กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ  (อ่าน 7085 ครั้ง)

สายัณห์ นครราช

• เตรียมชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 33
  • Thank You
  • -Given: 44
  • -Receive: 33
  • ปิดทองหลังพระ ดีกว่า ปิดธรรมะ ที่ปากตัวเอง
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 03:05:37 PM »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขอรายงานตัว พร้อมกับ เพลงที่ร้องเองครับ
http://youtu.be/JOH8U8FYTm8 (เพลงไก่จ๋า)
ชื่อจริง ก็ สายัณห์ ครับ ทุกท่าน ฅนโคราชหลานย่าโม ตอนนี้ก็ทำงานอยู่ กทม.
รับงานเขียนแบบบ้าน รับเหมานิดหน่อย แต่ยังไม่รวย แค่พออยู่พอกิน ชอบเพลงลูกทุ่งทุกเพลง โดยเฉพาะแนวเสียง สย. ท่านปูน ขอนแจ่น แนะนำเว๊บนี้มาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 09:24:51 PM โดย สายัณห์ นครราช »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
Re: สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 04:35:29 PM »
ก็ต้องบอกว่ายินดีต้อนรับครับ แต่ขอรายละเอียดอีกหน่อยนะครับ
ดูตัวอย่างได้ที่กระทู้นี้ http://banplengthai.net/b/index.php/topic,927.0.html

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

หนุ่มคเชนทร์ คนเดิม

• ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 81
  • Thank You
  • -Given: 31
  • -Receive: 81
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:31:55 PM »
     มาต้อนรับสมาชิกใหม่พร้อมกับฟังเสียงร้องไปด้วย ฟังไปเพลินๆเสียงท่านก็ละม้ายคล้ายกับสายัณห์ สัญญา เวลาร้องถ้าท่านสะบัดเสียงสักหน่อยละก็ คงจะเหมือนเปะเลยนะท่าน แต่ที่น่าเสียดาย ที่ท่านไม่เหมือนสายัณห์ สัญญา ก็อีตรงที่ท่านไม่ได้เป็นมะเร็งตับนี่แหละ..น่าเสียดายจริงๆ.....(เอ..มันชมหรือมันว่าเราวะเนี่ย)
     หยอกล้อกันเพื่อสร้างความคุ้นเคย อย่าโกรธกันซะล่ะ....5555+ ก็ขอให้มีความสุขในบ้านหลังนี้นะครับ ถ้าไม่มีตัง จะยืมตังใครสักคน ผมขอแนะนำให้ยืมท่านพี่สมภพนั่นแหละ ท่านมีอันจะกินที่สุดในบ้านหลังนี้ครับ......(แทงข้างหลัง..อิ..อิ...)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 08:58:40 AM »
คิดเหมือนคุณหนุ่มคเชนทร์ คนเดิม เรื่องให้หยอดท้ายสบัดเสียงอีกสักนิดครับ

ยินดีต้อนรับคุณ สายัณห์ นครราช สู่บ้าน่พลงไทยนะครับ

:42 :42 :42

ยูโกะ

• กรรมการบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 410
  • Thank You
  • -Given: 532
  • -Receive: 410
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 09:20:34 PM »
 :52ไม่ธรรมดาเลยค่ะ แต่โกะว่าเพลงสุโขทัยระทม. สะบัดเสียงคล้ายสายัณห์ นิรันดร มากกว่านะ ฮิฮิ :52

บทเพลงที่ดี  คือสมบัติของแผ่นดิน

หลง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 945
  • Thank You
  • -Given: 3261
  • -Receive: 945
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 07:39:06 AM »
ผมว่าสานิรันดร เหมือนคุณยูโกะครับโดยเฉพาะท่อนที่ร้องว่า (ไก่จ๋าหลบหน้าไปใหน) สายัณห์นิรันดรเปะเลยครับ :90

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 05:56:42 PM »
ขอต้อนรับคุณสายัณห์ นครราช สู่บ้านเพลงไทย ด้วยความยินดีครับ

อาคม ดอนเมือง

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 07:40:10 PM »

ขอต้อนรับคุณสายัณห์ นครราช สู่บ้านเพลงไทยด้วยความยินดี
ขอให้ท่านมีความสุขอยู่ในบ้านหลังนี้ไปอีกนานเท่านานนะครับ..

:72

ภคพล

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 99
  • Thank You
  • -Given: 74
  • -Receive: 99
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 08:06:23 PM »
ยินดีต้อนรับมากๆครับด้วยความยินดีครับท่านสายัณห์ :90

สุธา

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 703
  • Thank You
  • -Given: 310
  • -Receive: 703
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 08:49:26 AM »
ชื่อสายัณห์ และมาพร้อมกับเพลงคุณสายัณห์ ช่างเหมาะสมอะไรเช่นนี้ครับ  :09

ยินดีต้อนรับครับคุณสายัณห์  :90

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:46:55 AM »
  วันนี้ ผมลองเปิดคลิปข้างบนทิ้งไว้...
      เิดินไปชงกาแฟ....
          เออ  เสียงเหมือนแฮะ
             .....55555
       คือถ้าไม่ดูหน้าคนร้อง ฟังแต่เสียง เหมือนมากทีเดียวครับ
           แต่ผมว่า น่าจะเพิ่มเทคติกบางอย่าง เพื่อปรุงเสียงได้อีกหน่อย
                  (แต่ อย่าเชื่อผมหมดนะครับ)...

ผมว่านะ ถ้าคุณสายัณห์ใช้วิธีนี้ก่อนบันทึกเสียง
             ....เสียง น่าจะยิ่งเหมือนสนิท

1. ลืมโลกแห่งความเป็นจริง ชั่วขณะ
           ... บอกตัวเองว่า
                 ข้าคือ "สายัณห์ สัญญา"
    2. คว้าไมค์ ร้อง....
            โอเค โชคดีครับ ...มีภาษีเรื่องเสียงเหมือนอยู่แล้วเป็นทุน
          หากแสดงหน้าตา จีบปากคอ(โทษนะครับ แต่นี่คือทฤษฎีของคุณเป้า)
              ยิ้มกริ่ม ....กะพริบตา ส่งสายตาอ้อนไปข้างหน้า
                   (จินตนาการว่า มีแฟนเพลงนั่งดูเรา ล้นเวที ล้นวิก)
                       ....ขยับคอเวลาร้องพองาม อย่างมีความสุข....
                     (คือ แบบคุณสายัณห์ทุกอย่าง)
                         ผมว่าต้องเหมือนเด๊ะๆเลย...

ก็คิดดูนะครับ   เวลาคุยโทรศัพท์กัน เรายังรู้ได้เลย
       ว่าคนที่พูดกับเรา คุยไป เขามีสีหน้ายังไง....ยิ้ม หรือว่าไม่ยิ้ม หรือว่า เฉยเรียบ
                  เสียงคนเราอ่านได้ครับ....

ผมจำแนวคิดนี้ มาจากการอ่านเจอ ว่านักแสดงหลายท่าน มีเคล็ดลับในการแสดงตีบทให้แตก
          ...โดยยืนมองตัวเองในกระจกบานใหญ่ บอกตัวเองในใจดังๆ ว่า
                 " ข้าคือ "(ชื่อตัวละครตัวนั้น)"....
                        ...สูดลมหายใจลึกๆ
                       แล้วเข้าฉากทันที...

:61 :61 :61 :61
       ( แต่ผมไม่ได้ลองทำนะ..... เพราะเป็นคนไม่มีความสามารถพิเศษอะไร
                             ... แค่เอาที่เคยอ่านเจอ มาแชร์กันครับ)

สายัณห์ นครราช

• เตรียมชาวบ้านเพลงไทย
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 33
  • Thank You
  • -Given: 44
  • -Receive: 33
  • ปิดทองหลังพระ ดีกว่า ปิดธรรมะ ที่ปากตัวเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 03:39:21 PM »
http://youtu.be/pi0m2S9228M
ฟังอีกเพลงครับ สุโขทัยระทม (สายัณห์ นครราช)

ลือ

• Thank You
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:24:54 PM »
 :90 :90 :90.........

ปูน_ขอนแจ่น

• รักจริงใจ ไม่จิงโจ้
  • รองประธาน
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4630
  • Thank You
  • -Given: 8390
  • -Receive: 4630
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:42:15 PM »
 :52 มาต้อนรับ พี่สายัณห์ นครราช ครับ ขอให้มีความสุขและเพลินกลับเพลงในบ้านหลังนี้น่ะ ครับ อิอิ

+++<<<<

พรหมนิมิต

• คะแนนอนุรักษ์เพลง 1400
  • Thank You
  • -Given: 3985
  • -Receive: 1400
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:36:46 PM »
ผมนั่งหลับตาฟังเพลง สุโขทัยระทม จนจบเพลง ไม่มีวี่แววเงาเสียงของ สย.สญ.เลย..แต่ท่านคือ สายัณห์ นิรันดร แท้ๆเลยละ ขอบอก เฉพาะเพลง สุโขทัยระทม นะ เพลงอื่นผมยังไม่ได้ฟัง อาจมีเงาเสียงของ สย.สญ.ก็ได้