เองไม่ค่อยไหวครับ...
  ท่านใดสะดวก...ช่วยยกมาอ้างอิงให้ทีครับ)

2. จำว่า จะดูแต่ "เหยี่ยวถลาลม"....ที่พระเอกชื่อ หลี่ถัง....
       เพราะผมไม่ชอบโจวเหวินฟะครับ.....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version