กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: 4 ขั้นตอนของการเอารูปภาพ วางประกอบกระทู้ในเว็บบอร์ด(ตามวิธีที่ผมปฏิบัติ)  (อ่าน 8007 ครั้ง)

ลือ

• ฟังดนตรีเถิด ชื่นใจ...
  • ชาวบ้านกิตติมศักดิ์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 4066
  • Thank You
  • -Given: 3919
  • -Receive: 4066
  • ชอบเพลงลูกกรุงเก่าๆครับ
                    4 ขั้นตอนของการเอารูปภาพ วางประกอบกระทู้ในเว็บบอร์ด(ตามวิธีที่ผมปฏิบัติ)

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก
                 เพื่อนๆอยากวางรูปประกอบกระทู้ในเว็บบอร์ดนี้ ใช่ไหมครับ ผมอยาก share สิ่งที่ผมปฏิบัติอยู่ครับ

ผมมีอยู่ 4 ขั้นตอนคือ
          -1.สร้างคลังที่เก็บภาพเหล่านั้น ไว้ที่หน้าจอ เพื่อพร้อมใช้งาน
          -2.เก็บ save ภาพเหล่านั้นจากอินเตอร์เน็ต มาไว้ในคลัง
          -3.ถ่ายรูปด้วยกล้องดิจิตอล โอนถ่ายเข้าเก็บในคอม
           โดยเก็บไว้ในคลังที่สร้างขึ้นมา...และทำการบีบอัด( compress) เพื่อให้มวลของภาพเล็กลง
          -4.การใช้เว็บบริการรับฝากรูปฟรี

:61 A.การสร้างคลังเก็บภาพขึ้น ไว้ที่หน้าจอ เพื่อพร้อมให้คลิกใช้

เพื่อนๆ ทำดังนี้ครับ

1.เปิดคอม และยังไม่ต้องเข้าเว็บใดๆ...
           คลิกขวา ณ ที่ว่างบนหน้าจอ (บนฉากหลังก็ได้ แต่อย่าคลิกบนสัญลักษณ์ต่างๆนั้นละกัน)
        จะเกิดกรอบขึ้นมา...
          ให้จ่อเม้าส์ที่ News ...แล้วเลื่อนไปคลิกที่ Folder ...จะเกิด New Folder (ลองหาดูให้เจอ ที่หน้าจอ)

2. จากนั้น ให้คลิกขวาที่ New folder  นั้น แล้วคลิกซ้ายที่ rename...
          จากนั้น เปลี่ยนภาษา เป็นภาษาไทย พิมพ์ชื่อใหม่ให้มัน
           ขอแนะนำชื่อที่เห็นง่าย เช่น ลือ 1  / ลือ 2  / ลือ 3  /  ลือ 4 / ลือ 5

โปรดทำไว้ ตามวิธีของข้อ1-2 สัก 5 คลัง (-หรือที่เก็บ- folder-โฟลเด้อร์) จะได้เก็บภาพ แยกเป็นประเภทได้
         ผมทำไว้เยอะ เพราะทำได้ไม่อั้นครับ

:52

** ต้องขอประทานโทษ ผมพิมพ์ผิดไป ที่คำว่า internet shortcut ที่จริงต้อง Folder ...ใจลอยไปหน่อย
                  ....ได้แก้ไขให้แล้วครับ ขอโทษจริงๆครับ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 07:55:21 PM โดย ลือ »

** กระทู้แรกที่ควรอ่านเมื่ออยู่บ้านเพลงไทย **

ลือ

• Thank You
    :61 B. การเก็บ -save -ภาพ จากอินเตอร์เน็ต มาไว้ในคลัง

คงอธิบายได้เฉพาะกับเพื่อนสมาชิกที่ใช้บราวเซอร์ Mozilla Firefox นะครับ
     1. เจอรูปในอินเตอร์เน็ตที่ถูกใจ ให้คลิกขวาที่รูปนั้น
         ตามด้วยคลิกซ้ายที่ save image as
      (ถ้าเป็นภาษาไทยคงประมาณว่า บันทึกรูปเป็น/ สำเนาภาพเป็น ประมาณนี้ครับ)

2. จะเกิดกรอบ มีคำว่า download...ให้คลิกที่หัวลูกศร เลื่อนค้นหาชื่อคลังที่จะให้ภาพนี้เข้าไปอยู่ข้างใน
       เช่น เป็นภาพดอกไม้ อยากเก็บไว้ในคลัง(folder)ที่ชื่อ ลือ 1 .....เลื่อนหาให้เจอ
          เจอแล้ว คลิกซ้ายที่ ลือ 1 ......และตามด้วยคลิกซ้ายที่คำว่า save ในตอนล่างๆของกรอบ

......เฉ็ด เยียบย้อย ฮับ......

ลือ

• Thank You
 :61 C. ถ่ายรูปด้วยกล้องดิจิตอล โอนถ่ายเข้าเก็บในคอม
           โดยเก็บไว้ในคลังที่สร้างขึ้นมา...และทำการบีบอัด( compress) เพื่อให้มวลของภาพเล็กลง

หวังว่าท่านคงโอนภาพจากกล้อง เข้าคอมเป็นนะครับ...
    แต่ถ้ายังไม่เป็น ... เรามารีวิว ทบทวนเล่นๆ กันดีกว่า

วิธีโอนรูปจากกล้องเข้าคอม

1. เปิดคอม/คลิกที่ my computer

2. เสียบสาย.....โดย
          - เอาด้านที่มีถังแก๊สน้อยๆ+หัวเสียบเล็กๆ เสียบเข้าที่กล้องถ่าย
          - แล้ว เอาด้านที่มีที่เสียบเป็นสี่เหลี่ยม (แบนๆ ใหญ่ๆ ) ยัดเข้ากับ cpu ของคอม

3 .เปิดกล้องถ่ายให้ทำงาน (on) /กดที่ pc ของกล้องถ่ายรูป
        (ถ้ามีกรอบอะไรโผล่มา ให้คลิกที่ x ลูกเดียว...น่าจะโผล่มา 2 อันนะครับ)

4. ให้คลิก ค้นหา ว่ารูปจากกล้องเข้าไปอยู่ตรง Driveไหน (ต้องสุ่มหาเอง ให้เจออันที่มี  DCM)
         คลิกที่ DCM  รูปจะออกมา

5. สมมุติว่าอยากให้รูปถ่ายเซ็ทนี้ อยู่ในคลังเก็บภาพที่ชื่อว่า ลือ 2
          ก็ขยับเลื่อนกรอบ แล้วคลิกที่โฟลเด้อร์ ลือ 2...มันจะเปิดตัวเอง  (จัดการขยับ 2 กรอบให้เหมาะๆละกัน)

6. คลิกขวาที่รูป +คลิกซ้ายที่ copy.....แล้วย้ายมาคลิกขวา+ paste ที่ ลือ 2 ครับ (รอมันวิ่งวืด...จนเสร็จ)

แต่ ถ้าจะเอารูปเยอะๆ ก็จิกเม้าส์+ลากปาดทึบ ครอบรูปเหล่านั้น
           แล้วคลิกขวาที่ปาดทึบ+คลิกซ้ายที่ copy.....แล้วย้ายมาคลิกขวา+ paste ที่ ลือ 2
                      (รอมันวิ่งวืด...จนเสร็จ)

7.เรียบร้อย...ก็ให้คลิก x เพื่อปิดการถ่ายโอน
               / แล้วปิดกล้องถ่ายรูป( off) ..... ดึงสายเสียบ ออกทั้งจากกล้อง และจากคอม  ได่เลยครับ

:08 :08 :08 :08 :08

(เดี๋ยวจะต่อการบีบอัดรูป ให้มวลของภาพถ่ายเล็กลงจ้า)

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
   ผมจะก็อปฯ เก็บไว้ใน Microsoft OfficeWord เพื่อไว้ศึกษาเรียนรู้ และทบทวนบ่อยๆ เพราะสมองผมมันรับรู้ช้า.... แต่จำนาน(บางเรื่อง) ขอขอบคุณ นะครับครูลือ แม้ไม่ได้เป็นครู โดยอาชีพแล้วก็ตาม แต่ยังมีวิญญาณครู ประทับทรงอยู่
ไม่ต้องเรียนทางเสียง  (โทรศัพท์) ให้ตังค์คนสอนหมด  5 5 5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 09:19:54 AM โดย ลุงชัยนรา »

ลือ

• Thank You
 :61 C. (ต่อ)  การบีบอัดภาพ เพื่อให้ภาพ มีมวลเล็กลง

ภาพจากกล้องดิจิตอลที่เราโอนเข้ามาในคอมนั้น..ยังใช้วางในกระทู้ไม่ได้นะครับ
         เพราะแต่ละภาพ จะมีมวลขนาดใหญ่มาก นั่นคือมีหน่วยเป็น m b ( เมกกะไบ้ท์)
   ซึ่งจะก่อปัญหา ตอนเวลาเราฝากให้เว็บ ที่รับบริการฝากรูปไปวางในกระทู้ฟรี...
            ...เค้าจะอัพภาพของเรา ให้ไม่ไหว 
     จะมีคำฟ้องมาเลย ว่าภาพของคุณ มีขนาดใหญ่เกินกำลังของฉัน

เราต้องบีบอัด(compress)ภาพทั้งหมด ให้มีมวลของภาพเล็กลง โดยผ่านโปรแกรมชื่อ
         "Microsoft Office Picture Manager" ครับ....
      ( ซึ่งโปรแกรมนี้ คือที่อยู่ในหมวดการพิมพ์งานเอกสารนั่นเอง..... คอมทุกตัว ต้องมีให้)

วิธีบีบอัดภาพถ่าย ให้มีมวลเล็กลง

1.เปิดคอม-ยังไม่ต้องเข้าเว็บใดๆ

2.เอาเม้าส์คลิกที่ปุ่มสตาร์ท(ก็คือ ปุ่มใหญ่สุด ที่อยู่ด้านซ้ายล่างของจอ)

3. เอาเม้าส์จ่อที่ All Programs... จะขึ้นกรอบใหม่/เอาเม้าส์จ่อที่ Microsoft Office
          แล้วลากไปจ่อที่ "เครื่องมือ microsoft office"/ แล้วเลื่อนไปคลิกที่ Microsoft Office Picture Manager

4.คลิกที่ Add Picture Shortcut (อยู่มุมซ้ายบนของจอ)....จะเกิดกรอบใหม่

5.ในกรอบใหม่ ให้คลิกหัวลูกศร ที่อยู่หลังคำว่า Administrator/ แล้วเลื่อนหา ว่าเราเก็บภาพที่จะบีบอัด ไว้ในคลัง(Folder) ชื่ออะไร
          เจอแล้วก็คลิกที่ชื่อมัน/ แล้วเลื่อนลงมาคลิกที่คำว่า add ที่อยู่ข้างล่าง

6.รูปต่างๆ จะโผล่มา....ให้ ดับเบิ้ลคลิก ที่รูปที่เลือกทำ (ทำได้ทีละรูปครับ)....รูปจะขยายใหญ่ขึ้น

7.ที่กรอบคำสั่ง-ด้านขวามือบนจอ ให้คลิกที่หัวลูกศร หลังคำว่า getting started...จะปรากฏกรอบใหม่
           ให้คลิกที่ compress pictures ( แปลว่า จงบีบอัดภาพ)....จะปรากฏกรอบใหม่

8. ในกรอบใหม่ ให้คลิกที่วงกลม หน้าคำว่า web pages....จะเกิดเป็นวงกลมแบบตาปลา
             แล้วให้เลื่อนมาคลิกที่ ok ข้างล่าง/ ภาพก็จะถูกลดมวลให้เล็กลง เหลือหน่วยเป็น k b (กิโลไบ้ท์)

9. จากนั้น ให้เลื่อนเม้าส์ไปที่มุมบนด้านซ้ายของจอ....คลิกที่คำว่า  File ..จะปรากฏกรอบใหม่
             ให้คลิกที่ save   ctrl+s
                  จะเกิดภาพแสดง ของการบันทึกการทำงานของกระบวนการบีบอัด
                      ถือว่า บีบอัดเสร็จเรียบร้อยไปแล้ว 1 รูป
          (ถ้าเราไม่ทำในข้อ 9. นี้...   ที่ทำมาจากข้อ 6 , 7 และ 8 ก็จะไม่เกิดผลใดๆ ครับ-ถือว่า สูญเปล่า)

10. มาทำกับรูปอื่นๆต่อ....โดย
                  ให้ดูที่กรอบคำสั่งด้านซ้าย บนจอ ....ดูตรง หลังเครื่องหมาย X
            ....มันจะมีกรอบสี่เหลี่ยมเล็กๆ สีน้ำเงิน   3 อัน  เรียงแถวสั้นๆอยู่...
               ให้คลิกอันกลาง..... มันจะแสดงภาพทั้งหมดให้เรา

เราก็เลือกภาพ แล้วเริ่มตามวิธีข้อ 6.ใหม่ นั่นคือดับเบิ้ลคลิกที่ภาพ....
       จากนั้นตามด้วยวิธีของข้อ 7, 8 และ9
            เมื่อเรียบร้อยทุกภาพ....ก็กด x ปิดการทำงานได้จ้า....ฮิ ฮิ
                               :54 :54 :54

"เอายาพาราฯ ไปทานท่านละ 2 เม็ดก่อนครับ...5555"

สรุป  1. ท่านได้รูปที่มาจากกล้องดิจิตอล มาเก็บ +บีบอัดเอง....พร้อมรอการฝาก ผ่านเว็บรับฝากรูปฟรี แล้ว
            2. ท่านได้รูปจากการเซฟในอินเตอร์ไว้แล้ว...รูปพวกนี้ไม่ต้องบีบอัดอีก
               ( เพราะเจ้าของคนแรก เขาบีบอัดมันมาแล้วไงครับ..มันถึงได้โผล่มาทางอินเตอร์เน็ต)
               พร้อมรอฝาก ผ่านเว็บรับฝากรูปฟรี แล้ว....

ซึ่งจะเป็น ข้อ D. ในอันดับต่อไปครับ....
                           (555  .......ข้อ D. )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 09:47:35 AM โดย ลือ »

ลือ

• Thank You
1.ครับ พี่ชัย...
     เหลืออีกแค่ข้อ D. ข้อเดียว แล้วละครับ
         ง่ายด้วย....
        รอแป๊บ....

2.คุณเผ่าพงษ์ครับ... 
   เห็นว่าอยากจะฝากรูปในกระทู้พ่อขุนอิงค์ฯ....

อ่านจากตรงนี้ น่าจะพอทำเองได้ครับ....
         ควรปริ๊นท์ออกมา เอามาวางข้างๆ ประกบการทำ ทีละข้อ
                อ่านไปช้าๆ  ใจเย็นๆ...ไม่เข้าใจ ก็อ่านทวนซ้ำ
   เพราะผม ก็พยายามอธิบาย....
          จน....กระจ่างแจ้ง แดงแจ๊ดแจ๋ สุดๆ แล้วครับ...
                  .....  55555

และ เรื่อง Folder(คลังเก็บไฟล์/รูป) ก็สำคัญนะครับ...
          ทำไว้หน้าจอเถอะครับ  เยอะๆ
        ก็เหมือนแม่ค้าเรียงกับข้าวเป็นแถว .....หยิบตักง่ายครับ

:23 :23 :23 :23 :23

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 10:03:35 AM โดย ลือ »

เผ่าพงษ์ ปัตตานี

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2008
  • Thank You
  • -Given: 3223
  • -Receive: 2008
     ขอบคุณจารย์ลือครับ  ผมก็จะพยายามทำตามที่ท่านบอกนั่นแหละ  ทำป็นสักทีแล้วใช้งานบ่อยๆ ก็คงจะหายโบ่กันเสียทีโหม๋เรา  ปล่อยให้คอมฯมันหลอกเจ้าของมานานแล้ว 
    พั่นพรื่อฝากบอกลุงชัยว่าเวลาเข้าออก ว.เกษตรป่าไผ่ ให้วังๆไว้บ้างนะ แถวนั้นไม่รู้ใครเป็นใครมั่วเสียหมดแล้ว  ผมยังไม่ทันได้กินหนางวัวเติ้ลทีนั้น โหม๋เราพรรคพวกกันเตือนกันมั่งนะลุง

ลือ

• Thank You
 :61 D.การใช้เว็บบริการรับฝากรูปฟรี

ก. มีเว็บรับบริการฝากรูปไปวางในเว็บบอร์ดให้ฟรี หลายเว็บ
    แต่ก็ใช่ว่าจะ"เวิร์ค"ทุกเว็บ... บางเว็บ เรียกมา ....ยาก กว่าจะโผล่
     บางเว็บโผล่ แต่ตอนอัพภาพ หมุนติ้วๆ ไม่เลิกอยู่นั่น.....เซ็งดั๊ก

เอาเว็บที่ท่านมหาสุนันท์ ให้ผมมาดีกว่าครับ
       ชื่อ "โอ้โห-ซ่าาา..."( ohozaa)....
           เวิร์ค ครับ .......เรียกก็มา สั่งก็ทำ ไม่อืด

ลิ้งค์ครับ
          http://image.ohozaa.com/main/

เรามาทำเป็นshortcut(ชอร์ตคัท-ทางลัดไปเว็บโอ้โหซ่า) ไว้หน้าจอเลยดีกว่า
     ...ทำตอนนี้ ที่กำลังอ่านเลยก็ได้ครับ ทำทิ้งไว้งั้นแหละ...

1. ย่อหน้าเพจให้เล็กลง โดยคลิกที่กรอบเล็กๆที่มีสี่เหลี่ยม2อันเหลื่อมซ้อนกัน(ที่อยู่อันกลาง ที่มุมขวาบนของจอ)
             ถ้าทำไม่ได้...ก็คลิกอันหน้าสุดที่มีเส้นขีด เพื่อซ่อนหน้าเพจ จะง่ายกว่า

2. คลิกขวา ณ ที่ว่าง ตรงไหนก็ได้บนจอ (อย่าคลิกทับสัญลักษณ์ต่างๆละกัน) ...จะเกิดกรอบใหม่
          จ่อเม้าส์ที่ news แล้วเลื่อนไปคลิกที่ shortcut (อยู่บรรทัดที่สอง)....จะเกิดกรอบ มีรูปลูกศรโค้ง
         คลิกเรียกหน้าเพจเดิม (โดยคลิกที่"ตอบ" -ข้างล่างจอ) หน้าจะโผล่กลับมา
                  ให้ปาดทึบ ที่ลิ้งค์ที่ผมวางไว้ให้....โดย จ่อตัวหลังสุด แล้วกดจิก ลากมาจนสุดตัวหน้า...
             คลิกขวาที่ปาดทึบนั้น+คลิกซ้ายที่คำว่า copy(หรือ สำเนา)
                แล้วคลิกที่เส้นขีด ซ่อนหน้าเพจนี้อีกที...ก็จะเจอที่ กำลังจะทำเป็นshortcut
          คลิกขวาที่มีตัวไอค่อนกะพริบนั้น +คลิกซ้ายที่ paste(หรือ วาง)
               คลิกที่ next / แล้วตามคลิกอีกทีที่ finish ....ก็จะเกิด internet shortcut (ลองหาดูบนจอ)
           เจอมันแล้ว ก็ให้คลิกขวา+คลิกซ้ายที่ rename...เปลี่ยนภาษา เป็นภาษาไทย เพื่อพิมพ์ชื่อใหม่ให้มัน ....เราจะได้เห็นมันง่ายๆ
                 ผมขอแนะนำชื่อ "ไปโอ้โหซ่า" ครับ....พิมพ์เสร็จ คลิกที่ว่างข้างๆอีกที....

เรียบร้อย ได้ทางลัด....เรียกปุ๊บ มาปั๊บ พร้อมรับใช้เราครับ

ข. ในที่สุด เพื่อนสมาชิก ก็มาถึงการใช้งานจริง คือจะวางรูป ประกอบกระทู้ ให้ดูน่าอ่าน น่าเชื่อถือมากขึ้นนั่นเอง

เวลาจะพิมพ์ตั้งกระทู้แบบมีภาพประกอบ
         -ควรเลือก save ภาพประกอบจากอินเตอร์เน็ตก่อน.... ตามข้อ B.
         -ถ้าถ่ายรูปมาเอง ก็ดำเนินการบีบอัดให้เรียบร้อยก่อน.... ตามข้อ C.

พอพิมพ์แล้ว อยากวางรูปละ....

1.ให้เอาเม้าส์ คลิกซ้ายที่ตำแหน่ง ที่เราอยากจะวางภาพ (เพื่อจองที่ ให้ภาพเกิดขึ้น)

2. แล้วเลื่อนเม้าส์ ผ่านเหนือแถวการ์ตูนอีโมขึ้นไป...
     เหนือตัวการ์ตูนสีชมพู(ซ้ายมือสุด -ที่ถือป้าย welcome) ....จะมีกรอบเล็กๆ เรียงเป็นแถว
        ให้คลิกกรอบอันที่สอง (อยู่ถัดจากกรอบรูปดอกไม้)
          ....จะปรากฎ "ตัวรอรับที่อยู่ของภาพ" ขึ้น...ณ ที่เราคลิกจองที่ไว้ครับ

3. คลิกที่กรอบเส้นขีด-มุมขวาบนของจอ  เพื่อซ่อนหน้าเพจ

4.คลิกที่ shortcut"ไปโอ้โหซ่า" ที่เราทำไว้....มันจะปราฏหน้าเว็บรับฝากรูปฟรี
          (อาจต้องรอเค้าหน่อย...ถ้ามีคนกำลังใช้เค้าเยอะ จะช้าครับ)

5.คลิกซ้ายที่แถบสีส้ม ที่คำว่า Select Image (จงเลือกรูป)....มันจะปรากฏกรอบใหม่
           เราก็คลิกลูกศร หาโฟลเดอร์ที่เราเก็บภาพไว้
         เจอ-ก็คลิกที่ชื่อ..... มันก็จะออกมา แต่ยังไม่เป็นรูปนะครับ...

6.ให้คลิก ที่สัญลักษณ์ที่เหมือนลูกเต๋าไฮโล....จะเกิดกรอบเล็กๆ
           แล้วคลิกที่ thumbnails...ภาพจะออกมา

7. เราก็ ดับเบิ้ลคลิกที่รูปที่ต้องการ.....เว็บจะทำการอัพโหลดให้ (บอกความก้าวหน้าเป็นเปอร์เซ็นต์)
             พออัพเรียบร้อย....จะเกิดเป็นภาพนั้น ขนาดเล็ก มีรายละเอียดด้านขวา
           ให้คลิกขวาที่กลางข้อมูลของบรรทัดแรก(ของรายละเอียด)...จะเกิดเป็นแถบทึบ
                  เราก็ตามด้วย คลิกซ้ายที่ copy(สำเนา)

8. เลื่อนเม้าส์ไปยังaddress(ที่อยู่)ของภาพ
        (ซึ่งจะอยู่กลางๆหัวเพจ ขึ้นต้นประมาณว่า image.ohozaa.com/....)
          คลิกขวาที่กลาง address นั้น..จะเกิดครอบทึบ ตามด้วยคลิกซ้ายที่ paste(วาง)

9.จากนั้น คลิกซ้ายที่รูป...จะเกิดภาพที่โตขึ้น
            แล้วคลิกขวาที่รูป ตามด้วยคลิกซ้ายที่ copy image location
         (ภาษาไทย น่าจะประมาณ "คัดลอกทำเลที่ตั้งของภาพ")

10. คลิกเรียกหน้ากระทู้ของเราขึ้นมา(อยูด้านล่างของจอคอม)
            คลิกขวาที่ เส้นกำลังกะพริบ ที่รอวางรูป+คลิกซ้ายที่ paste(วาง)
          ทำเลที่อยู่ของภาพจะเข้าไปแทรกตรงกลาง ออกมาเป็นรหัส...

(ถ้าอยากดูว่า ภาพมามั้ย...เลื่อนมาคลิกที่"แสดงตัวอย่าง"ครับ)

(ขอกราบขอบพระคุณ ท่านมหาสุนันท์ที่ถ่ายทอดความรู้นี้ให้ผมครับ)

" จ๊ากส์ส์....ผมเหนื่อยจริงๆนะครับเนี่ย...."
                              ........อิ ฮิ อิ :09

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 12:02:00 PM โดย ลือ »

น้องนางบ้านนา

• การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2617
  • Thank You
  • -Given: 2027
  • -Receive: 2617
ส่วนตัวถ้ามีรูปในเวปก็จะก๊อปมาวางเลยดั่งภาพข้างล่างโดย Google Chrome ...
..

จะได้แบบนี้....

ถ้าภาพที่ถ่ายเองจะใช้วิธีฝากรูป พักหลังฝากแต่เวปโอ้โหซ่าร์ตลอด ขอบคุณข้อมูลมากครับ

โชคอยู่ที่การแสวงหา วาสนาอยู่ที่การกระทำ
จงโง่บางโอกาส จงฉลาดบางเวลา
-

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
สำหรับผมไม่นิยมการทำหน้าจอให้รก ตั้งโฟลเดอร์เอา Shortcut ของโปรแกรมที่ใช้งานบ่อยมาไว้ที่หน้าจอโดยเอาไปรวมไว้ในโฟลเดอร์เดียว ส่วนลิงค์พอพิมพ์ชื่อที่ Adressbar สักสองตัวอักษรก็ขึ้นมาให้กดแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องทำเป็น Shortcut แล้วอีกอย่าง การใส่ภาพสวยๆ ไว้ที่หน้าจอนั่น ทำให้เครื่องทำงานช้าลงด้วยครับ

ต้องขอบคุณครูลือเป็นอย่างยิ่งที่พยายามถ่ายทอดความรู้ในการใช้งานคอมพิวเตอร์ให้กับเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง

ลือ

• Thank You
1. ขอบคุณมากครับ คุณเหมยขาบ...
         ผมก็ใช้วิธีนี้กับ mozilla firefox เหมือนกันครับ....โดยคลิกที่ copy image location ที่ภาพนั้นจากกูเกิ้ลเลย
               แล้วเอามา paste เลยทันที.....
     (พบว่า ถ้า image location address ไม่ยาวเกินไป จะโอเค...
           แต่ถ้ายาวมาก ทำไม่ได้ครับ
          ต้องใช้วิธี save image as แล้ว ฝากภาพผ่านเว็บรับฝากครับ)
           เสียดายครับ Chrome ....เมื่อก่อนนี้ผมก็ใช้
     ตอนหลังชักรวนๆ ...เลยถอนออกไป เรียก firefox มาแทนครับ

2. ขอบคุณครับ คุณภพ...
       หน้าจอคุณภพ สะอาดดีจริงครับ (ของผมนี่ จะเป็นแนวตลาดสดเทศบาล เรียงแถวเป็นตับ เพราะเป็นคนขี้ลืม ต้องวางทุกอย่างให้เห็นๆ)
       และผมชอบเปลี่ยน wall paper -รูปหน้าจอครับ
          ....ส่วนใหญ่เป็นภาพนิ่ง บางที ก็เป็นภาพเคลื่อนไหวไปมา(Gif)
               มีมันที่หน้าจอ  ...ดูแล้ว สดชื่นดี
        (แต่จริงอย่างที่คุณภพว่าครับ เน็ตจะอืดลง...ซึ่ง ก็ต้องชั่งใจเองละ)

3.แนวทางอธิบายลักษณะนี้ของผม... เกิดจาก
        เวลาได้คุยอธิบายวิธีทำ ทางโทรศัพท์กับเพื่อนสมาชิกรุ่นพี่-บางท่าน...
    พบว่า ท่านเหล่านั้น ใช้คอมเอง อย่างโดดเดี่ยว
         ก็มาเรียนรู้เรื่องคอมเอง ณ วัยที่สูง

และเพิ่งเรียนรู้ได้ไม่กี่เท่าไร ก็ต้องลุยใช้ ในลักษณะเว็บบอร์ดแล้ว....
      เนื่องจากสมัครเป็นสมาชิกเว็บแล้วไงครับ... ต้องโพสต์ตอบโต้ แสดงความเห็นกัน
        ไม่ใช่แค่ คลิกดูผ่านๆ...อย่างบุคคลทั่วไปอีกแล้ว

ซึ่งท่านก็รอคอย การอธิบายลักษณะนี้...
         คือ ขอให้ช่วยบอกมา อย่างที่เห็นเป็นรูปธรรมชัดๆ
       ( เช่น ถ้าเราบอกท่านว่า....
     "คลิกให้คอมโชว์ภาพ แล้วเราก็เลือกดับเบิ้ลคลิกภาพนั้นๆ เลยครับ...."
             ทุกอย่าง อาจมีอันจะจบลงตรงนั้น...
      เพราะท่านไม่กล้าถามต่อ ว่า " คลิกให้คอมโชว์ภาพ-คือต้องทำยังไงหรือ"
          ในสถานการณ์จริง เวลาโทรคุย...ผมเลืิอกที่่จะบอกว่า
        คลิกที่สัญลักษณ์รูปลูกเต๋าไฮโลครับ แล้วก็ตามด้วยคลิกที่ thumbnails..
              ท่านก็จะร้อง อ๋อ ....ทำได้แล้ว และพร้อมที่เดินลุยต่อ )

สังเกตดู ....ถ้าอธิบายแบบ ใช้ศัพท์ในวงการคอม ที่ผู้ที่คุ้นชินกับการใช้งานคอม รู้และเข้าใจดี...
        ท่านก็จะเออ-ออ /ครับ-ครับ....  แต่นิ่งไป....และจะไม่ถามอะไรกลับมา...
            แต่นั่นคือ....ท่านหยุดพัก ไม่ทำมันต่ออีก

จึง เวลาโพสต์อธิบาย.... ผมต้องเอาที่ตัวเองจดเป็นข้อๆ สั้นๆ...
    มานั่งลองทำไปอีกครั้ง  แล้วพิมพ์อธิบายตาม ...ขยายความเพิ่ม ตามที่ตั้งใจจะบอก
          ฮิ ฮิ....ขอทุกท่าน ที่ได้อ่านที่ผมอธิบาย... 
         ได้โปรดเข้าใจด้วยกัน อย่างที่ผมบอกนี้ นะครับ

ผมเองยังไม่รู้อะไรๆ อีกมากเลยครับ
    เช่น "ปริ๊นท์ ยังไม่เป็น" -เพราะไม่มีใช้ที่บ้าน...
             "ใช้คอมแบบแล็ปส์ท็อป-โน้ตบุ้ค ไม่เป็น"-เพราะไม่มี และไม่เคยจับเลย
    แต่เพื่อนสมาชิกบางท่าน ที่ผมช่วยอธิบายทางโทรศัพท์ กลับใช้ที่ผมไม่เป็นนี้ -เป็นหมด...
       ดังนั้น ทุกอย่าง คือการช่วยเติมเต็มให้กัน นั่นเองครับ....ใช่อื่นใด

4. ผมอยากทราบวิธี ที่คุณเหมยขาบ กับคุณภพ แค้ปเจอร์ภาพหน้าจอตัวเอง มาโพสต์ลงในกระทู้จังครับ
            ไม่ทราบว่าทำกันยังไง...
      และถ้าเรากำลังเปิดคลิปยูทูปดูอยู่ เจอภาพที่ชอบในคลิป
                 อยากหยุดภาพ และจับภาพนั้น มาลงกระทู้....
            จะทำได้ยังไงครับ....ขอบคุณครับ
      (ที่จริง วันก่อนโน้น....คุณน้องวัน- ภรรยาคุณสมพร เกาะยอ เคยทำให้ผมดู แต่ผมทำตามไม่ถูกครับ)
                            :11 :11

ลุงชัยนรา

• ความเปลี่ยนแปลง เป็นนิรันดร์
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 3715
  • Thank You
  • -Given: 3245
  • -Receive: 3715
  • ชีวิตนี้ยอมพลี เพื่อแผ่นดิน
   ลุงชัย ก็เป็นหนึ่ง ในจำนวนนั้นครับ ขอขอบคุณ ที่ห่วงใยคนวัยปลาย กับการใช้คอมพ์ ครับครู

อาคม ดอนเมือง

• ชาวบ้านเพลงไทยอาวุโส
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 2051
  • Thank You
  • -Given: 3296
  • -Receive: 2051

ขอขอบคุณคุณครูลือ ด้วยภาพของลูกชายสุดหล่อ(น้องแบงค์)ละกัน
ถ้าออกอาการบ้าเห่อเบอร์ 5 ไปบ้าง ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ..

ลือ

• Thank You
1.ขอแสดงความยินดีเป็นอย่างยิ่งกับ"น้องแบงค์" -บัณฑิต เกียรตินิยมอันดับ 2
         หมาดๆ จาก คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ครับ
    และขอขอบคุณ คุณอาคม ดอนเมือง ที่ให้เกียรติแก่ผม และเพื่อนสมาชิก ได้รู้จักกับครอบครัวมากขึ้น เช่นกันครับ

2. ค้นรูป ณ ปี 2534...ตอนรับฯ มหาบัณฑิต มาตอบแทน
        ถ่ายกับแอ๊ดไวเซอร์-อ.ที่ปรึกษา หน้าคณะฯ ครับ
               22 ปีมาแล้ว...หมดอายุความทางกฎหมายแล้วครับ  อิ อิ...

:61 :61 :61

สมภพ

• เก็บคนที่ไม่หวังดีไว้ใกล้ๆ จะได้ตบกบาลมันได้สะดวก
  • ผู้ดูแลระบบ
  • คะแนนอนุรักษ์เพลง 22144
  • Thank You
  • -Given: 13577
  • -Receive: 22144
ขอแสดงความยินดีกับคุณอาคมและครอบครัวด้วยครับ

รับไม่ได้กับเพลงไทยสไตล์ฝรั่ง จนต้องมาวิ่งหาต้นฉบับไว้ฟังอยู่นี่ไง