กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: นกในสวน ๒  (อ่าน 4819 ครั้ง)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
นกในสวน ๒
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:03:26 AM »
.....สวัสดีครับ...กลับมารบกวนสายตาท่านๆกันอีกแล้วนะครับ ..วันนี้ก็ขอนำภาพและเรื่องราว ของ นกในสวน..(ของผมเอง) มาฝากให้ท่านอ่าน และดู แม้จะเป็นนกพื้นๆที่เรามักพบเห็นกันเป้นประจำแต่ มันก็ยังสร้างสีสันให้โลกนี้..มีชีวิต..และ..ชีวา...ตามมาครับ เราไปดูนกกัน......

ชนิดแรก  นกกางเขนบ้าน บินหลาบ้าน

นกกางเขนตัวผู้

กางเขนตัวเมีย
ลูกนกอายุ 4 วัน

ชื่อท้องถิ่น:   นกกางเขนบ้าน บินหลาบ้าน
ชื่อสามัญ:   oriental magpie-robin
ชื่อวิทยาศาสตร์:   Copsychus saularis
ชื่อวงศ์:   MUSCICAPIDAE

นกกางเขนบ้าน Copsychus saularis (oriental magpie-robin) เป็น นกที่มีขนาดตัวจากปลายปาก จรดปลายหางประมาณ 19-21 ซม. ตัวผู้มีสีดำเป็นมันเงาตั้งแต่หัว คอหน้าอก หลัง ปีก และหาง มีลำตัวด้านล่างสีขาวตัดกับสีลำตัวด้านบน มีแถบสีขาวตลอดความยาวของปีก ปากและขาสีดำ นกตัวเมียเหมือนตัวผู้ แต่แทนสีดำด้วยสีเทา  และนกในวัยเด็กจะแทนที่สีดำด้วยสีเทาลายๆ
นก กางเขนบ้านเป็นนกที่พบได้ทั่วไปในประเทศไทย ตั้งแต่ป่าโปร่ง ป่าชายเลน พื้นที่เกษตรกรรม สวนผลไม้ สวนสาธารณะในเมือง และเมืองใหญ่ จากที่ราบถึงความสูง 1800เมตร แต่อย่างไรก็ตาม เรามักพบเค้าอยู่ใกล้กับบ้านคนมากกว่าในป่า
      ด้วยเสียงร้องที่ไพเราะ และอยู่ใกล้ชิดกับมนุษย์ค่อนข้างมาก ทำให้นกกางเขนบ้านเป็นนกที่ค่อนข้างเป็นที่รู้จัก ประมาณว่าในบ้านที่พอจะมีเนื้อที่ปลูกต้นไม้อยู่บ้าง จะมีนกกางเขนประจำบ้าน บ้านละ 1 ตัว หรือ 1 คู่ ที่มีเพียงเท่านั้นเพราะเค้าค่อนข้างจะเป็นนกที่หวงถิ่น หากมีใครข้ามถิ่นเข้ามาก็จะมีการปกป้องถิ่นอย่างอาจหาญ  นกกางเขนเป็นนกที่ขยันหากิน อาหารของเค้าคือ หนอน แมลง หรือผลไม้สุก พวกกล้วยสุก เมื่อกินอิ่มก็จะบินขึ้นไปเกาะที่โล่งๆสูงๆอย่างสายไฟ เสาอากาศบนบ้าน และส่งเสียงร้องเจื้อยแจ้ว และเมื่อหิวก็จะลงมาหากินใหม่ แต่ปรกติ มักได้ยินเค้าร้องตอนเช้าๆ ตอนที่ตื่นนอน และตอนเย็นๆ
     หากใครต้องการจะเชิญชวนให้นกกางเขนบ้านเข้ามาพักผ่อนหย่อนใจในบ้านตัวเอง ก็อาจทำได้โดยการจัดสวนเพื่อเรียกนก โดยหาต้นไม้มาปลูก ไม่จำเป็นต้องเป็นต้นไม้ใหญ่ แต่ให้ดูมีร่มเงา มีความชุ่มชื้น มีอ่างน้ำตื้นๆ นกกางเขน และนกอื่นๆก็อาจมาใช้บริการ "อ็อนเซ็น" จนเปียกมะล่อกมะแล่กแบบนี้ให้ได้ชื่นชมถึงในบ้าน   โดยปรกติแล้ว ถ้าไม่ใช่ฤดูผสมพันธุ์ ( เดือนเมษายนถึงเดือนมิถุนายน ) เราอาจพบนกกางเขนบ้านอยู่เพียงตัวเดียว เพราะเค้าเป็นนกที่รักสันโดษ
แต่ถ้าเป็นช่วงจับคู่แล้ว นกกางเขนบ้านมักทำรังวางไข่ในบริเวณบ้านที่เค้าอาศัยอยู่นั่นเอง บางทีเราอาจพบเค้าทำรังในตู้ไปรษณีย์ โพรงต้นไม้ในบ้าน ศาลพระภูมิ แต่ถ้าเป็นนกที่อาศัยในสวนสาธารณะ โพรงไม้ตามธรรมชาติมักจะเป็นที่ที่เค้าเลือกใช้ทำรัง
นกทั้ง 2 เพศจะช่วยกันทำรัง แต่นกตัวเมียจะทำมากกว่า โดยใช้วัสดุจำพวกใบไม้แห้ง ใบหญ้าแห้ง รากไม้ หรือส่วนอื่นๆของพืชที่แห้งแล้ว เอามารองไว้ก้นรัง ดูเผินๆแล้วบางครั้งก็เหมือนไม่ใช่รังนก เพราะมันเพียงเอาวัสดุต่างๆ มายัดไว้ในโพรง หรือซอกใต้หลังคา หรือในศาลพระภูมิเท่านั้น

อันดับต่อไป นกคุ่ม

วงศ์นกคุ่มอืด หรือ วงศ์นกคุ่ม[1] (วงศ์: Turnicidae) เป็นวงศ์นกในอันดับนกนางนวล (Charadriiformes) ใช้ชื่อวงศ์ว่า Turnicidae   จัดเป็นนกขนาดย่อม มีลักษณะคล้ายกับนกกระทาที่อยู่ในวงศ์ Phasianidae หรือวงศ์ไก่ แต่ทว่าแตกต่างกันที่ นกคุ่มอืดนั้นจะมีนิ้วเท้า 3 นิ้ว และไม่มีเดือยที่ข้อเท้า มีลักษณะโดยรวม คือ มีขนาดย่อม ปีกมีขนาดเล็ก ไม่สามารถบินได้ นอกจากในระยะใกล้ ๆ เช่น บินขึ้นไปบนต้นไม้ จึงหากินบนพื้นดินเช่นเดียวกันเป็นหลัก สีขนตามลำตัวมีลายประสีต่าง ๆ เพื่อแฝงตัวเข้ากับสภาพแวดล้อม ตัวเมียมีขนาดตัวใหญ่กว่าตัวผู้ มีสีสดใสกว่า และเป็นฝ่ายเกี้ยวพาราสี ขณะที่ตัวผู้จะทำหน้าที่กกไข่และเลี้ยงดูลูก ไข่ใช้เวลาฟักประมาณ 12-13 วัน ลูกอ่อนใช้เวลาประมาณ 2 สัปดาห์ จึงสามารถอกนอกรังได้ มี 16 ชนิดทั่วโลก พบกระจายพันธุ์ทั้งในทวีปเอเชีย, แอฟริกา และออสเตรเลีย แบ่งออกเป็น 2 สกุล (ดูในตาราง) สำหรับในประเทศไทยพบ 3 ชนิด คือ นกคุ่มอืดเล็ก (Turnix sylvatica), นกคุ่มอืดใหญ่ (T. tanki) และนกคุ่มอกลาย (T. suscitator)

นกคุ่มอืดเล็ก
นกคุ่มอืดใหญ่
นกคุ่มอกลาย

ขออีกสักชนิดครับ นกโพระดก
      นกโพระดก (อังกฤษ: Asian barbet) เป็นนกขนาดกลาง อยู่ในวงศ์ Megalaimidae (บางข้อมูลจัดให้อยู่ในวงศ์ Ramphastidae หรือนกทูแคน ที่พบในอเมริกาใต้ โดยจัดให้เป็นวงศ์ย่อย Megalaiminae จัดอยู่ในอันดับนกหัวขวานและนกโพระดก (Piciformes) มีลักษณะจะงอยปากหนาใหญ่ และมีขนที่โคนปาก ร้องเสียงดัง ได้ยินไปไกล ลำตัวอ้วนป้อม ส่วนหัวมีขนาดใหญ่ มีสีสันสวยงาม มีทั้งหมด 26 ชนิด พบทั่วไปในทวีปเอเชียตั้งแต่ทิเบต จนถึงอินโดนีเซีย พบมากในคาบสมุทรมาเลย์ และเกาะสุมาตรา    ทำรังในโพรงไม้ ด้วยการเจาะไม้ให้เป็นรูเหมือนกับนกหัวขวาน ซึ่งเป็นนกในอันดับเดียวกัน แต่โพรงของนกโพระดกจะมีขนาดพอดีตัวทำให้การเข้าออกรังบางทีทำได้ไม่คล่องเท่านกหัวขวาน วางไข่ครั้งละ 2-4 ฟอง ใช้เวลาฟักเป็นตัวประมาณ 13-15 วัน เป็นนกที่กินผลไม้เช่น ลูกโพ, ลูกมะเดื่อฝรั่ง และแมลง เป็นอาหาร

สำหรับนกในวงศ์นี้ที่พบในประเทศไทยมีทั้งหมด 15 ชนิด

ชื่อ    ชื่อวิทยาศาสตร์    สถานะ
1.นกโพระดกหนวดแดง    Psilopogon pyrolophus    นกพลัดหลง
2.นกตั้งล้อ    Megalaima virens    
3.นกโพระดกธรรมดา    Megalaima lineata    
4.นกโพระดกหูเขียว    Megalaima faiostricta    
5.นกโพระดกเคราเหลือง    Megalaima chrysopogon    
6.นกโพระดกหลากสี    Megalaima rafflesii    หายาก ถูกคุกคามทั่วโลก[4]
7.นกโพระดกคางแดง    Megalaima mystacophanos    
8.นกโพระดกคางเหลือง    Megalaima franklinii    
9.นกโพระดกคิ้วดำ    Megalaima oorti    นกพลัดหลง
10.นกโพระดกคอสีฟ้า    Megalaima asiatica    
11.นกโพระดกคอสีฟ้าเคราดำ    Megalaima incognita    
12.นกโพระดกหัวเหลือง    Megalaima henricii    
13.นกโพระดกหน้าผากดำ    Megalaima australis    
14.นกตีทอง    Megalaima haemacephala    
15.นกจอกป่าหัวโต    Caloramphus fuliginosus    

แต่วันนี้ขอนำภาพที่มีจริงในสวนมาฝากครับ..
โพระดกคางเหลือง

โพระดกหน้าผากดำ
โพระดกคอสีฟ้า

...วันนี้ขอรบกวนเวลาท่านเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ มีโอกาศและข้อมูล พร้อมภาพ เมื่อไหร่ จะมารบกวนท่านอีก ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านมาจนบรรทัดสุดท้าย...

ขอบคุณข้อมูล จากวิกิพีเดีย
ขอบคุณภาพจากบางเวป ในอินเตอร์เน็ต
ขอบคุณนกน้อยในสวนที่มาเป็นดาราหน้ากล้อง(บางภาพ)
ขอขอบคุณ อ.ชาติ.... ผู้กลับมาที่สอนการวางภาพ

ภาพนี้ไม่เกี่ยวกับข้อมูลเห็นสวยดีเลยเอามาฝากจาก http://www.kaweeclub.com ครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
Re: นกในสวน ๒
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:54:57 AM »
ผมสงสัยครับลุงชัย นกโพระดกมันทำอะไรมาถึงกับคางเหลืองเลย  :09 :09

:11 :11 :11

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • Thank You
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 05:50:28 PM »
ต้องนอนดึก...ตื่นเช้าไปจ่ายตลาดครับ......ท่าน.....คางเลยเหลือง พักผ่อนไม่เพียงพอ..หน่ะครับ

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22155
  • Thank You
  • -Given: 13588
  • -Receive: 22155
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 05:52:16 PM »
 :85 :85 แล้วมันเหมือนกับฟ้าเหลืองมั้ย

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 07:43:38 PM »
..ผู้ที่จะตอบคำถามนี้ได้ดีก็ต้อง...ลุงธง...ครับ

อาคม ดอนเมือง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:26:40 AM »

อ่านเรื่องนกทั้งสามชนิดแแล้วทำให้ได้ความรู้เรื่องของนกขึ้นอีกเยอะเรย ยิ่งเรื่อง
 นกกางเขนบ้าน ที่ว่า นกทั้ง 2 เพศจะช่วยกันทำรัง แต่นกตัวเมียจะทำมากกว่า อ่านถึง
ตอนนี้ชวนให้คิดไปว่าชีวิตของนกบางทีก็คล้ายๆชีวิตของคนเราเหมือนกันนะครับลุงชัยฯ
ขอขอบคุณท่านด้วยเพลงเพราะๆเพลงนี้ละกัน คิดเสียว่าเป็นเพลงประกอบรายการนะครับ

:72

<a href="http://www.youtube.com/v/fwe5HhosTtE?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/fwe5HhosTtE?</a>

ขอบคุณคุณsiratuang จากยูทูปด้วยนะครับ

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:51:13 AM »
1.ชอบกระทู้มากครับ เพราะผมก็ชอบเลี้ยงสัตว์มาก่อน...

-ตอนเด็กๆที่บ้านเกิด นกที่ผมหาเจอเองในรังแถวป่าละเมาะ(ป่าทุ) มักเป็นนกปรอดสวน อย่างที่เรียกว่า นกกรงหน้าหมา ซึ่งเป็นนกพื้นบ้าน สีนวลๆ เรียบๆ ไม่สวยฉูดฉาด
    (พอมาอยู่เชียงใหม่ กลายเป็นว่า นกปรอดหัวโขน หรือนกกรงหัวจุก ซึ่งหายากที่ปัตตานี กลับมีเกลื่อน เต็มท้องที่ไปหมด ไปไหนก็เจอ...ร้องกรุ๊กกริ๊กๆ รอบบ้าน... ขนาดว่า แอบเข้ามาทำรังที่ต้นโมกในกระถาง ที่ผมใช้วางตกแต่งครัว...ออกไข่ ฟักเป็นตัว และบินจากไป เป็นสามสี่รุ่นแล้วครับ)
    -นกกางเขนบ้าน(Robin)... แถวบ้านเกิดผม จะไม่ค่อยมีให้เห็นครับ
     มีแต่นกอีแพรด หรือที่เรียกว่า นกบินหลาเชด ที่เยอะจัด... ร้อง แอดๆ-แอดๆ ...ขยับหางขึ้นลง แถวกองขี้หมู ข้างเล้าที่เขาเลี้ยงหมูแถวบ้านครับ
    -นกคุ่ม ...ผมฟังเพื่อนเล่า ว่าเขาดักตาข่ายได้ แต่ผมเอง ไม่มีประสบการณ์ดักนกคุ่มเลยครับ... มาได้เลี้ยง เพราะซื้อที่เขาดักมาขายที่ตลาดนัด เหมามาเป็นฝูง เขาขายถูกมากครับ...
    -นกโพระดก ...แถวบ้านผม เรียก นกกูตู๊ก (เพราะฟังเสียง ว่ามันร้องแบบนั้น -ไม่ใช่ โฮกป๊ก) ก็ไม่เคยเลี้ยงนะครับ แต่เคยเห็นเพื่อนรุ่นพี่ ยิงตกจากต้นไทรลูกดก ริมสนามฟุตบอลของโรงเรียนวัดสุวรรณากร ตายสนิท... ผมขอชันสูตร เห็นมีตัวไร ไต่ตามขนนก เต็มไปหมดครับ

2. ทุกวันนี้ ผมไม่เลี้ยงนกครับ ก็คิดว่า มันก็อยากบินอิสระ..
     จึงได้แต่ พยายามขนซื้อกล้วยใต้(กล้วยน้ำว้า)จากตลาดเช้า มาปอกเปลือกนิดนึง เสียบแขวนตามกิ่งต้นพู่ปัดแก้ม(-หรือว่าพู่จอมพล ก็เรียกไม่ถูกครับ)ให้นกกิน ทีละ 6 ลูก
     -นกที่มากินกล้วย ที่ผมแอบดู มี.. นกกรงหัวจุก น้องเอี้ยง นกขมิ้น นกกินปลี(นกแค็ด) นกกระจิบ(นกฝ้าย) นกกางเขน บ้าน นกเขาใหญ่...
     - และมี กระถิก กระจ้อน หรือที่ทางเหนือเรียกว่า "เก๊น" (=กระรอกดิน ที่ตัวมีลายเหลืองคาดยาวบนหลัง 2 เส้นคู่)มากินกล้วยด้วยครับ
      แต่กระรอกสวนไม่เห็นตัวเลย...ส่วนกระแต ที่มีปากแหลม(ซึ่งทางเหนือ ก็เรียกว่า ปากเลี่ยม แบบทางใต้)ผมเคยเห็นที่ต้นเต่าร้างข้างบ้านฝั่งครัวครับ...แต่ไม่เคยเห็นมากินกล้วยที่แขวนเสียบให้ ที่หน้าบ้าน

3. อิจฉาพี่ชัย ที่อยู่กับธรรมชาติที่เป็นสวน...
     ของผม บ้านแค่ 100 ตรว. มีรั้วรอบขอบชิดก็จริง แต่ที่ดินข้างนึง เป็นที่ปล่อยให้รกร้าง...งูจึงมักเข้ามาบ้านผม
         หมาดัชชุนด์ของผม ตัวเล็กมากก็จริง แต่ไม่กลัวงู เห่าสู้ ...ส่วนหมาวัด ตัวใหญ่ กลับขี้ขลาด
     งูที่เข้ามา เสร็จหมาดัชชุนด์หมดทุกตัว...โทษนะครับ บางทีผมต้องช่วยรุมกับหมา
          แต่ผมไม่ได้กัดนะครับ แค่กันหมาออก กลัวงูฉกหมา แล้วฉายไฟฉาย และใช้ไม้ไผ่ตี
      มีทั้ง งูสิง งูทางมะพร้าว งูกินหนู.... ที่ร้าย คือ งูเห่า และงูสามเหลี่ยม(หรือที่เรียกว่า งูทับสมิงคลา)  โชคดี ที่หมากัดงู แต่ไม่โดนงูกัดครับ

4. มีคืนนึง 2 ปีมาแล้ว ...ผมได้ยินหมาดัชชุนด์เห่าอะไรตัวนึงที่กำลังจนตรอก  และเจ้าตัวนั้น ก็ส่งเสียงร้อง ทั้งขู่ ทั้งกลัวหมา เสียงดังมากๆ.. เสียงร้อง"แฝกๆๆ"...น่าขนหัวลุกมาก
       ผมออกมา ส่องไฟฉายแบบชาร์ทไฟได้...เห็นหนูตัวใหญ่เท่า 2 กุมมือของเรา... ขนดำ ชี้เป็นซี่ๆ  หนีจากถูกหมากัดมาแล้ว ติดแหง็กอยู่ที่โคนต้นกุหลาบพุกาม ที่มีหนามแหลมเปี๊ยบ เต็มต้น...
      ผมนะครับ  พอเห็นหนูตัวนี้ รู้สึกเส้นผมตัวเองชี้ โด่ตั้ง หนาวศีรษะเลย...
          เพราะผม เป็นคนที่กลัวหนูทุกชนิด จับหัวใจ...
        หมาดัดชุนด์จะเข้ากัดซ้ำ หนูก็ร้อง "แฝก...แฝก" (เหมือนแมวแก่ๆร้องเลยครับ)... 
    ผมเอาไม้กวาดก้านมะพร้าวแบบแข็ง กับที่โกยขยะ มากันหมา.... ตะล่อมหนูตัวนั้น (มาเปิดกูเกิ้ลดูรูป....มันคือ"หนูพุก"นั่นเองครับ)  พยายามเอาตัวมันใส่ที่โกย แล้วเอาไม้กวาดอัดทับไว้อีกที
      ซึ่ง กว่าจะได้ตัวหนูพุก ใส่ในที่โกยขยะ ...ตัวผม ที่ทำไป ก็แอบร้อง อ๊ากส์-อ๊ากส์ ไปด้วย
          (ด้วยความสยดสยอง ขยะแขยงหนูพุก กับเสียงร้องน่ากลัวของมันน่ะครับ)...
    พอจับหนูได้ที่ ก็รีบเดิน ไปเหวี่ยงโยนหนู ข้ามกำแพงรั้วปูนไปตกที่ดินรกร้างข้างบ้านนั่น เพราะคาดว่า มันคงมาจากแถวนั้น
      แต่อีกวัน... กลิ่นเน่าโชยส่งมา แสดงว่า หนูพุกโดนหมากัดจนที่ผมช่วย ก็ไม่รอด....

5. ฮิ ฮิ....ส่วนเรื่องนี้ สรุปไม่ถูก ว่าทำถูกต้อง หรือปล่าว...
           คือ หมาดัชชุนด์ 2  กับหมาวัด 2.... ปกติ  มีนกลงมาเดินเล่นที่ลานหน้าบ้าน มันก็เบื่อที่จะไล่เหมือนกัน คร้านจะใส่ใจ....
      แต่เมื่อ 3-4 วันก่อน พอผมเดินลงจากบ้าน และพูดว่า "กินข้าวๆ-หม่ำ ๆ ๆ...."
            หมาทุกตัว จะรีบปฏิบัติหน้าที่ผู้พิทักษ์บ้านโชว์ผมทันที...(เอ หรือว่า มันอาจจะขับไล่นก เพราะกลัวนกจะมาแย่งอาหารของมันก็ได้? ...อิ อิ)
    ...หมาวัดรีบลุก วิ่งไปเห่าไล่นกเขาใหญ่ ออกไปทางประตูหน้าบ้าน...ผมก็เห็นนกเขาบินโผไป
         และก็เห็นแว๊บๆ ว่า อีกทาง หมาดัชุนด์วิ่งกวด ไล่อะไรไม่ทราบ ที่วิ่งหนีไปทางข้างบ้าน...ไม่บิน

กำลังจะตักอาหารเม็ดมาคลุกกับปลาทูนึ่งให้...เจ้าดัชชุนด์ตัวเก่ง ก็วิ่งมาหา คาบนกในปาก ดิ้นปัดๆ มาอวด...
        ผมรีบสั่งให้หมาหยุด ว่า "เฮ้ย อย่านะ ๆ" และ "..ยังอีก ๆ !"
           หมาก็วางนกลง นกยังดิ้น ไม่ตาย... โดนขย้ำ ไม่ใช่กัด
           เป็น"นกกวัก" ครับ...หรือที่เรียกว่า "นกไก่นา" นั่นเอง...บินไม่เก่ง ชอบวิ่งมากกว่า
       แต่ซักพัก นกก็คอตก และตาย...ไม่รอดอีก
                ฮิ ฮิ....แต่คราวนี้ ผมไม่ทิ้งนะ.....
     เอาน้ำร้อนที่ต้มอยู่ตลอด ไว้ชงกาแฟ ....มาลวกนกไก่นา ถอนขน แช่ช่องฟรีซไว้ครับ
       ซื้อใบจั๋น(ใบยี่หร่า)จากตลาดมามัดนึง ว่าจะผัดเผ็ดเครื่องแกงนกไก่นาเร็วๆนี้ครับ...
    ( ผมก็ชอบกินอาหารป่านะครับ เพราะบางที ผมก็ซื้อนกกระทา ที่เขาเชือด ถอนขน มัดเป็นพวง จากตลาดสด มาผัดเผ็ดบ้างเหมือนกัน)
           คือ จะโยนนกไก่นาทิ้งไป...ก็ว่าไม่ควร นิครับ อิ อิ....

เล่าแชร์กัน....แต่ ก็ขอส่งความเห็นมาก่อน แล้วรูปประกอบจะตามมาอีกที เท่าที่มีนะครับ...
        ขืนรอโพสต์รูปมาเลย ตอนนี้คอมผมไม่ค่อยดี...ว่าจะลงวินโดว์ใหม่
                   มันรวนเก่ง กลัวจะแฮงก์เอาซะงั้นครับ....

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 01:49:27 AM »
  รูปมาแล้วครับ

1.ดัชชุนด์ 2 ตัว (ปลอกคอแดงคือ"น้องหมึก"ผู้เก่งกาจ ......ปลอกคอเหลืองคือ "พี่ป๊อก"ผู้เอาแต่นอน)
          ที่จริงหมา dachshund เป็นหมาสายพันธุ์เยอรมันครับ เขาเพาะพันธุ์มาเพื่อให้มันช่วยล่าสัตว์ เช่น ขุดรู ตามล่าตัวแบดเจอร์
    <a href="http://image.ohozaa.com/i/5cb/7nAIGB.JPG" target="_blank" class="new_win">http://image.ohozaa.com/i/5cb/7nAIGB.JPG</a>

2.น้องหมึก ผู้ใหญ่บ้านของผม..เล็ก ยาว แบบพริกขี้หนูกะเหรี่ยง
    <a href="http://image.ohozaa.com/i/5f4/R4Vj3G.JPG" target="_blank" class="new_win">http://image.ohozaa.com/i/5f4/R4Vj3G.JPG</a>

3.งูสามเหลี่ยม(ทับสมิงคลา)ยาวร่วมเมตร ... ตัวนี้ คือ หนึ่งในงูพันธุ์นี้สามตัว ที่น้องหมึกจัดการให้ผม...
          ยังไม่รวมงูอื่นๆ อีกกว่า 30 ตัว-(จริงๆนะครับ).....ซึ่งมาจากฝีมือของน้องหมึก ล้วนๆ
                  ....หมาตัวอื่น ก็เห่าบ้าง แต่ไม่กล้าเข้าใกล้งูครับ
      <a href="http://image.ohozaa.com/i/ceb/T4tTmK.JPG" target="_blank" class="new_win">http://image.ohozaa.com/i/ceb/T4tTmK.JPG</a>
      <a href="http://image.ohozaa.com/i/6c9/Ks7auO.JPG" target="_blank" class="new_win">http://image.ohozaa.com/i/6c9/Ks7auO.JPG</a>

4. นกไก่นา (นกกวัก)ไงครับ....เมื่อกี้ ผมเพิ่งไปเปิดตู้เย็น ถ่ายรูปมาให้ดู
                (ยังไม่ได้ผัดเผ็ดเลยครับ)
       <a href="http://image.ohozaa.com/i/ab3/q5UApn.JPG" target="_blank" class="new_win">http://image.ohozaa.com/i/ab3/q5UApn.JPG</a>

ลุงชัยนรา

• Thank You
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 07:50:49 AM »
...ขอบคุณครับครู..มาสาน..มาเสริม..ต่อข้อมูลทำให้..เปรี๊ยะ(แน่น)...ขึ้น..กลับมาสู่อดีตย้อนความทรงจำกัน..ขอเชิญท่านอื่นๆเข้ามา..แจม..มา..แชร์ ข้อมูลกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 10:15:57 PM โดย ลุงชัยนรา »

ชบาบาน

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 382
  • Thank You
  • -Given: 412
  • -Receive: 382
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:57:00 PM »
เขียนให้อ่านสนุกน่าติดตาม ทั้ง 2 ท่าน อย่าได้หยุดเขียนทีเดียว  สำนวนแลลีลาสุดยอด

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:33:28 PM »
1.วันนี้ ได้ผัดเผ็ดนกกวักแล้วครับ
      ใส่กระเทียม พริกขี้หนู และเครื่องแกงเผ็ดอีกช้อน
  ใส่ใบยี่หร่า และโหระพาเยอะ...เครื่องปรุงรส มีรสดี และเกลือป่น (ไม่มีน้ำตาล หรือน้ำปลานะครับ)
      เนื้อนก และหนังนก เหนียวมากครับ...โดยเฉพาะช่วงปลีขานก ต้องกินแบบแทะเลย
            นี่ขนาดทอดก่อน ก่อนจะผัดอีกรอบนะครับ...

2.นกกระทาเลี้ยง ที่เคยซื้อมาผัดเผ็ด จากตลาด  อร่อยกว่าครับ

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 08:35:25 PM »
1.ค้างรูปหนูพุก ที่ผมเล่าไว้...
    ค้นในกูเกิ้ล เจอรูปที่หน้าตา สีขน คล้ายตัวคืนนั้น...แต่ผมว่า ที่เจอ ขนาดจะใหญ่กว่ามากครับ

(ขอบคุณเจ้าของภาพ)

2. และก็ ที่ผมเล่าว่า เตรียมกล้วยน้ำว้าไว้ที่ต้นพู่จอมพล ให้นกกินอะครับ....
        ภาพอาจมืด ฟ้าหน้าฝนช่วงนี้ ไม่แจ่ม....

มีบ้านนก แขวนมัดลวดแข็งแรง...ย้ายหลายที่แล้ว ยังไม่มีตัวไหยมาจับจองเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2013, 08:41:56 PM โดย ลือ »