กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไพ่จีน  (อ่าน 3638 ครั้ง)

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
ไพ่จีน
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:52:42 AM »

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
Re: ไพ่จีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:45:55 AM »
..ชื่อไพ่..ปักษากระจอกมั๊ยครับ น้องนา คนสวย(เห็นเขาว่า).....

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:04:40 AM »
  จำได้ว่า  ตอนเด็กๆเหมือนเคยเห็นพวกผูใหญ่เค้าเล่นกัน
ก็ไม่ได้สนใจอะไร  เพราะดูแล้วไม่รู้เรื่อง  พวกผู้ใหญ่เค้าก็
ไม่สอนว่าเล่นยังไง ซึ่งก็ดีแล้วที่ไม่สอน
  ช่วงนั้นเล่นเป็นแต่ ไพ่ผสมสิบ ไพ่คู่ ไพ่ป๊อก ไพ่ที่เล่นนั้น
ก็ไม่ใช่ไพ่ที่เป็นสำรับแบบที่มี แจ็ค แหม่ม คิง A แบบเดี๋ยว
นี้  แต่เป็นไพ่ที่มีรูปการ์ตูนบ้าง ผลไม้บ้าง สัตว์ๆ บ้าง ส่วน
ของที่ใช้ในการเดิมพันแพ้  ชนะ ก็มี ลูกแก้ว หนังยางหรือ
พวกตุ๊กตาตัวเล็กๆ    ถ้าไม่มีอะไรเลยก็พนันเขกหัวเข่ากัน
เรื่องเงินๆ ทองๆ ไม่มีหรอก  ที่ว่าไม่มี คือไม่มีจริงๆ ไม่ใช่
ว่ามีแล้วไม่เอามาเล่น

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

ชญาดา

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3031
  • Thank You
  • -Given: 2112
  • -Receive: 3031
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:31:51 AM »
ไพ่รูปผลไม้เคยเล่นค่ะ แต่ไม่มีการพนันใด ๆ ทั้งสิ้น เล่นเพื่อสนุกสนาน  แต่จะ่ว่าไป การเล่่นไพ่เป็นการเล่นที่ไม่เหมาะอย่างยิ่งสำหรับเด็ก ๆ เดี๋ยวจะติดเป็นนิสัย  เล่นไพ่พนันกันค่ะ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 05:29:56 PM »
1. ไพ่จีน เล่นไม่เป็นครับ
2. แต่ถ้าเล่นจดแต้ม...ว่าใครจะชนะ ไม่พนันกัน จัดแข่งเป็นเรื่องเป็นราว
       ไพ่"ดัมมี่" ....ผมว่าสนุกที่สุดครับ
  (วิกิพีเดียไพ่ :  รัมมี่-คือไพ่จับคู่ มีหลายชนิด...
                       ชนิดที่คนไทยนิยมเล่น คือไพ่รัมมี่ ชนิดที่มีชื่อว่า "ดัมมี่")
      ใครไม่ลอง หรือเล่นไม่เป็น จะไม่รู้ถึงเสน่ห์ของมัน....
       ที่แตกเหลี่ยม แตกมุข แพรวพราว....ทุกแง่ ทุกด้าน มีความหมายรออยู่
 เล่นที ต้องใช้สมองคิดอย่างรอบคอบ...และเล่นอย่างระแวดระวัง เพราะทิ้งพลาดที เจอแน่....
     ระดับ IPC ทีเดียว ( Intensive Playing Cards )....อิ อิ 
       ชื่อนี้ ผมว่าของผมเองน่ะครับ ....เลียนแบบ ICU เขามา ( Intensive Care Unit )

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 04:42:48 PM »
     คล้ายๆไพ่ตองนะครับ ส่วนไพ่นกกระจอกเป็นอีกแบบหนึ่งครับเป็นตัวๆแท่งสามเหลี่ยมวางในรางข้างหน้าคนเล่น จั่วกันคล้ายๆดัมมี่เหมือนกัน มีอักษรจีนบอกเป็นสัญญลักษณ์  เมื่อก่อนผมก็ชอบเล่นไพ่ดัมมี่ครับ แบบจดแต้มจะสนุกกว่าแบบคั่วโจ๊กกัน  แต่แบบโจ๊กจะได้เสียกันไวกว่า หมด(ตูด)ตัวกันเร็วดีกว่า ปัจจุบันใครมาชวนเล่นก็ไม่เอา ไม่คุ้มค่ายาแก้ปวดเอว  หนังจีนประเภทเจ้าพ่อบ่อนไพ่มักจะดวนกันด้วยไพ่นกกระจอกได้อย่างมันมากครับ