สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ เหรียญที่สะสม ...

(1/2) > >>

ภิรมย์:
แบบที่ ๑

เหรียญกษาปณ์เงิน ที่ระลึกกระทรวงการคลังครบ ๑๐๐ ปี
ราคาหน้าเหรียญ ๑๐๐ บาท ส่วนผสม เงิน ๙๐:ทองแดง ๑๐
จำนวนผลิต ๓๐๐๒๐ เหรียญ

ราคาในตลาดนักสะสมปัจจุบัน ๑๘๐๐ บาทขึ้น

แบบที่ ๒

เหรียญกษาปณ์ที่ระลึก "งานปีต้นไม้แห่งชาติ ประเทศไทย"
พ.ศ.๒๕๒๘-๒๕๓๑ : ราคาหน้าเหรียญ ๑๐ บาท
นิกเกิล ร้อยละ 100 : จำนวนการผลิต 100,000 เหรียญ

ราคาตอนนี้ "เหรียญละ ๑๐๐๐ บาท" ครับ

แบบที่ ๓

เหรียญที่ระลึก ๑๐๐ ปีโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า
ราคาหน้าเหรียญ ๑๐ บาท

ราคาปัจจุบันประมาณ ๑๕๐ บาทขึ้น

แบบที่ ๔

เหรียญที่ระลึก ร.๙ เหรียญแห่งศรัทธาเพื่อชีวิตและการแพทย์ไทย
เนื่องในวาระครบรอบ ๕๐ ปี แพทย์จุฬาฯ
เนื้อเงินขัดเงา ลำดับที่ ๓๘๙๖
ผลิตโดย โรงกษาปณ์ HUGUENIN สวิตเซอร์แลนด์
ราคาจอง ๑๕๐๐ บาท

ราคาปัจจุบัน ประมาณ ๒๕๐๐ บาท

คือไม่รู้จะโชว์อะไรครับ หนังสือการ์ตูนก็ไม่มี พระเครื่องเก่าๆก็ไม่มี
แผ่นเสียงก็ไม่มี เอาเหรียญนี่แหละดูแล้วก็สวยดีนะครับ

อาคม ดอนเมือง:

แค่เอา เหรียญที่สะสม มาโชว์ก็โก้แล้วว่างๆคุณภิรมย์ ช่วยเอาแบงก์ 1000 เก่าๆ
 มาแจก เอ๊ย ! เอาธนบัตรรุ่นเก่าๆมาโชว์เพื่อนๆสว.ด้วยนะคร้าบ ขอบคุณครับท่าน
                                :72

สมพร เกาะยอ:

ที่บ้านผมมี บ้าง อย่างละเหรียญ 2 เหรียญ จะขายอยู่พอดี สะสมไว้นานหนักบ้าน แต่ไม่รู้จะเอาไปขายที่ไหน
ฝากคุณภิรมย์ ช่วยหาตลาดให้หน่อย ดูว่าท่านเคยทำเรื่องนี้ ให้ค่าต่าง กี่ %  บอกมา ยินดีครับท่าน
เพราะเก็บไว้ ไม่ค่อยมีมูลค่าเพิ่มเท่าใด  สู้เอาเงินมาหมุนดีกว่า  ดูภาพก่อนไหมท่าน

ภิรมย์:
   คุณพี่สมพรครับเหรียญ ๒ เหรียญมันจะหนักกระไรนักเชียว
เก็บไว้เถิดครับ จะขายเอาเงินมาหมุน ผมชักสงสัยเหรียญคุณ
สมพรคงไม่ธรรมดาแน่ ไม่งั้นคงขายเพื่อเอาเงินมาหมุนไม่ได้
หรอก ชักกลัวเหรียญคุณสมพรแล้วสิ

ลุงชัยนรา:
มีเหรียญหนักบ้าน ดีกว่า มีเรื่องไร้สาระ หนักสมอง นะท่านสมพร เก็บไว้เถอะ ขายไป สักวันหนึ่ง ในอดีต(หากยังมีชีวิตอยู่) ท่านอาจจะโหยหาความทรงจำ..เหมือนเช่นพวกเรากำลังโหยหาอดีตกับบทเพลงเก่าๆ จากเทป แผ่นเสียงอยู่นี่ไง..."เงินเป็นสิ่งจำเป็นในการครองชีพ แต่เงินไม่สำคัญเสมอไปกับการเก็บความทรงจำ"

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version