สโมสรบ้านเพลงไทย > ห้องสันทนาการ

โชว์ของสะสมที่ผมชอบครับ....

<< < (2/8) > >>

ลือ:

2 ใบนี้ เป็นจานชามเวียดนาม....
            สภาพจริงคือ แตกเป็นเสี่ยงๆ ทั้งคู่เลย ....แต่ชิ้นส่วนมีครบนะครับ
               นำมาต่อใหม่กับกาวอีพ็อกซี่จนคืนสภาพ
                   แต่ก็กลัวมันแอบหมดแรงกาว เลยหาขาตั้งมาให้
                        กันจานชามย้วย...ฮิ ฮิ

จานใบลวดลายเขียนเป็นดอกไม้...ผมซื้อจากร้านขายของเก่า
      อยู่ตรงข้ามโรงพยาบาลนครพิงค์ หรือเรียกกันว่า โรงพยาบาลป่าแงะ...
         เขาก็กำลังจะเลิกกิจการ อ้อนให้ช่วยซื้อ...ผมเลือกจานนี้ เพราะชอบลวดลาย
                 ส่วนใบข้างล่าง เป็นจานญี่ปุน เขียนลวดลายดอกไม้ และไก่ฟ้า( pheasant /เฟสสัน)แล้วเดินเส้นทอง
          เป็นของนำเข้าจากญี่ปุ่นในสมัยก่อน ....
                 ส่วนมากคนมีฐานะจะซื้อถวายวัดกัน เพราะลวดลายสวยเกินใช้งาน
                  เดี๋ยวนี้ ผมเคยเจอวางขายที่ตลาดมือสอง..โก่งราคาขาย จนผมนึกขัน....
                ดีนะ ที่เรามีไว้แล้ว...จำนวนพอควรอยู่

จานของแถมจากร้านทองสมัยก่อนครับ...
                  เพื่อนรุ่นน้องให้มาซัก 2-3 ปีมานี้เอง...เขาเป็นคนกรุงเทพฯ
                มาเที่ยวเชียงใหม่ เห็นผมชอบสะสม...
                        มาอีกครั้ง เลยเอาของที่แม่ตนมี มาแบ่งให้เก็บ 1 ใบ
              (เคยเห็นจานแถมจากร้า่นทองบางชุด พิมพ์รูปนางสาวไทยสมัยก่อนก็มีครับ)

ชามพิมพ์ลายยุทธหัตถี...
                  ผมกลั้นใจซื้อจากพิพิธภัณฑ์แม่สา (พร้อมชามตราไก่ และอื่นๆ)...
                      ก็เพราะชอบเรื่องราวของลวดลายครับ
                         แต่มีตำหนิ ว่าเคยแตก มีรอยต่อ....หากผมรับได้

เคยมีนะครับ...ก็อยากได้ แต่ทำใจแข็ง ยังไม่เอาดีกว่า
                     กลับมาบ้าน นึกถึงมันไม่เลิก....
             กลับไปอีกที  มีคนคว้าไปแล้ว
                          ทีนี้ ซึมยาวเหมือนกันครับ....

ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะเก็บจาน ชาม ถ้วย ใบที่ชอบ
                รวมไว้ในตู้นี้ครับ...

แต่ที่เคยชอบมาก ตอนได้มาแรกๆ...
                          ต่อมา ...เกิดไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ละ
                             (เพราะเจออันที่สวยกว่าไง)
                             ....ก็ไม่ทิ้งครับ ยังมีเก็บไว้ อีกตู้นึง...

:37 :37 :37 :37

ดาวเรือง:
รอดูตู้ต่อๆไปของครูลือครับ...ผมว่ายังไม่หมดน่า

ภิรมย์:
   ของครูลือยอดเยี่ยมมากครับ สวยคลาสสิค ทั้งนั้นเลย
สำหรับผมไม่ถนัดในการเก็บของแบบครูลือครับ ชิ้นใหญ่
พลาดขึ้นมาก็เป็นเรื่อง ส่วนของผมตกก็ไม่เป็นไรชิ้นก็ไม่
ใหญ่ สะดวกดี
   ของครูลือที่ชอบมากก็ ชุดถ้วยกาแฟที่นำเข้าจากประ
เทศญี่ปุ่นในสมัยก่อนครับ  สวยมาก  มีโอกาสขอเอามา
ชงกาแฟดื่มหน่อยนะครับ...

ลือ:
1. ยังไม่หมดจริงๆครับ พี่ดาวเรือง...
        ขอบคุณมากนะครับ ที่พี่ดาวเรืองให้เกียรติมาแวะดู มหาสมบัติ...(=มีมาก จนรกบ้าน)...
     อันหาค่ามิได้ (=ไม่มีราคาค่างวดสูงๆ สักชิ้น)....ของผม อิ อิ

คงเข้าใจนะครับ... เพราะผมไม่มีของสะสมเกี่ยวกับเพลงเลย ....
     (แผ่นเสียงนี่ ไม่เคยสัมผัส เล่นไม่เป็น)....
         ใจมันชอบมาทางของพวกนี้ครับ...  แก่ตัวแล้ว ก็อยากนำมาวางให้เพื่อนดูกันเล่นๆ
                 เพราะตั้งใจ ว่าจะไม่ซื้ออะไรมาเพิ่มในบ้านอีกแล้วครับ

2. ขอบคุณครับ คุณภิรมย์....
       ผมเองก็ชอบชุดกาแฟจากญี่ปุ่นมากครับ...
            ลายมันละเอียด เส้นสายก็คมชัด  สีก็สุภาพๆ ดูเป็นงานแนวเรียบร้อยๆครับ

:08 :08 :08 :08

ลือ:
4. ไม้สัก แกะสลักรูปหญิงเปลือย (nude/นู้ด)
                        เป็นอีกชิ้นโปรด....(สูง 25 เซ็นติเมตร)
         ได้มาจากร้านขายของแถวถนนช้างม่อย..15-16 ปี มาละมังครับ
               มันซุกอยู่ในมุมอับของชั้นวาง...
                     ....ต่อรองราคาสุดฤทธิ์
      ที่ใต้ฐาน มีสลักลายเซ็นด้วยครับ
          ว่า " Win Myint   7/5/69 "......เป็นของปี 2512 โน่น

เสียดาย ที่ผมทำหล่น ....หักบางส่วน
                           แต่ก็ได้เอากาวสมานไว้ครับ.....

:60

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version