กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญ "ปฏิทินที่ระลึก"  (อ่าน 3311 ครั้ง)

ภิรมย์

• รักเมืองไทย
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2320
  • Thank You
  • -Given: 2121
  • -Receive: 2320
  • คุณลูกกับคุณแม่
เหรียญ "ปฏิทินที่ระลึก"
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:08:46 AM »
     วันนี้นำเหรียญแปลกๆ สำหรับบ้านเรามาให้ดูกันครับ
เป็นเหรียญ "ปฏิทิน" ที่เค้าย่อปฏิทินทั้งปีมาอยู่ในเหรียญ
เดียวกัน บางเหรียญหน้าเดียวครบทั้งปี บางเหรียญ สอง
หน้า มีการสอดแทรกเรื่องราวบางอย่างไว้ในเหรียญด้วย
     ขนาดเหรียญก็จะอยู่ในราวๆ ๗.๕ - ๙ เซนติเมตร
     เนื้อเหรียญเป็นเนื้อบอน์น
     ถึงจะเป็นเหรียญ "ปฏิทิน" แต่คนที่ซื้อมาเก็บไว้คงไม่
เอามาไว้ดูปฏิทินจริงๆ หรอกครับ

ของสหรัฐอเมริกา

ของ ฝรั่งเศส เหรียญนี้มีด้านเดียว

ของ ฝรั่งเศส เช่นกัน

ของ ฝรั่งเศส เหมือนกัน มีด้านเดียว

นี่ก็ ฝรั่งเศส

เหรียญนี้ไม่แน่ใจว่าที่ไหน

เหรียญนี้ก็ไม่แน่ใจว่าที่ไหนเช่นกัน

เชื่อว่าหลายท่านอาจไม่เคยรู้ว่ามีเหรียญแบบนี้อยู่ด้วย
บางท่านอาจเคยเห็น

ขอบคุณไปยังเจ้าของเหรียญและเจ้าของภาพอย่างสูงครับ

:42ดนตรีคือ สื่อภาษาสากล :42

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลุงเริญ

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 1210
  • Thank You
  • -Given: 1121
  • -Receive: 1210
Re: เหรียญ "ปฏิทินที่ระลึก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 08:25:51 PM »
ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
Re: เหรียญ "ปฏิทินที่ระลึก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:04:23 AM »
ดีมากครับท่านภิรมย์ ผมยังไม่เคยเห็นมาก่อนเหมือนกันครับ