กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณมี ๑๐ ล้าน ...คุณจะซื้ออะไร ..?  (อ่าน 8303 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
ถ้าคุณมี ๑๐ ล้าน ...คุณจะซื้ออะไร ..?
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:32:44 AM »
เราจะไม่เอ่ยถึงพวกเศรษฐี ๑๐๐ ล้าน ๑๐๐๐ ล้าน
เเต่หมายถึงเราๆ ท่านๆ ที่บังเอิญถูกล๊อตเตอรี่ได้
เงินมา ๑๐ ล้านบาท เป็นคุณ คุณจะซื้ออะไรถ้าไม่
ฝากธนาคาร  ...

บ้านหรูๆ สักหลัง

รถยนต์แพงๆ สักคัน

หรือ นาฬิกาเท่ๆ สักเรือนหนึ่ง

ไม่มีอะไรหรอกครับ เพียงอยากให้เห็นอะไรบางอย่างเท่านั้นเอง
ความจริงทั้งบ้าน รถยนต์ นาฬิกา ที่ราคาแพงกว่านี้มากๆ มีอีกเยอะ
ครับ แต่ประเด็นคือ มันเท่ากันน่ะใช่ แต่สิ่งที่เป็นจริงมันต่างกันมาก

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมพร เกาะยอ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3942
  • Thank You
  • -Given: 849
  • -Receive: 3942
Re: ถ้าคุณมี ๑๐ ล้าน ...คุณจะซื้ออะไร ..?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 05:50:12 PM »

ซื้อนกเขาตัวดี ๆ ที่ราคาตัวละล้าน สัก 5 ตัว นำมาทอด หรือย่างกินเล่น ให้หายอยาก แก้เซ็ง
ยังไม่รู้ว่าชาตินี้จะมีโอกาสเมื่อใด

ยุทธชาติ เกรียงไกร

• ประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 780
  • Thank You
  • -Given: 216
  • -Receive: 780
Re: ถ้าคุณมี ๑๐ ล้าน ...คุณจะซื้ออะไร ..?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:23:09 PM »

ผมจะนั่งนับว่า"มันครบมั้ย"

อตฺตา สุทนฺโต ปุริสสฺ โชติ
ตนที่ฝึกดีแล้ว ย่อมเป็นแสงสว่างของบุรุษ

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 07:53:41 PM »
ผมจะซื้อยาหอมตรา 5 เจดีย์สักกะปุก ไว้ชงน้ำร้อนกินยามช๊อกจนเป็นลม

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:34:17 PM »
ผมจะล้มปลาทู  ซัก 2ตัว ครับ...
     จริงๆนะครับ...
         ยอมทุ่มสุดๆ...

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1572
  • Thank You
  • -Given: 2222
  • -Receive: 1572
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:07:51 AM »
ผมจะเอาไปแต่งเมียครับ  :49 :49 :49

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 11:57:40 AM »
 "ผมจะเอาไปแต่งเมียครับ" หนุ่มบางขันธ์
         เป็นการลงทุนที่น่าสนใจนะ  ว่าแต่เมียคนที่เท่าไรล่ะ ทำไมแพงเกิ้น.... :74 

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:02:39 PM »
       สับปลาร้าแซบๆซักถ้วย จิ้มช่อมะกอกกับยอดกร่าง

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 02:52:58 PM »

ผมจะแบ่งให้เมียกับลูกคนละสองล้าน เหลือหกล้านผมจะไป
ซื้อคอนโดหรูๆอยู่กับอีหนูเพียงสองคน (ในบั้นปลายของชีวิต) อิ อิ อิ...
หากฝันฉันไม่หลอกหลอน ตื่นนอนคงพบหน้าน้อง สมดังปองใจปรารถนา

:72

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:23:03 PM »
     ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ถึงอย่างไรผมก็ไม่เชื่อหรอกครับว่าอย่าง
คุณสมพร  จะซื้อนกเขาตัวละล้านมาทอดกิน   อย่างครูลือคงไม่แค่สองตัว
อาจจะเหมาทั้งร้าน ท่านยุทธชาติคงไม่ต้องลำบากไปนับหรอกครับ เงินสิบ
ล้าน  เค้าคงไม่จ่ายเป็นเงินสดหรอกครับ นอกจากจะไปเบิกเป็นเงินสดแล้ว
เอามาใส่ไหฝังดิน ไว้ที่บ้าน
     คุณหนุ่มครับ สิบล้านแต่งเมียได้เป็นโหลเลยนะครับแต่ถ้าได้เมียเพราะ
เห็นว่าเรามีเงินมันคงไม่ดีเท่าไหร่  อาจต้องโด๊ปยาหอม  ๕  เจดีย์แบบคุณ
เผ่าพงษ์ ยามที่เงินเราหมดแน่ๆ
     ...คือว่า.. ผมเคยฟังการสัมภาษณ์บุคคลท่านหนึ่ง  จำไม่ได้แล้วว่าใคร
แต่คำพูดของท่านผมจำได้ไม่เคยลืม
     ท่านพูดถึงอุปนิสัยการใช้ชีวิตของคนเราสมัยนี้   ในเรื่องการใช้จ่ายทั้ง
การบริโภค และอุปโภค
     ธรรมดาเวลาเราจะซื้ออะไรสักอย่าง  ไม่ว่าของกิน   ของใช้หรืออะไรก็
ตาม เราจะคำนึงถึงประโยชน์ของมันและเงินในกระเป๋าของเรา
     ประโยชน์ของมัน นี่แหละครับที่เป็นปัญหาสำหรับใครบางคนที่คำนึงถึง
"ประโยชน์แอบแฝง" มากกว่า "ประโยชน์ที่แท้จริง" จนลืมนึกถึงเงินที่เรามี
จริงในกระเป๋า สุดท้ายกลายเป็นความเดือดร้อนทั้งตัวเรา ทั้งครอบครัว
     ผมเชื่อว่าทุกท่านเข้าใจอะไรคือ "ประโยชน์แท้จริง"อะไรคือ"ประโยชน์
แอบแฝง"
     ยกตัวอย่างง่ายๆ  นาฬิกา  ประโยชน์แท้จริงคือใช้สำหรับดูเวลา ซึ่งถ้า
เราต้องการแค่นั้น  เราก็ซื้อแค่เรือนละพันสองพัน  หรือจะเอาหรูขึ้นอีกก็รา
โด ไดสตาร์ หลักหมื่นสักเรือน แต่สำหรับบางคนมันไม่พอต้องบวกค่าหน้า
ตาทางสังคม บวกค่าความรู้สึกกระยิ่มยิ้มย่อง ค่าความรู้สึกว่าเราเหนือกว่า
ใครๆ  เข้าไปด้วย  ซึ่งถ้าเราเงินถุงเงินถังใช้สิบชาติไม่หมดก็คงไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเราไม่มีขนาดนั้น แล้วยังจะดิ้นรนเพื่อประโยชน์ส่วนนั้น สุดท้ายตัวเรา
เองนั่นแหละที่เดือดร้อน

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 04:00:42 PM »
   ผมจะแบ่งให้เมียกับลูกคนละสองล้าน เหลือหกล้านผมจะไป
ซื้อคอนโดหรูๆอยู่กับอีหนูเพียงสองคน (ในบั้นปลายของชีวิต) อิ อิ อิ...
หากฝันฉันไม่หลอกหลอน ตื่นนอนคงพบหน้าน้อง สมดังปองใจปรารถนา

:72

หากฝันฉันไม่หลอกหลอน ตื่นนอนอีโต้ของน้องคงลอยฟ่องสมปรารถนา  :09 :09

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 05:02:55 PM »
ผมจะเอาไปแต่งเมียครับ  :49 :49 :49

ค่าสินสอด ก้อ 10 ล้านแระ จะเอาที่ไหนมาจัดงานอีกล่ะเนี่ยยยย

ชัยชนะ ระยอง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 238
  • Thank You
  • -Given: 3
  • -Receive: 238
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:03:25 PM »
ผมจะนำเงินไปเป็นค่าค้นหาเพลง ชาตรี ศรีชล ให้ครบที่แก่ได้บันทึกแผ่นเสียงไว้ แต่ไม่รู้ข้อมูลว่าแก่ร้องไว้เท่าไรนี้ซิ :09

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • **แก้ไข**
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 04:08:23 PM »
...นี่หละความมีค่าของเพลงเก่าหาฟังยาก มากกว่าค่าของเงิน...