กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออวดหนังสือการ์ตูนที่ได้เจออีกครั้ง ตอนสูงวัยครับ  (อ่าน 4702 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                                สวัสดี ที่เราได้เจอกันอีกครั้ง "ขุนขวานทมิฬ"

1.    ในวัยเด็ก ผมเคยเล่าเสมอ เรื่องเจียมตัวกับฐานะของทางบ้าน...ที่มีให้กินจนอิ่มแ่น่นอน ทุกมื้อ
  แต่เรื่องที่จะเอาเงินไปซื้อของจรรโลงใจที่ชื่นชอบ อย่างหนังสือการ์ตูน
                เช่น เรื่อง โกมินทร์กุมาร (โดย ทวี วิษณุกร)...
      ปี่วิเศษ(โดย สมัคร)....อัศวินสายฟ้า/ เจ้าชายลิ้นดำ และ ขุนขวานทมิฬ (โดย พ. บางพลี)
       มันไร้โอกาส...ซึ่งผมเอง ก็ทำไม่ลง
              ละอายใจ และเกรงใจต่อเงินที่พ่อและแม่หามาได้อย่างลำบากนั้นจริงๆ

2. ถ้าอยากอ่านมาก ก็ต้องไปขลุกอยู่ที่บ้านน้าจ่าวิจิตร...
         ท่านเป็นผู้ใหญ่ใจอารี ....เป็นน้าเพื่อนบ้านที่แสนใจดี ต่อพวกเราเด็กๆ ทุกคนเลยครับ....
   เพราะนอกจากจะอนุญาตให้เล่นฉีโพ-ซ่อนหา ณ รอบๆ บริเวณบ้าน และโรงจอดรถกุดัง-รถบรรทุก ของท่านแล้ว
         ท่านยังอนุญาต ให้พวกเรานั่ง นอนเกะกะ อ่านหนังสือการ์ตูนกองใหญ่ในลังไม้ในบ้านของท่าน ได้ตามสบาย...
            ..... ช่วงชีวิตของผมในวัยเด็ก .....บ้านของน้าจ่าวิจิตร จะอยู่ในความทรงจำเสมอครับ

3. ในบรรดาการ์ตูนที่เล่ามา ผมประทับใจเรื่อง"ขุนขวานทมิฬ"ที่วาดโดย พ. บางพลี มากที่สุดครับ....
             อ่านแล้ว อ่านอีก ....อ่านอีกที ก็ยังมาอ่านอีกแล้ว.... เป็นอย่างนั้น

(ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

จนวัยขึ้น ม.ศ.2....ตัวเราโตขึ้น ไม่กล้าที่จะไปขลุกรบกวนบ้านคนอื่นอย่างเก่า...
       หนังสือการ์ตูนเหล่านั้น จึงห่างเหินกันไปเลย....เหมือนลืมไป ช่วงระยะนานทีเดียว

4. ปี 2537 ย้ายจากกรุงเทพฯ มาสอนเชียงใหม่...
         ในบรรดาข้าวของ ที่ขนย้ายมากับรถ 6 ล้อรับจ้าง(ในราคา 6 พันบาท)
   มีลูกหมาดัชชุนด์สีน้ำตาลไหม้-(สีคอปเปอร์-สีทองแดง)เพิ่งซื้อจากจตุจักร 1 ตัว
           นอนในกาละมังบนตักผม ที่นั่งข้างคนขับ
    ... และในลังหนังสือหลังรถ มีหนังสือการ์ตูนต้นฉบับเรื่อง "โกมินทร์กุมาร"โดย ทวี วิษณุกร ซืี้อจากจตุจักร
             ก็เกือบครบชุดจบ....

5. ปี 2540...ลูกชายเพื่อนครู (เรียน รร.ปริ๊นส์ รอแยล -ชอบวาดการ์ตูนญี่ปุ่นมาก)...มาเล่า
     และถามผม
    "การ์ตูนเรื่อง"ขุนขวานทมิฬ" ที่ลุงเคยเล่าผม...
               ผมเห็นเขานำมาพิมพ์รวมเล่ม ขายใหม่ครับ ....
          ที่ร้านขายหนังสือตรงข้าม รร.ยุพราช .....ลุงจะฝากผมซื้อให้ไหม?"

ทั้งที่ไม่แน่ใจ ว่าจะคือการ์ตูนรุ่นเก๋า ที่อยากได้มากๆ 
      แต่ผมก็ฝากตังค์แกไป....
          ได้หนังสือมา 2 เล่มจบ   หน้าปกเขาวาดใหม่ เอาใจลูกค้ายุคหลังๆ
               แต่ข้างใน..... เป็นของแท้-ของจริง...ผมดีใจเหมือนได้แก้วครับ
                 คงอารมณ์เดียว กับที่เพื่อนสมาชิกบางท่าน ได้พบเพลงที่อยากได้มากๆ
         ในลักษณะแผ่นเสียง สภาพสวยกริบ.......ประมาณนั้น ละครับ
                       ขออวดหน่อยนะครับ...........

ท่านอื่นล่ะครับ   มีเจอการ์ตูนในฝันอย่างจัง แบบผมไหม...มาเล่าแชร์กันซีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 11:39:17 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

จรีพร

• เก่าแก่มานมนาน
  • กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1809
  • Thank You
  • -Given: 903
  • -Receive: 1809
  • ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

หนังสือการ์ตูนที่อ่านตอนเด็ก ๆ ก็มี เบบี้ หนูจ๋า และตุ๊กตา พออ่านจบแล้วก็ไม่ค่อยได้สนใจ คนอื่นก็เอาไปอ่านต่อ พี่น้องเยอะค่ะ 8 คน กว่าจะอ่านครบคนหนังสือก็เยินหมดแล้ว ก็ไม่ค่อยได้เก็บค่ะ

จนกระทั่งหนังสือพิมพ์เดอะเนชั่น ได้ลิขสิทธิ์พิมพ์หนังสือการ์ตูนWalt Disney และมาหาสมาชิก สมัยนั้นทำงานแล้ว ก็สมัครเป็นสมาชิกตั้งแต่เล่มแรก ก็เป็นสมาชิกอยู่นาน หนังสือเต็มบ้าน เก็บไว้จนมาถึงลูกชายก็ได้อ่าน

ตัวอย่างหนังสือ หน้าตาแบบนี้ค่ะ

แต่ปัจจุบันก็ไม่ได้เก็บไว้ ตอนย้ายบ้าน ก็เอาไปให้ห้องสมุดโรงเรียนลูกค่ะ

หนังสือการ์ตูนที่คุณลือ กล่าวถึงพรไม่รู้จัก และก็ไม่เคยอ่านค่ะ จริง ๆ แล้วชอบดูหนังการ์ตูนมากกว่าค่ะ

:35 :35 :35

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
....อดีตคือความทรงจำ...ที่ ส.ว. เกือบทุกท่านไขว่คว้า...การ์ตูนทุกเรื่องที่ท่านเอ่ยถึง มานี่ผมอ่านมาแล้วทุกเรื่อง แต่ไม่เคยมีในครอบครอง เพราะไปอาศัยอ่านของเพื่อนๆลูกคนมีกะตังค์ ซื้อมาอ่านแล้ว ทิ้ง เราก็จะขอมาอ่าน..หนังสือ ที่มีปัญญา(เงิน) หาซื้อมาอ่านเอง ก็มี เพชรพระอุมา ร้อยป่า ฉบับพ็อคเก็ตบุ๊ค ยังเก็บไว้จนทุกวันนี้ แต่มีไม่ครบแล้ว เพราะสัตว์โบราณล้านปี(ปลวก) ทำลายไปมาก รวมทั้งปกแผ่นเสียงด้วย เมื่อก่อนจะเฮิร์ทมาก แต่ปัจจุบันทำใจได้แล้ว เพราะถือว่า ทุกสิ่ง มีเกิดเป็นเบื้องต้น เปลี่ยนแปลงในท่ามกลาง และดับสลายในที่สุด.......

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
    ทำให้นึกถึงความหลัง ชอบลายเส้นการ์ตูนในเรื่องมากๆ อ่านจบก็มาโชว์ฝีมือวาดการ์ตูนแข่งกันแต่งเป็นเรื่องใหม่ หนังสือที่ชอบและประทับใจแต่ไม่ใช่การ์ตูนคือชุด "บ้านเล็กในป่าใหญ่" ครับ ชอบเข้าไปนั่งอ่านในห้องสมุดโรงเรียนตอนอยู่ ป.5 ครับ

ชญาดา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031

ขยายรูปใหญ่ขึ้น จะได้ชัดเจน จ้า  ไม่เคยอ่านนะคะการ์ตูนเรื่องนี้ค่ะ พลาดไปได้อย่างไร

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
ไอ..หย๊ะ...ส.ว...จังหู

• Thank You
ส.ว. แปลว่า สวิงสวายคล้ายจะเป็นลม ต้องกินยาลมตรา 5 เจดีย์สักหนึ่งจอก แล้วครับลุงชัย 5555

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
ผมชอบลายเส้นของ "พ.บางพลี" มีรายละเอียด เส้นคมชัด
เรื่องที่ชอบคือ "อัศวินสายฟ้า" แต่หนังสือการ์ตูนไม่เห็นซากแล้ว

หุ่นยนต์วิเตชา เป็นลายเส้นการ์ตูนฝรั่ง นำมาจากจาก โรบอต อาร์ชี่
นำมาแปลและใส่ภาษาไทยโดยผู้ที่ใช้นามว่า จิงโจ้
เคยเห็นสโลแกนว่า หนูถุง - ลุงโจ้ นำเสนอ
น่าจะหมายถึง คนแปลและคนเขียนคำบรรยายภาษาไทย

เช่นเดียวกับการ์ตูน สิงห์เชิ้ร์ตดำ นำมาจากการ์ตูนฝรั่ง
นำมาแปลและใส่ภาษาไทยโดย จิงโจ้
ขอบคุณคุณน้องนา เอ๊ย ชญาดา ที่นำภาพมาฟื้นความหลัง...

ในกรณีเดียวกัน ผมก็เคยทำการ์ตูนจากอังกฤษ
นำมาแปลภาษาไทยปะทับช่องคำพูดภาษาอังกฤษ
มีหลายสิบเรื่อง เรื่องเด่นคือ...เรื่อง "ฮามิชตีนระเบิด" ใครเคยอ่านบ้าง?
พิมพ์อยู่ในหนังสือ "กีฬาการ์ตูน" ช่วงปี 2522 - 2532+
เป็นหนังสือการ์ตูนเล่มแรกของเมืองไทย ที่ออกวางตลาดเป็นรายสัปดาห์
พอการ์ตูน "โดเรม่อน" เข้ามา การ์ตูนของฝรั่งก็ลาโรงกันไป...

.....

• Thank You
   ยอดเยี่ยมมากครับคุณดาวเรือง ผมชอบดูฝีมือคนเขียนการ์ตูนแบบที่ลายเส้นดีๆง่ายๆแต่ได้อารมณ์ความรู้สึกครับ ถ้าเป็นลายเส้นแบบปราณีตมากๆจะเวียนหัว เพราะคอยนึกเปรียบเทียบความเหมือนจริงมากไป จึงมักจะลืมอารมณ์ของความเป็นการ์ตูน  หนังสือการ์ตูนตลกของไทยที่ผมชอบตั้งแต่เด็กๆ คือ หนูจ๋า โดย อาว์จุ๋มจิ๋ม แต่ช่วงหลังที่ชอบมากๆคือ การ์ตูนขายหัวเราะในสไตล์ของ อาว์วัฒนา ผมว่าของแกดูง่ายแต่ได้อารมณ์ทุกฉากครับ

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
     ครูลือพูดถึง พ.บางพลี  ผมเคยขลุกอยู่ที่บ้านพี่เขย นั่งอ่าน นอนอ่าน หนังสือเรื่อง อัศวินสายฟ้า ยังจำตัวอัศวินสายฟ้าผู้เก่งกาจ ที่แฝงอยูในร่างของเจ้าค่อม ยังมีเพื่อนตัวเก่งของเจ้าค่อมอีก ทั้งเจ้าหัวโต หูกางคอยาวและปากกว้าง อ่านสนุกครับ วันๆขลุกอยู่ที่บ้านพี่เขยนั่นแหละ ตอนนี้ท่านลาโลกไปแล้ว ผมก็ลืม อัศวินสายฟ้า ไปแล้ว พอครูลือนำมาเล่า ก็เลยนึกระลึกได้ ขอบคุณครูมากนะครับ ที่มาฟื้นความทรงจำในอดีตที่ลืมไปแล้ว ขอบคุณครับครู.

ดาวเรือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1932
  • Thank You
  • -Given: 3088
  • -Receive: 1932
  • เพลงคือชีวิต
คุณพรหมนิมิต ควรภูมิใจที่มีพี่เขยเป็นนักเขียนการ์ตูน
แต่นักเขียนการ์ตูนเมื่อก่อนได้ค่าเขียนไม่กี่สตางค์
ที่วาดๆเขียนๆก็เพราะใจรัก ไม่มีนักเขียนการ์ตูนไทยคนไหนรวยเพราะการ์ตูนเลย
ยกเว้นนักเขียนการ์ตูนไทยที่ไปเขียนการ์ตูน (แ๊ก๊กฝรั่ง) อยู่เมืองนอก