สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

มาตรวจสอบWindowsของท่านกันหน่อย

<< < (3/4) > >>

น้องนางบ้านนา:
อันนั้นถ้าท่านติดตั้งมาในเวอร์ชั่นที่แคล๊กแล้วห้ามเปิด
ท่านก็เปิดไม่ได้น่ะ....เสี่ยงต่อการถูกตรวจจับ...ครับ

ส่วนคอมที่จะช้าจริงๆแล้วส่วนตัวผมแบ่งออกเป็นสองทางคือเรื่องฮาร์ทแวร์ของคอม..หนึ่งนั้นมาจากคอมรุ่นที่กลางเก่าวิ่งโปรแกรมใหม่ไม่ค่อยใหว...และเรื่องโปรแกรมที่เราใช้งานครับ หนึ่งนั้น..ส่วนใหญ่จะผ่านการใช้งานและติดตั้งโปรแกรมและถอนโปรแกรมต่าง....เพราะโปรแกรมทุกตัวมันจะกินทรัพยากรของเครื่องไม่มากก็น้อยและการถอนมันจะมีทิ้งไฟล์ขยะไว้ในเครื่องเรา...สอง..เรื่องเนตที่ใช้อยู่ในโซนเราหรือเนตปลายทางที่เราต่อไปก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง....การหาโปรแกรมจัดล้างที่ดีก็เป็นทางออกเบื้องต้นอีกอย่างหนึ่งครับ...ถ้าคอมยังช้าอยู่ค่อยว่ากันใหม่...

.ป.ล.ทดสอบเสดผมก็ลบ Baidu Antivirus ออกเลย เพราะส่วนตัวชอบของnorton internet security มากกว่า
        เพราะโปรแกรมเหล่านี้ ถ้าลงซํ้ากันมันก็เหมือนช่างปูนสองคนใช้ถึงปูนใบเดวกัน ครับ  มันจะแย่งการทำงานจนระบบมีปัญหาได้
       แต่ถ้ามันเข้ากันได้ก็มีข้อดีน่ะครับ เพราะบางทีแต่ละตัวเจอไวรัสไม่เหมือนกัน(ถ้าเครื่องแรง+แรมเยอะก็ลงสอง ตัวเลย)

ลือ:
มาละครับ ผลการใช้...

1.พอเปิดการอัพเดท...
               ก็โดน ie โผล่ขึ้นมาแจ้งทันทีอีก...
        ว่ามีโปรแกรมแปลก มาป่วนเขา...สั่งให้ถอดออก
              (แสดงว่า avira ก็ไม่ต่างกับป่ายตู้)
        ผมต้องถอดอะวีร่าออก และรีสตาร์ทเครื่อง....
           จากนั้น  ie ก็กลับมาทำงานเป็นปกติครับ

2 . ตอนนี้เลยใช้วิธี โหลด faster ป่ายตู้..
              มาเก็บสำรองไว้ในหมวดโปรแกรม ของ my documents
           แต่ไม่ set up ให้มัน run นะครับ

ผมจะใช้คอม อย่างไร้โปรแกรมสแกนไวรัสไปครับ....
           แล้วจะเรียก faster ป่ายตู้ มา run ...
                 เพื่อทำงานสแกนไวรัสให้ เป็นครั้งคราว...
                         แล้วถอดออกอีก...
                     อิ อิ.... คิดเอง ตัดสินใจเองแบบนี้ครับ

เพราะยังไง ...แม้ตัวโปรแกรม จะถูกถอดจาก control panel
                แต่ตัวจริงของมัน ก็ค้างรอ ให้เราเรียกใช้
                     อยู่ที่หมวดโปรแกรม ของมาย ดอคคิวเมนท์
                             ทุกขณะ..เว้นแต่ เราจะตามไป delete มันอีกที่นึง...
                            แบบถอนราก ถอนโคน...

:27 :27 :27

น้องนางบ้านนา:

--- อ้างถึง ---มาละครับ ผลการใช้...

1.พอเปิดการอัพเดท...
               ก็โดน ie โผล่ขึ้นมาแจ้งทันทีอีก...
        ว่ามีโปรแกรมแปลก มาป่วนเขา...สั่งให้ถอดออก
              (แสดงว่า avira ก็ไม่ต่างกับป่ายตู้)
        ผมต้องถอดอะวีร่าออก และรีสตาร์ทเครื่อง....
           จากนั้น  ie ก็กลับมาทำงานเป็นปกติครับ
--- End quote ---
เอ๋อ....เป็นงั้นไป..
ขอทราบรายละเอียดบ้างครับ
1.คอมรุ่นใหนครับ
2.ใช้วินโดว์เวอร์ชั่นใหน ครับ (เดาเอาว่าท่านใช้-XP-ชิมิ....)
จะลองโหลดตัวนี้ไปรันดูใหม

http://www.mediafire.com/download/zz1dzytwnhy/Fix+IE.zip

หากที่ท่านเอ่ยถึงคือ Cloud Scan ใน  Baidu PC Faster มันคือระบบที่มีไว้สแกนหาไวรัสหรือไฟล์อันตรายในเครื่อง แต่ไม่ได้ป้องกันครับ

ทั้ง Baidu PC Faster และ Baidu Antivirus สามารถติดตั้งลงบนเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกันได้ครับ เพราะทั้งสองโปรแกรมนั้นต่างมีการทำงานที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง กล่าวคือ

Baidu PC Faster - เป็น Utility ที่เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของคอมพิวเตอร์ ทั้งเพิ่มความเร็วเครื่อง ลบไฟล์ขยะ อัพเดท Windows และอื่นๆ

Baidu Antivirus - Program ป้องกันไวร้สไม่ให้เข้ามาทำอันตรายคอมพิวเตอร์ของเรา รวมทั้งสแกนกาไหล์อันตรายที่มีอยู่ในเครื่อง

ก็ลองตามขั้นตอนของท่านดู ใช้ได้สะดวกโยธินก็โอเคแล้วครับ 

ดาวเรือง:
เข้ามาอ่าน และพยายามทำความเข้าใจแบบงงงง

ลือ:
1. ขออนุญาตขำพี่ดาวเรืองครับ...อิ อิ
    2. แล้วก็ขอขำตัวเองด้วยครับ....
           เพราะ อ่านมากๆ ก็ งงเหมือนกัน...
3. ส่วนคำถาม ที่คุณน้องนางบ้านนาถามมา..

ขอทราบรายละเอียดบ้างครับ
     1.คอมรุ่นใหนครับ
     2.ใช้วินโดว์เวอร์ชั่นใหน ครับ (เดาเอาว่าท่านใช้-XP-ชิมิ....)

ข้อ2. ตอบง่าย...ว่า ใช่ครับ
         แต่ ข้อ 1. คิดหนัก ตอนแรก ไม่กล้าตอบทันที... กลัวตอบแล้วถูกหัวเราะ

คือ ให้ลูกศิษย์ช่วยพากันไปซื้อ...
      ที่ ห้างคอมพลาซ่า ถ.ช้างเผือก เชียงใหม่(เดิม คือ ห้างตันตราภัณฑ์)
            เป็นคอมตั้งโต๊ะ....ซื้อแบบผสมๆกัน หลายยี่ห้อ  เอากลับมาประกอบเองที่บ้านผม
         ตัวเครื่อง ...เมื่อกี้เอาไฟฉายส่อง เห็นติดป้ายสติ๊กเกอร์ intel และ asus ไว้
               รุ่นไหน ก็ไม่ทราบครับ...จอ ก็ lcd ของ samsung...
                        รวมเบ็ดเสร็จ...ร่วม 17000 ครับ

ดีอย่างนะครับ   จะ 4 ปีมาแล้ว...ไม่เคยเสีย ไม่เคยซ่อมอะไรเลยครับ
               ( มีแต่ ฮาร์ด ดิสก์... ตอนที่กำลังใช้งาน แล้วมันยุ่งๆ จนสับสน..ผมไปกดปิดปุ่มสตาร์ทคอม
            แทนที่จะกดรีสตาร์ท.....
                  มันเลยกระชาก จนเป็นรอยแคร๊กข้างใน...กดสตาร์ทเท่าไร ไฟก็ไม่เข้าเครื่อง
           แต่โชคดี ยังอยู่ในช่วงรับประกัน เอาไปเคลมที่ศูนย์ ย่านแอร์พอร์ต...
               บอกเขาว่า ไฟฟ้าดับตอนกำลังใช้คอม...อิ อิ
                    ก็ได้อันใหม่ (ห่อซีลถุง) มาแทนให้ ...ทันทีครับ ไม่ต้องรอ

4.ขอบคุณข้อเสนออื่นๆที่คุณน้องนางบ้านนา กรุณาแนะนำมาครับ

ตอนนี้ ล่าสุด...ได้เปิดให้ faster ป่ายตู้ทำงานตลอดแล้วครับ ...
               ไว้สั่งล้าง ทำความสะอาดเครื่อง
           แต่ตอนสั่งให้เร่งความเร็ว...จะเลือก ไม่ให้มันปิด idm ครับ(มันมีให้เลือก)

:76 :76....คันหู  เอ๊ย คันหัวเลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version