กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตัวครับ  (อ่าน 4227 ครั้ง)

ทองทุ่งสาน

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 71
  • Thank You
  • -Given: 40
  • -Receive: 71
รายงานตัวครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:55:22 PM »
ใจหายครับนึกว่าจะไม่มีโอกาสได้เข้าบ้านแห่งนี้อีกแล้ว

เพราะว่าเพลงลูกทุ่งคือส่วนหนึ่งของชีวิต

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ยายน้อยค่ะ

• รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1085
  • Thank You
  • -Given: 1486
  • -Receive: 1085
Re: รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 07:30:36 AM »
ละจะ ไม่บอกหน่อยเหรอคะ ว่าใคร มาจากไหน...

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:01:28 PM »
คุณทองทุ่งสาน กรุณาเปิดเผยตัวตนให้รู้จักกันสักนิด และยินดีต้อนรับครับ

ทองทุ่งสาน

• Thank You
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 11:01:11 PM »
ติดตามบ้านนี้มาปีกว่า แอบฟัง แอบดูเขาสนทนา ชื่นชอบบทเพลงเก่า เป็นคนเกิดที่ทุ่งสาน พรหมพิราม (ทุ่งสานสะเทือน) ปัจจุบันรับราชการครูอยู่ที่พิจิตร เขียนเพลงสะสมไว้ แต่ยังไม่มีโอกาศได้นำเสนอ เขียนให้โรงเรียนบ้าง สถานที่ต่าง ๆบ้าง

เพราะว่าเพลงลูกทุ่งคือส่วนหนึ่งของชีวิต

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:56:00 PM »
นึกถึงเพลง "ทุ่งสานสะเทือน" ที่ครูไพบูลย์ บุตรขัน แต่งให้ ศรคีรี ศรีประจวบ ร้อง อยากให้เล่าเหตุการณ์ที่ทุ่งสานในวันนั้นอีกที ผมลืมไปแล้วตอนนั้นยังเด็กๆอยู่  แต่เป็นข่าวที่ดังมากในเมืองไทยยุคนั้น คนไทยรบกันเอง รู้สึกจะแย่งน้ำทำนากันหรือไงไม่ทราบ

ทองทุ่งสาน

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:27:56 PM »
ทุ่งสานเป็นพื้นที่ราบลุ่ม อุดมสมบูรณ์ เดิมทีชาวบ้านปลูกข้าวกันแต่เพียงพอกิน ปลาและสัตว์ป่าชุกชุมมาก
ชาวบ้านหากินไม่เดือดร้อน ต่อมาภายหลังคนไทยต่างที่ต่างถิ่น เห็นว่าเป็นพื้นที่ที่เหมาะแก่การหาผลประโยชน์
จึงใช้รถไถบุกเบิกผืนป่าแล้วก็ขายต่อทำให้คนพื้นที่เดิมไม่พอใจจึงเกิดการสู้รบกันขึ้น
มีการนัดกันไปยิงกันบ้าง แอบฆ่ากันบ้าง ต่อมาภายหลังด้วยพระบารมีของในหลวงจึงได้มีการจัดตั้งนิคมสร้างตนเองทุ่งสาน
 จึงสงบ และเป็นพื้นที่ที่สันติ ยังเป็นธรรมชาติที่ยังคงความเป็นท้องทุ่งชนบทอยู่ครับ

• Thank You
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:18:26 PM »
ถ้ามีโอกาสอยากไปเยือนสักครั้งน่ะครับ

จรีพร

• เก่าแก่มานมนาน
  • กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1809
  • Thank You
  • -Given: 903
  • -Receive: 1809
  • ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:50:17 PM »

ยินดีต้อนรับ คุณทองทุ่งสาน ขอให้มีความสุขกาย สุขใจใน "บ้านเพลงไทย"
บ้านที่แสนอบอุ่นและอบอวลไปด้วยความรัก ความสมัครสมานสามัคคีกลมเกลียว
มาช่วยกันอนุรักษ์เพลงไทยให้อยู่ชั่วลูกชั่วหลานค่ะ

:35 :35 :35

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 11:36:17 PM »
1.รู้จัก และจำคุณทอง ทุ่งสานได้ จากกระทู้เพลง "คิดถึง" ในบ้านหลังเก่าของเราครับ...
     ยังนึกขอบคุณ กับสาระที่คุณทองนำมาแบ่งปันให้ ในประเด็นเรื่องที่ว่า

เพลง "คิดถึง"....( "จันทร์ กระจ่างฟ้า   นภา ประดับ ด้วยดาว เมฆ สวยราว เนรมิตร เมืองแมน..." )นั้น
    ไม่ใช่ได้รับแรงบันดาลใจ มาจากเพลงชื่อ "ยิปซี มูน" อย่างที่คนไทยทั่วไปเข้าใจกันหรอก
      เพราะว่า เพลง"คิดถึง" เกิดก่อนเพลง "ยิปซี มูน"....

เหตุผล นั่นคือ...
      ณ ตอนที่คนไทย คือ เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี (สนั่น เทพหัสดิน ณ อยุธยา) ท่านมีวัยเป็นคนรุ่นผู้ใหญ่แล้ว ได้แต่งเนื้อเพลง"คิดถึง"ขึ้นมา จากทำนองเพลงฝรั่ง ชื่อ "ยิปซี แอร์ส์" (และให้คนร้องไว้).....
         และ ณ เวลานั้น ....คนฝรั่ง ที่ก็ต่อมา ได้แต่งเพลง "ยิปซี มูน"ขึ้นมา (จากทำนองเพลง"ยิปซี แอร์ส์" เหมือนกัน) ยังอยู่ในวัยที่เป็นแค่ เด็กตัวกะเปี๊ยกครับ (ประมาณว่า ยังหัดเขียน ก. ไก่ เอ บี ซี ดี อยู่เลย)

แต่ก็นั่นแหละ เพราะเพลงยิปซี มูน ดังไปทั่วโลก คนไทยเราก็เหมาสรุปว่า....นี่ไง เพลงคิดถึง ก็มาจากเพลงยิปซี มูนไง...
     (ซึ่งถ้าเอาข้อมูลนี้ ไปตอบชิงรางวัลตำแหน่งแชมป์ ประเภทแฟนพันธุ์แท้เพลงอมตะ ก็คงชวดตำแหน่ง เพราะยังรู้ลึกไม่พอ...)

2. ยินดีต้อนรับคุณทอง ทุ่งสาน กลับมาบ้านอีกครั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 12:08:34 AM โดย ลือ »

อธิปไตย

• รักชาติสุดใจ อย่าลืมไทยบ้านนอก
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1572
  • Thank You
  • -Given: 2222
  • -Receive: 1572
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 02:22:36 PM »
มาร่วมต้อนรับคุณ ทอง ทุ่งสานสู่ครอบครัวของบ้านเพลงไทย บ้านแห่งน้ำใจของคนรักเพลงครับ
:21 :21